ขอความคิดเห็นครับ เอารถไปฮอลล์เครื่องแล้วไม่จ (มีคลิปด้วยครับ) อัพเดท

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย 420 zakao, 2 เมษายน 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 420 zakao

420 zakao New Member Member

106
    2
    0
    จากกระทู้นี้ครับ

http://www.camrythailand.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=21119

เนื่องจากกระทู้เก่าผมโดนลบได้ยังไงก็ไม่รู้ ผมไม่มีเจตนาโจมตีใคร ว่ากันไปตามผลงาน

รายการโอเวอร์ฮอลล์นะครับ รถทำเสร็จออกมาตั้งแต่วันที่ 19 2 55

อาการคือเวลาออกตัวจะมีควันขาวไหลออกจากท่อในช่วงแรก พอวิ่งไปซักพักอาการควันขาวก็หายไป จอดอยู่กับที่เบิ้ลคันเร่งก็จะมีควันไหลออกมา

เบื้องต้นได้เอารถเข้าไปให้ช่างที่ผมเอารถเข้าไปทำเช็คดูว่าเป็นอะไร อาการที่ช่างเช็คคือ แหวนตาย วาลว์รั่ว เลยทำให้รถกินน้ำมันเครื่อง

ทำให้มีควันสีขาวออกมา ช่างจึงบอกว่า ให้โอเวอร์ฮอลล์เครื่องใหม่ อาการก็จะหาย ผมก็ได้ตกลงทำตามที่ช่างแนะนำมา พอรถเสร็จออกมาตั้งแต่วันที่

19 2 55 อาการหลังจากรับรถมาแล้วคือ มีควันออกจากท่อเหมือนก่อนเข้าทำการซ่อม แต่บางกว่าเดิมนิดหน่อย ผมก็ลองใช้งานรถไปก่อน เพราะได้โทรถาม

ทางช่างแล้ว ช่างบอกว่าเป็นควันที่ยังค้างท่ออยู่ ก็เลยลองใช้ต่อไปประมาณ 2 อาทิตย์ วิ่งทางไกลไปกลับไม่ต่ำกว่า 5 - 6 ร้อยโล อาการก็ไม่ดีขึ้น

ลองเช็คน้ำมันเครื่องดูปรากฎว่าน้ำมันเครื่องขาดไปจนอยู่ที่ขีดล่าง ผมก็ได้เติมไปให้จนพอดีที่ขีดบน เลยเข้าไปที่อู่ใหม่เพื่อให้ทำการแก้ไข

เอาเข้าไปทำอีกเกือบอาทิตย์ พอไปรับรถช่างก็บอกว่าหายแล้ว เลยลองเอาออกมาใช้ดูปรากฎว่า อาการยังเป็นเหมือนเดิม ล่าสุดที่เข้าไปเคลมเครื่อง

ช่างได้เปลี่ยนปลอกวาลว์กับประเก็น ช่างบอกว่าหายแน่นอน แต่ก็ไม่หาย อาการหนักกว่าเดิมอีก ผมจึงได้ทำการบันทึกวีดีโอไว้เป็นหลักฐานเพื่อใช้เป็นการยืนยัน

ผมได้เข้าไปแก้ไขงานอยู่เกือบ 3 อาทิตย์ จนตอนนี้ผมเริ่มเซงมาก ล่าสุดโทรไปถามช่างว่าทำอะไรไปบ้าง คำตอบที่ได้กลับมาคือ จะถามทำไม เป็นเพื่อนๆพี่ๆจะ

