น้ำหม้อน้ำหายทำไงดีครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย mainees, 13 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mainees

mainees New Member Member

253
    7
    0
    B14 GA15 MT ปี 96 ระยะวิ่งประมาณ 320,000 (ใช้เป็นมือที่ 2 มาประมาณเกือบ 4 ปี 100,000 KM) อยู่ดีๆก็น้ำในหม้อน้ำหายวันละประมาณเกือบลิตร ระยะทางวิ่งประมาณ 30 KM กลางวัน แต่ถ้าระยะทางมากกว่านี้เป็น 100 KM ก็กินน้ามากกว่านี้หน่อย ดูในหม้อพักน้ำก็ไม่มีคราบน้ำมัน ในน้ำมันเครื่องก็เป็นสีปกติไม่ใช่ชานม เปลี่ยนฝาหม้อน้ำแล้ว ดูตอนกลางวันที่ขับรถมา 10 KM เปิดกระโปรงหน้ารถหารอยรั่วก็ไม่เห็น เลยอยากอยากทราบความเห็นของพี๐ เพื่อนๆ ก่อนไปหาอู่ จะได้ไม่โดนฟันมากนัก ขอบคุณครับ

2. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ลองเช็ครอยรั่ว วาว์ลน้ำ ปั๊มน้ำ ท่อหลังเครื่องด้วย

น้ำหายบ่อยๆเด่วงานเข้าค้าบ

3. Ta"keng B14"

Ta"keng B14" Active Member Member

973
    114
    43
    ตามข้างบนเลยครับ เพิ่มเติมตามข้อต่อท่อยางทุกจุดเลยครับ ถ้าเติมน้ำยาหม้อน้ำนี้ยิ่งสังเกตุได้ง่ายขึ้นครับ

4. mainees

253
    7
    0
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะไปเช็คท่อน้ำหลังเครื่องอีกที ว่าแต่การเช็คปั้มน้ำหมายถึงมันรั่วรึเปล่าใช่ไม๊ครับ แต่วาล์วน้ำน่าจะไม่ใช่เพราะตอนเครื่องร้อน ท่อน้ำร้อนเข้าหม้อน้ำทั้งบนล่างก็ร้อนเหมือนกัน เฮ้อ ซ่อมอีกแล้ว

5. เช็คแล้วยังอ่ะครับ..เป็นที่อะไรบอกด้วยนะ....เด๋วจะได้สังเกตุมั่ง..

6. p251007

p251007 New Member Member

987
    14
    0
    ของผม B13 เครื่อง GA15 DE เปลี่ยนทุกอย่างแล้วไม่ว่าหม้อน้ำ ฝาหม้อน้ำ ท่อยางหม้อน้ำท่อนบน + ท่อนล่าง ท่อยางหลังเครื่อง เหลือแต่ปั๊มน้ำยังไม่ได้เปลี่ยน ก็ยังกินน้ำอยู่เหมือนกัน วันละเกือบลิตร

7. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    อย่าลืมดูฝาสูบด้วยนะครับ อาจจะโก่งอยู่ก็ได้

8. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    สังเกตุปั๊มน้ำ กับท่อต่างๆครับ ลองจอดสตาร์ทเครื่องทิ้งไว้ ให้ร้อน แล้วคอยสังเกตดูพื้นครับ ว่ามีน้ำหยดออกมาหรือเปล่า ในห้องเครื่อง มีไอน้ำพุ่งออกมาบ้างไหม

ฝาหม้อน้ำ ซีลขาด เปื่อย หรือเปล่า

หลายสาเหตุครับ

9. golf_zahh

golf_zahh New Member Member

1,815
    498
    0

ผู้มีประสบการณ์ อิอิ ตั๋นน้อย

จะให้ดีก้อดูท่อยางทั้งหมดอะครับใส่น้ำยาหล่อเย็น

ให้เขียวๆเข้าไว้จะได้ดูง่ายๆครับเคยโดนมาแล้วตามด(มดละเอียดด้วย)

10. mainees

253
    7
    0
    ไปหาช่างแถวบ้านแล้ว วิ่งจากบ้านไป 5 กม. เค้าดูท่อน้ำเข้าหม้อน้ำว่ามันร้อนตัวบนอันเดียว เค้าเลยบอกว่าวาล์วน้ำตายแล้ว พอดีผมต้องไป ตจว. เค้าเลยช่สยแก้ปัญหาโดยช่วยถอดวาล์วน้ำก่อน เพราะงานนี้ต้องเปลี่ยนประเก็นฝาสูบด้วย (ติดเรื่องเวลาเลยยังไม่ได้ทำ) ถอดออกมาผมก็ดูไม่ออกหรอกครับว่าตายจริงรึเปล่า แต่มีปัญหาอื่นเพิ่มมาอีกแล้ว เครื่องมีเสียงดังแงว แงว ตามรอบเครื่องตลอด ปิดแอร์ ก็เป็น เปิดแอร์ก็เป็น ไปถามช่างได ได้คำตอบว่าฟังไม่ออก โดยเอาท่อยางไปแนบดูตาม ไดชาร์จ ไดสตาร์ท เค้าก็บอกว่าดังเหมือนกันหมด เลยยังปวดหัวอยู่เลย

11. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0

วาล์วน้ำลองเอาไปต้มดูครับว่ามันเปิดมั้ย เปิดเเล้วเปิดสุดมั้ย

ช่างบอกมั้ยครับว่าทำไมต้องเปลี่ยนประเก็น

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 22:15:45 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:15:59 ----------

วาล์วน้ำลองเอาไปต้มดูครับว่ามันเปิดมั้ย เปิดเเล้วเปิดสุดมั้ย

ช่างบอกมั้ยครับว่าทำไมต้องเปลี่ยนประเก็น

12. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ผมว่าลองดูที่ปั๊มน้ำคับ อาจจะมีซึมคับ อาการนี้ผมเคยเป็น เปลี่ยนปั๊มน้ำ ตัวละห้าร้อย ค่าเปลี่ยนอีกห้าร้อย จบเลย ลองดูคับ

13. mainees

253
    7
    0
    ตอบช้าอีกตามเคยครับ ต้องขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ คือผมดูฝาหม้อน้ำไม่ดีพอ เพราะช่างเค้าเปิดดูฝาหม้อน้ำแล้วมันมีคราบน้ำมันเกาะอยู่ที่ใต้ฝาหม้อน้ำ ไม่มากนักแต่ก็สามารถเห็นได้ชัดเจนครับ ตอนนี้ก็เลยต้องเติมน้ำหม้อน้ำก่อนใช้รถทุกครั้งเท่าที่ทำได้(เครื่องเย็น) สำหรับเสียงแงว เหมือนเสียงคอมแอร์จะไปคิดว่าจะไปให้อู่พี่ติ่งช่วยดูให้ แต่ต้องรอช่วงจังหวะเวลาก่อน เพราะดูท่าทางช่างแถวบ้าน(บางใหญ่ นนทบุรี) น่าจะเอาไม่อยู่ (วิเคราะห์อาการเสียไม่ออก) พอดียังไม่อยากเป็นหนูลองยา ขอเป็นหมูอย่างนี้ดีแล้ว ขอบคุณครับ

14. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ลองเช็คดูนะครับว่างๆ เปิดฝาหม้อน้ำไว้ สตาร์ทเครื่อง รอจนเกจ์ขึ้นกึ่งกลาง

ดูว่าน้ำวนมั้ย มีฟองขึ้นมาจากหม้อน้ำมั้ย ยิ่งเร่งฟองยิ่งขึ้นมั้ย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้