ถามความเห็นเฮดเดอร์งานไทย กับงานนอกคับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย SPEED R, 3 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SPEED R

SPEED R New Member Member

473
    4
    0
    เเน่นอนคับ ผมรู้ว่าเพื่อนๆสนใจงานนอกมากกว่า
    เเต่งานไทยบางร้าน ตัวอย่างเช่น น้าเหลิม , nitto , เม้ง เเละอื่นๆ งานเนียนไม่เเพ้งานนอก
    ทั้งรอยดัดที่ไร้รอยคอด เเละเนื้อเลสที่สวย หรือว่าคนไทยมันติดตรงที่ brand ยุ่น
    ผมก็ชอบงานยุ่นเหมือนกัน เพราะมี brand เช่น jasma MUGEN , SPOON ,5ZIGEN เเละอื่นๆ
    เเต่มือสองราคามันเเรงมาก เเถมถ้าสวยล่ะก็ยิ่งเเพง คิดเห็นกันยังไงคับ ผมก็กำลังหาเฮดยุ่นอยู่เเต่ถ้าไม่ไหว
    คงต้องเล่นของไทย อ้อมีคำถามนิดนึงคับ เฮดใส่เครื่อง B ใส่กันได้ทุกรุ่นจริงหรือปล่าวคับ
    เช่น 16 ใส่ 18 ได้ ......18ใส่16ได้ ขอบคุณครับ

2. ความทนกับวัสดุที่ใช้มันต่างกัน เฮดเดอร์นอกโคตรทนเลย ผมใช้ Spoon 4-2-1 มา 8 ปีแล้วอ่ะ
    บอกได้คำเดียวว่า เจ๋งครับ

3. Oryor

Oryor New Member Member

283
    10
    0
    ลองเทียบราคาเฮดนอก ที่ยี่ห้อไม่ค่อยดัง กับของใหม่ก๊อปบ้านเรา ราคาต่างกันนิดเดียวเอง
    ซื้อของนอกเหอะ ขายต่อก็ขาดทุนนิดเดียว ไม่ก็เท่าทุน ถ้าดวงดีหน่อยก็อาจกำไร
    ถ้าเป็นของไทยเบิกมาใหม่แล้วขายเป็นมือสองเหลือไม่เกินสองสามพันอะ

4. woodymufc

woodymufc New Member Member

188
    1
    0
    ความเห็นส่วนตัว ผมว่าเฮดไทยงานก็ OK สวย แต่ผมว่าต่างจากงานยุ่นตรงสูตรมากกว่าครับ เหมือนไม่ค่อยมันใจว่าสูตรจะสู้ของนอกได้

ของไทยทำมาแล้วเอาแบบดีๆราคาก็แพงนะครับ เพิมอีกนิดหน่อยได้ของนอกชัวร์กว่า

ส่วนเฮด B16-B18 ใส่ด้วยกันได้ครับ ยกเว้น B20 ที่เสื้อสูบจะยาวกว่า 1-2 นิ้ว ไม่แน่ใจแล้วแต่ยี่ห้อของเฮด

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มิถุนายน 2011
  5. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    จากที่ป๋มเคยใช้ของไทยนะครับ สวยไม่แพ้ของนอกครับ แต่ป๋มว่ามันเปราะบางกว่า และเสียงก็ไม่เพราะเท่ากับของนอกครับ

6. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ของไทยดี ๆ โรงงานใหญ่ ๆ ทำส่งนอก ราคาก็ใกล้เคียงของนอกอ่ะครับ

เล่นของนอก ขายไปไม่เจ็บตัวเยอะครับ

แถมวัสดุ ผมว่าของนอกจะดีกว่านิดนึงน่ะครับ

ปล.ซื้อของใหม่มา ขายต่อ ราคามือสอง

ซื้อของมือสอง มาขายต่อ ก็ยังราคามือสองอ่ะครับ

7. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    90% ขึ้นไปผมว่าเรายังมั่นใจของนอกอยู่คับ ทั้งชื่อ ประสิทธิภาพ และราคา ถ้าซื้อมาแล้วกลัวเค้ารู้ว่าเฮดไทยก็เอาไปทำมั่มมี่ครับ

