ถามเรื่องแบตหน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย DaiSy_14, 20 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DaiSy_14

DaiSy_14 New Member Member

731
    4
    0
    ตอนแรกใช้แบตแห้ง แล้วลืมปิดไฟส่องแผนที่ 1 คืน ตอนเช้าสตาร์ทไม่ติด ก็พ่วงแบตไป แต่วัดโวลต์มันตกลงมาที่ 10 จากปกติ 13 เวลายกคันเร่ง ใช้ได้สองสามวันก็ลาโลก วันนี้เพิ่งเปลี่ยนใหม่ ใช้แบบเติมน้ำกลั่น ตอนเอามาใส่ตาแมวมันเป็นสีน้ำเงินแสดงว่าไฟกำลังดีแต่ผมเปิดฝาดูระดับน้ำมันน้อยไป ผมเลยเติมเพิ่มให้ถึงระดับ คราวนี้ตาแมวเปลี่ยนเป็นสี ขาว แสดงว่าไฟอ่อน ขับครึ่งวันแล้วมันก็ไม่เปลี่ยนเป็นสีน้ำเงินเหมือนเดิม ก็เลยกลัวแบตที่ซื้อมามีปัญหารึเปล่าแบบนี้???? ถามนิดเดียวแต่พิมพ์ซะยาวเลย ขอบคุณครับ

2. **ไข่ยัดไส้**

**ไข่ยัดไส้** New Member Member

23
    2
    3
    ลองเช็คตามนี้นะครับ
    แบตฯก่อนที่จะเสีย ใช้มานานรึยังครับ
    จริงๆแล้ว ไฟส่องแผนที่เปิดไว้ทั้งคืนไฟไม่น่าหมดนะครับ
    ลองเช็คไดร์ชาร์จดู สตาร์ทเฉยๆ ไดร์ชาร์จประมาณ 13.8-14+- วัดค่าได้ตามนี้ ไดร์ชาร์จปกติครับ
    ต่อมาลองเช็คไฟรั่วดูนะครับ ไปตามร้านไฟที่รู้จัก แล้วใช้ดิจิตอลแคลม์ปมิเตอร์วัดไฟรั่ว จากขั้วลบ ปิดไฟให้หมด ดึงกุญแจออกด้วย ปิดประตู วัดดูค่าที่ออกมาประมาณ 0.01-0.03 ถือว่าปกติครับ ถ้าเกินจากนี้ ไฟรั่วครับ
    ไปซื้อแบตที่ไหนครับ ร้านอะไหล่หรือร้านแบตโดยตรง ชาร์จก่อนใส่รถรึเปล่า เติมน้ำกลั่นเสร็จใช้รถเลยรึเปล่าหรือว่าจอด
    สตาร์ทเฉยๆไฟไม่ชาร์จนะครับ แบตฯมี 6 ช่อง ช่องละ ประมาณ 2.2 โวล์ท รวมประมาณ 13 โวล์ท ถ้า 12 โวล์ท ถือว่า ไฟอ่อน ต่ำกว่า 12 โวล์ท ถือว่า ไฟหมด
    ลองดูนะครับ สงสัยอะไรสอบถามต่อได้ครับ

3. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    ลองปิดอุปกรณ์ไฟฟ้าให้หมดแล้ววิ่งยาวๆ 40 โล จอดทิ้งข้ามคืนแล้วค่อยดู ถ้าไม่ฟ้าก็ ขอลูกใหม่
    ปล. แต่ก็นะบางลูกมีไฟแต่ตาแมวไม่เที่ยงก็มี

4. DaiSy_14

DaiSy_14 New Member Member

731
    4
    0
    ขอบคุณมากครับ วันนี้เอาไปวิ่งมาทั้งวัน กลับมาเปลี่ยนเป็นสีฟ้าแล้วครับ

5. sa-nook

sa-nook New Member Member

30
    5
    0
    ถ้าไฟ ไม่หมด แล้วพวงแบ็ตทำไมสตาร์ติด แปลว่า ไฟนะ หมดจริง
    แต่จะเปลี่ยนก็น่าจะเข็คได หน่อย แต่ร้านแบ็ตมันไม่มีเช็ค ต้องไปร้านไฟฟ้า
    ปัญหา คือ ทำไมไม่เป็ฯสีน้ำเงิน ที่ตาแมว ตาแมวบางที่ มันก็ ไวมาก จริงๆ แบ็ตใหม่ ๆ
    ควรกลับไปร้านให้เติมน้ำกรดให้เต็ม เพราะถ้าเราเติมน้ำกลัน มันจะเจือจาง ทำให้ตาแมวเปลี่ยน แต่แท้จริงแล้วไฟก็เต็มครับ อย่าได้ห่วง
    แบ็ต ต้องใหม่นะ น้ำกลันมันไม่ค่อยแห้งหรอกถ้าแบ็ตกับได ไม่มีปัญหาในช่วง 3ดือนแรก
    ถ้ากังวล ไปร้านแบ็ต เอาน้ำกลับช่องตาแมว ออก แล้วเอาน้ำกรดใหม่ ใส่ มันก็ขึ้นน้ำเงินแล้ว ดูดออกแค่ หนึ่งกาบีบ เอง ถ้าอธิบาย ค่า ถพ. ไปอีกจะงงใหญ่
    แต่ถ้าเอาออกไม่ได้มาหาผม เดี๋ยวช่วยจัดให้ ฟรี

6. Civic_ek_J

Civic_ek_J New Member Member

102
    0
    0
    แล้วถ้พบว่าไฟรั่ว จะเป็นไรไหม แล้วหาวิธีแก้ยังไงหรอครับ

7. **ไข่ยัดไส้**

**ไข่ยัดไส้** New Member Member

23
    2
    3
    ถ้าพบว่าไฟรั่ว ลองหาจากจุดที่ติดระบบไฟต่างๆเพิ่มเข้าไปนอกเหนือจากโรงงาน จำพวกเครื่องเสียง(เจอช็อตที่แอมป์บ่อยที่สุด)
    ลองหาดูครับ ไม่ยาก

8. SPEED R

SPEED R New Member Member

473
    4
    0
    ผมก็เพิ่งเปลี่ยนเเบตมาเหมือนกัน VOLT METER ตอนบิดกุญเเจ มันเหลือประมาณ 11.5v ยังไงก็ start ไม่ติด
    ลองพ่วงก็ start ติด เเต่ดับเครื่อง ก็เหมือนเดิม ไม่ติด คาดว่าเเบตคงเก็บไฟไม่อยู่เเล้ว เเบตเเห้งนะคับ
    เลยตัดใจเปลี่ยนมาใช้ เเบต PUMA ก็ปกติเเล้วคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้