รู้สึกยังไงบ้างครับ

รายละเอียดที่ผมทำไปครับ

ค่าโรงกลึง 8800

เจียร์บ่า เจียร์วาลว์ 1600

ตั้งวาลว์ 1600

ขัดเงาข้อเหวี่ยง 800

ขัดเงาซีลข้อเหวี่ยงหลัง 1000

คว้านสวมปลอก + ค่าปลอก 3800

ปั๊มน้ำ + ฐาน 2300

ประเก็นชุดใหญ่ 1750

แหวนลูกสูบ 1800

ชาร์ปอก ชาร์ปก้าน ชาร์ปกันรุน 2350

ตาน้ำ 40มิล + 35มิล 700

น้ำมันเครื่อง + เฟืองท้าย 1600

น้ำยาหล่อเย็น วาโวลีน 500

น้ำมันเครื่อง กรอง 10w30 1000

supply cleaner + น้ำมันล้าง 1500

ซีลเพลาขับซ้ายกับหัวเทียน แถมให้

ค่าแรง 6000

รวมทั้งหมด 28000

ทุกอย่างที่ผมโพสลงไปชัดเจนและเป็นความจริงทุกประการ ทุกอย่างมีหลักฐาน แต่ผลงานที่ได้ออกมาก็เป็นไปตามข้างต้น ผมไม่ขอเอ่ยว่าอู่ไหน

เพราะว่าทางอู่ยังรับผิดชอบอยู่ แต่ถ้าเมื่อไหร่ทางอู่ไม่รับผิดชอบ เมื่อนั้นผมจะออกมาพูดเองว่าอู่ไหน รบกวนขอความคิดเห็นของทุกท่านหน่อยครับ

กรณีนี้ผมควรทำอย่างไร ผมมีคลิปควันไหลออกมาให้ดูครับ ถ่ายล่าสุดเมื่อวันเสาร์ที่ 31 3 55 เดี๋ยวผมจะโพสให้ดูครับ ถ้าคุณเจ้าของอู่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้

รบกวนรับโทรศัพท์ผมด้วย ไม่ใช่ว่าให้ลูกน้องรับแทนแล้วอ้างว่าติดลูกค้า ผมไม่ได้อยากให้มันเป็นเรื่องใหญ่ แต่ถ้าผมไม่ออกมาพูด ทุกคนก็จะไม่รู้เรื่อง

อีกอย่าง กระทู้ที่ผมเคยตั้งก่อนหน้านี้โดนลบได้อย่างไร ผมก็ไม่เข้าใจ ผมขอความเป็นธรรมครับ

ใช่ครับ ตอนแรกผมบอกว่าจะวางใหม่ไปเลย ช่างก็แย้งว่าอย่าดีกว่าเครื่องเป็นไงมาบ้างก็ไม่รู้

สู้ฮอลล์ใหม่ไม่ได้ พอเข้าไปแก้งานหลายๆรอบเข้า ช่างกลับบอกว่ารู้อย่างงี้วางใหม่ดีกว่า ผมก็เลยแย้งไป

ก็ตอนแรกผมบอกให้วางใหม่แล้วบอกผมไม่ต้องวางให้ฮอลล์เอา ช่างก็เงียบไป ผมละเซงจิตมาก

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้อู่ยังตามแก้งานให้อยู่ อาทิตย์นี้นัดเข้าไปคุย ตกลงจะเอายังไงต่อ แล้วผมจะมาแจ้งความคืบหน้าครับ

ส่วนเรื่องกระทู้ผมต้องขอโทษด้วยนะครับ ผมนึกว่าโดนลบไปแล้ว พอดีผมหากระทู้ไม่เจอ ขออภัยด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ ถือว่าเป็นบทเรียนครับ ยังไงกรณีนี้ผมก็ต้องเคลียร์ให้จบ

เชื่อมั๊ยครับ ผมถามอะไรเกี่ยวกับการทำเครื่องก็ไม่ค่อยจะอยากตอบ มีการมาบอกอีกว่า จะถามทำไม

แรกๆเข้าไปแก้งาน นัดส่งรถตรงเวลาเป๊ะๆ หลังๆแก้หลายรอบเข้า เริ่มส่งไม่ตรงเวลา ล่าสุดเอารถเข้าไปวันศุกร์

นัดรับรถวันพุธ เราก็ไว้ใจไม่โทรไปรบกวน พอถึงเวลาจะไปรับรถ ช่างกลับบอกว่ายังไม่ได้ทำ รถเยอะไม่มีเวลา

เวรกำ แล้วจะให้ผมเอารถเข้าไปทิ้งไว้ทำไมเกือบอาทิตย์ เสียเวลาขับรถไปกลับ ตจว ทุกอาทิตย์ ค่าน้ำมันก็โดนไปเยอะ