8. ulma69

ulma69 New Member Member

313
    1
    0
    เห็นด้วยคับ *-*

9. Miracle Racing Shop

Miracle Racing Shop New Member Member

854
    12
    0
    Jasma ไม่ใช่ยี่ห้อ แต่เป็นมาตรฐานรับรองครับ

10. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    ผม ว่า เอดเดอ ส่วนมาก ผลิตที่ไทย กับ จีน นะ แล้วส่งออก นอกจากเทพๆ จริงๆ ผลิต ที่อเมริกาแท้ มีการรับรองแรงม้า และเทสแล้ว คนละโลก เลยครับ

เปรียบเทียบกับ ของ ญี่ปุ่น ที่เอาฐานผลิตจากประเทศ ไทย กับ จีน ที่เหลือมีหน้าที่ในญี่ปุ่น แปะ ว่า jasma หรือแปะ ยี่ห้อลงไป

แต่ถ้าเอา แบบว่า เห้นผล ของพี่ ยุ่น คงไม่พ้น spoon mugen 5zigen นอกนั่น ไม่ค่อยวิ่งเท่ไหร่

เอด b16 ตรงรุ่น ใส่ b18 ไม่ได้นะครับ ความสูง ไม่ได้ครับ ถ้าให้ดี เอาของที่ใส่ b18เลย เพื่อ ขยับ b16 เปลี่ยนท่อนล่าง

11. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    เคยได้ยินมาว่าของไทย ที่ราคา 6-8xxx ตรงท่อนที่เป็นหน้าแปลน จะเป็นเหล็กอ่ะครับ เพราะเค้าบอกว่า ถ้าทำเป็นเลสทั้งหมดราคาคงทะลุ 1xxxx แน่ๆ

12. ake ek

ake ek New Member Member

185
    1
    0
  13. SPEED R

473
    4
    0
    เฮดอเมริกา งานเทพๆ ก๊อบมาให้ดูครับ

เฮดอเมริกา งานเทพๆ ก๊อบมาให้ดูครับ ราคา+ภาษี เเรงหรือพอๆกับงานไทย เเต่ไม่รู้ว่า brand อะไรคับ

14. SPEED R

473
    4
    0
    รถคุ้นๆนะคับ เหมือนเคยเห็นจอดที่เซ็นทรัลปิ่นเกล้า.....รถสวยดีคับ

15. yu yu u12

882
    36
    0

อันนี้เป็นแบบ Tri -Y (4-2-2-1)

Outlet = 65mm (2.5inch) ของยี่ปุ่น ส่วนมาก 60.5 mm

ในรูป เทียบ ของ dc 4-1 คล้าย mugen กับ Tri -Y

มีหลายยี่ห้อ มัน copy กันมา จาก ยี่หอที่ดังมาก ใน อเมริกา SMSP

และก้ มี หลายยี่ห้อ ที่เอาเป็นต้นแบบ skunk2 obx avs xp blackworks และอื่น

ราคาก็ต่างกันไป ที่ทรงเดียวกัน แต่ที่สุดกว่า Tri -Y ก็มีครับ แต่เหมาะกับ b20 มากกว่า อย่าง rmf

Tri -Y เหมาะกับ เครื่องทำพอประมาณ b16 b18

16. SPEED R

473
    4
    0
    ความรู้เเน่นดี คับ... สรุปเเล้วน่าใช้ป่ะคับ

17. Si_black

Si_black New Member Member

272
    0
    0
    จารย์ หึ่ม มาเอง

18. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    งานนอกเลยครับ เพราะงานไทยของใหม่ก็ไม่ถูก แล้วดี match กับเครื่องเราเปล่าก็ไม่รู้ บางทีใส่แล้วม้าขึ้น แต่รอบกลางหาย ช่วง vtec เปิดแล้วม้าตก(แบบของผม อิอิ) ใหญ่ไปก็ไม่ดีแรงบิดเหี่ยวรอบต่ำ เล็กไปก็อั้นครับ
    หาพิกัด 1800 เดิม น่าจะดีนะครับ เพราะเกียร์ auto ด้วย

19. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    ขอถามเพิ่มหน่อยนะครับ ระหว่างของญี่ปุ่น กะของเมกา อันไหนน่าเล่นกว่าครับ
    สังเกตว่าของเมการาคาเบิกใหม่ หนีกับพวก Mugen หรือ Spoon มือสองไม่เท่าไหร่เลยอ่ะครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 13:18:51 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 13:18:11 ----------

ขอถามเพิ่มหน่อยนะครับ ระหว่างของญี่ปุ่น กะของเมกา อันไหนน่าเล่นกว่าครับ
    สังเกตว่าของเมการาคาเบิกใหม่ หนีกับพวก Mugen หรือ Spoon มือสองไม่เท่าไหร่เลยอ่ะครับ

20. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    ของไทยลองดูของ engineering tec header สิครับส่งนอกนะครับ
    ลอง search google ดูนะ ราคาน่าจะ 7500 มั้งครับ
    ผมก็สนใจเหมือนกันกำลังเทียบกับของเมกา web 3door ข้างบน
    ของ d16y8 เมกา 5 พันกว่าเอง

21. SPEED R

473
    4
    0
    ความรู้ทั้งนั้น......... ตอนนี้ผมก็กำลังหาเฮดยุ่นอยู่คับ เเต่ยังหาไม่เจอคับ
    คงเล่น 4-2-1 ต้นจะได้มาดีกว่านี้ ส่วนความเร็วปลายไม่ค่อยสนใจมากนัก ขอต้นจัดๆ ก็พอใจคับ

22. yu yu u12

882
    36
    0

Tri -Y (4-2-2-1) เหมาะสมกับ b18cr เลยครับ หุหุ ต้นปลายไม่หาย แน่นอน

23. yu yu u12

882
    36
    0
    ผมก้เคยใช่ครับ เมื่อก่อนของ engineering tec header

งานดันเขาโฆษณาว่าโรบอตทั้งระบบ งานเชื่อนะสวย แต่งานดัดมีรอยคอต เหมือนจะดัดทรายมากว่า

เพราะ งานดัดเครื่องจริงๆ ไม่มีรอยคอตเลย งานๆเนียนๆ ของร้านเหรียญชียสวยมาก ดัดเครื่อง

24. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    งานนอก ยังไงก็ดี กว่านะ ทั้ง สูตรหรือความสวยงามและความคงทน

ส่วนตัวเคยใช้ของไทย พบปัญหา รอยเชื่อมร้าว น่าจะมาจากการเชื่อมที่ไม่แข็งแรง

25. SPEED R

473
    4
    0
    ถามคุณ YU YU U12 เฮดB20 ใส่กะ B18ิB ได้ป่ะคับ มันไม่มี เทคเหมือนกัน เครื่องก็เหมือนกัน
    ต่างเเค่ ความจุ 1.8 กะ 2.0 เเต่เเรงม้าพอๆกัน เเพ้เเรงบิด B20B นิดหน่อย ขอคำเเนะนำด้วยคับ

26. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    งานนอกของดีมียี่ห้อ มีชาติตระกูล ขายได้ราคาไม่ตก (ยี่ห้อดังๆ)

งานไทย รถแข่งในสนามส่วนมากงานไทยนะ.... สูตรใครสูตรมัน.......

27. FIFTYFIFTY AC-M92

FIFTYFIFTY AC-M92 New Member VIP

1,790
    29
    0
    // ครับ ไปห้างนั้นกับเมเจอร์ปิ่นบ่อยๆ ครับ ป๋มอยู่แถวบางกรวย ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ ป๋มบอล ครับ //

28. yu yu u12

882
    36
    0

ใส่ได้ครับ ลองเปลี่นรลูกสูบเ b18bใส่ลูก b16b แรงบิทคงมาได้อีก ล่ะ อิอิ

29. SPEED R

473
    4
    0
    ยินดีที่รู้จักเช่นกัน เคยไปที่บางกรวยอะไหล่ของเฮียนุบ้างป่ะคับ

30. SPEED R

473
    4
    0
    มันใส่ได้หรือคับความจุมันไม่เท่ากัน เอ....เเล้วลูกสูบ B16B หัวมันนูนมันจะไม่โหม่งวาวล์หรือคับ ขอคำเเนะนำด้วยคับสนใจคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้