งานก็ไม่ได้ดีขึ้น

( รบกวนขอความคิดเห็นด้วยครับ ผมละเซงมาก เสียทั้งเงิน เสียทั้งเวลา )

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 เมษายน 2012
  2. 420 zakao

106
    2
    0
    [video=youtube;6XJkc-GDt4A]http://www.youtube.com/watch?v=6XJkc-GDt4A[/video]

ถ่ายล่าสุดหลังจากเข้าไปแก้งานครั้งที่3 ออกจากอู่มาได้ 1 วัน

3. tokidoki 1.

tokidoki 1. New Member Member

230
    3
    0
    ควันไหลเยอะมากคับ
    ฟังแล้วเจ็บใจแทนคับ:mad:

4. 420 zakao

106
    2
    0
    ขอบคุณมากครับ ผมเซ็งมาก เพราะว่าคำพูดนี้หละทำให้ผมฟิวส์ขาด

5. MaShiMoRo999

MaShiMoRo999 New Member Member

47
    0
    0
    โอ้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

6. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    น่าเห็นใจคับ เป็นผมเสียเงินเสียเวลาไปขนาดนี้แล้วยังไม่จบด้วย แล้วยังพูดจาอย่างงี้ด้วย เซ็งโคตร ถ้ามันเนิ่นนาน ก็ต้องเปลี่ยนอู่แล้วคับ

7. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    น่าเห็นใจมากเลย สู้ ๆ คับ

8. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ปัญหาเซ็งจิตเลย ยังไงก็ขอให้คลี่คลายปัญหาได้เร็วๆนะครับ :)

9. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    ควันยังกะรถที่เทอร์โบแกนรุนเลย -"-

10. 420 zakao

106
    2
    0
    ครับ สุดท้ายจริงๆผมคงเปลี่ยนอู่ แต่ปัญหามันอยู่ที่ผมโดนไป 28000 แต่งานไม่จบเนี่ยละครับ

ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณครับ ยังไงผมจะมาแจ้งความคืบหน้านะครับ

เซงมากครับ

11. อุลตร้าแมน

อุลตร้าแมน New Member Member

158
    2
    0
    อู่บ้างอู่
    ก่อนได้ตัง
    พูดดีมาก
    พอได้ตัง
    พูดสุนัขไม่รับประทาน
    เบียร์ ชัยนาท

12. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    แย่จังเงินไม่ใช่น้อยแถมไม่จบอีก เอาใจช่วยนะครับ

13. 420 zakao

106
    2
    0
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะมาแจ้งความคืบหน้า

ใช่ครับ ผมเสียความรู้สึกมากๆ

14. เห็นคลิปแล้วเซงแทน

อู่ไหนเนี่ย ได้เปลี่ยนของให้ลูกค้าหรือป่าว

15. 420 zakao

106
    2
    0
    ผมก็คิดอยู่ครับว่าเปลี่ยนให้รึเปล่า ล่าสุดหลังจากออกจากอู่มา ขับรถไปกลับ ตจว ประมาณ 500โล น้ำมันเครื่องหายเกลี้ยง

ผมเลยถามไปว่าน้ำมันเครื่องหายได้ไงถ้าเครื่องสมบูรณ์ ทางอู่ตอบกลับมาว่า เออ แล้วหายไปได้ไง รถอยู่กับคุณมากกว่าผม คุณเอารถไปทำอะไรมารึเปล่า

ผมเลยถามว่าถ้าผมรู้แล้วจะเอามาให้ช่างดูทำไม ผมไม่ไปทำอะไรหรอก ในเมื่ออู่กับรับประกันอยู่ ความรับผิดชอบแย่มาก

16. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    เราเป็นลูกค้ากับอู่คุณแล้ว ถ้าไม่ถามมันแล้วจะให้ไปถามหมาที่ไหน หยาบจิงๆ

17. pound M/T

pound M/T New Member Member

147
    3
    0
    เป็นผม เผาอู่ไ่นานแล้ว ไดิไม่ทำเลวดลวให้ใครอีก

18. 420 zakao

106
    2
    0
    นั่นละครับ ตอบ เฮียๆ แบบนี้ คงจบไม่สวยครับ ตอนนี้ได้แจ้งความเป็นคดีไปแล้วครับ

เป็นอู่ที่แย่มากๆครับ ตอนนี้แจ้งความไว้แล้ว จบไม่สวยแน่นอน ผมกำลังจะเอารถเข้าเช็คศูนย์อยู่ครับ

ล่าสุดมีการล็อคกระทู้ผมด้วยครับ ทางหน้าเว็บหลัก ช่วยๆกันเข้าไปดูกันด้วยครับ กลื่นเริ่มไม่ดี

19. 420 zakao

106
    2
    0
    ล่าสุดเข้าไปคุยกับทางอู่ ทางอู่กลับถามกลับมาว่าน้ำมันเครื่องจะหายไปได้ยังไง รถอยู่กับคุณมากกว่า คุณไปทำอะไรกับรถมารึเปล่า

ดูมันพูดนะครับ แล้วทางอู่ก็ไปให้ทางตำรวจมาเป็นพยานว่ารถควันขาวรึเปล่า ซึ่งทางตำรวจก็เห็นว่าควันยังขาวอยู่ ทางอู่ก็ยังไม่ยอมคืนเงิน

ยังบอกว่าผมจะคืนคุณเรื่องอะไร ผมก็เลยตอบกลับไปว่า ทำรถผมไม่จบ ผมเสียเวลามาเป็นเดือนแล้ว แก้งานตั้ง 3 รอบอาการก็ไม่หาย

เสียค่าน้ำมันไปหลายพันแล้ว ทางอู่ก้ไม่ยอม ผมก็เลยไปแจ้งความไว้ แล้วก็จะเอารถเข้าศูนย์ละครับ จะได้รู้กันว่าเป็นยังไง

20. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    เหี้ย โคตร

21. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    นึกว่าดรายไอส์ ดูจากควันแล้วน้ำมันเครื่องมันรั่วเข้าห้องเผาไหม้เยอะเลยน่ะครับ ดูจากรายการไม่เห็นมีรายการเปลี่ยนยางตีนวาว์ล เลยรื้อซ่ะขนาดนั้น ร้านไม่ว่าจะมีเหตุผลไดแต่ลูกค้าเสียเงินเกือบ 3 หมื่น ร้านน่าจะทำได้ดีกว่านี้ครับ

22. 420 zakao

106
    2
    0
    มากๆครับ
    งานแย่ไม่พอครับ เจอกิริยาแย่ๆแบบนี้อีก ผมสุดทนจริงๆครับ อีกไม่นานคงจะชัดเจนครับ

23. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    เอาใจช่วยให้จบไวๆครับ

24. Aekasit2

Aekasit2 New Member Member

7
    0
    0
    ชื่อร้านอะไรอยู่แถวไหนครับ งานนี้ต้องเอาผู้ใหญ่ไปเคลียด้วยแล้วนะครับ วัยรุ่นแบบเราสงสัยเขาไม่กลัว

ถ้าโอเวอร์ฮอลเครื่องจริง ยังงัยมันก็ต้องหายแน่นอน หรือว่าแกะเครื่องมาไม่ได้เปลีย่นแหวหรือไม่ได้ทำฝา หรือยังงัยมันถึงอาการหนักเหมือนเดิม และไม่รู้ว่าที่บอกว่าเอากลับไปทิ้งไว้ที่อู่อีกเป็นอาทิตย์ ได้กลับไปดูไหม ว่าช่างเขาแกะเครื่องเรามาทำใหม่รึป่าว อาการแบบนี้ถ้าไม่แกะยังงัยก็ไม่หายครับ ต้องไปพูดตรงๆเลย หาคนอัดวีดีโอถามตามเลยก็ได้ครับ มันจะได้ละอายหน่อย ช่างซ่อมไม่เป็นถ้าโอวเอร์ฮอลเครื่องัยงงัยอย่างน้อยน้่ำมันเครื่องก็ต้องไม่กินแล้ว ลองดูนะครับ น่าติดตาม

25. Aekasit2

Aekasit2 New Member Member

7
    0
    0
    ชื่อร้านอะไรอยู่แถวไหนครับ งานนี้ต้องเอาผู้ใหญ่ไปเคลียด้วยแล้วนะครับ วัยรุ่นแบบเราสงสัยเขาไม่กลัว

ถ้าโอเวอร์ฮอลเครื่องจริง ยังงัยมันก็ต้องหายแน่นอน หรือว่าแกะเครื่องมาไม่ได้เปลีย่นแหวหรือไม่ได้ทำฝา หรือยังงัยมันถึงอาการหนักเหมือนเดิม และไม่รู้ว่าที่บอกว่าเอากลับไปทิ้งไว้ที่อู่อีกเป็นอาทิตย์ ได้กลับไปดูไหม ว่าช่างเขาแกะเครื่องเรามาทำใหม่รึป่าว อาการแบบนี้ถ้าไม่แกะยังงัยก็ไม่หายครับ ต้องไปพูดตรงๆเลย หาคนอัดวีดีโอถามตามเลยก็ได้ครับ มันจะได้ละอายหน่อย ช่างซ่อมไม่เป็นถ้าโอวเอร์ฮอลเครื่องัยงงัยอย่างน้อยน้่ำมันเครื่องก็ต้องไม่กินแล้ว ลองดูนะครับ น่าติดตาม

26. 420 zakao

106
    2
    0
    ขอบคุณครับพี่ ใกล้จบละครับ

ชื่อร้านยังเอ่ยไม่ได้ครับ เดี๋ยวจะมีผลต่อคดี ส่วนเรื่องเครื่องช่างได้ทำจริงครับแต่ไม่จบ การที่ผมเอารถกลับไปแก้งาน รอบที่ 2 เหมือนจะไม่ได้ทำอะไรเลย

ส่วนรอบสุดท้าย รอบที่ 3 ผมเห็นช่างได้ยกฝาออกมาครับ แต่ก็ไม่ทราบว่าได้ทำอะไรเพิ่มรึเปล่า รับรถออกมาอาการก็ยังไม่หาย เรื่องพูด ผมพูดดีก็แล้ว

พูดไม่ดีก็แล้ว ช่างก็ยังยืนยันว่า รถอยู่กับคุณมากกว่าคุณเอารถไปทำอะไรมารึเปล่า แล้วน้ำมันเครื่องจะหายไปได้ยังไง ดูช่างเลวๆมันพูดนะครับ

หลักฐานผมมีทั้งภาพและเสียงครับ ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับคำชี้แนะครับ

27. อืม...นะ

อืม...นะ New Member Member

218
    12
    0
    เอาใจช่วยครับ ไม่รู้ว่าถ้าเป็นผมโดนแบบนี้จะทำยังไงเหมือนกัน

28. 420 zakao

106
    2
    0
    ตอนนี้บทสรุปออกมาแล้วครับ เอารถเข้าไปให้ช่างที่ศูนย์โตโยต้าเช็คดู

เบื้องต้น ประเก็นฝารองมา 3 ชั้น เอาของเดิมมา1แล้วก็ของเทียมอีก 2

ช่างได้เช็คอาการควันไหลดูปรากฎว่า ตัว pvc วาลว์เสีย เลยทำให้น้ำมันเครื่อง

ไหลลงไปในกระบอกสูบ จบที่ศูนย์ไปอีกเกือบ 8000 อาการง่ายๆอู่ที่ผมทำเช็คไม่ได้

กรณีนี้ผมขอให้จบๆไปก็แล้วกันครับ ช่างแย่ๆแบบนี้ ใครที่ต้องการจะไปทำรถกับอู่ ตามหน้าเว็บ

ตามหน้ากระทู้ ตามบอร์ด ระวังไว้เลยนะครับ ว่าเค้าอาจจะไม่ได้เก่งอย่างที่คุณคิด

เก่งทางคีย์บอร์ดใครๆก็ทำได้ แต่เก่งจริงๆหายาก ขอให้เหตุการณ์ผมเป็นกรณีเตือนใจก็แล้วกันครับ

ยังไงเดียวผมจะเอารายการมาลงให้ดูอีกทีครับ

29. TFR-oldschool

TFR-oldschool Member VIP

652
    19
    18
    เอาใจช่วยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้