??? ??֡??˹??¤Ѻ ö?Դ????????Ǥ?????͹??鹤?Ѻ ???

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย <?:=B?@T=:?>, 20 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    รายละเอียดรถ เครื่อง B18B4 เกียร์ Auto

ผมไปติดแก๊ส AG Compact มาคับ แล้วทีนี้ขับๆรถไปได้ซัก 15-20 นาที ความร้อนขึ้นไปที่ 80 % จากปกติมันจะอยู่ 40%
    แอร์ไม่เย็นแต่ตอน สตาร์ทรถใหม่ๆเย็นนะคับ ขับด้วยความเร็วคงที่ 100 กม./ชม. รอบอยู่ที่ประมาณ 2 พัน หน่อยๆ
    ไม่ลากรอบครับ Water Temp อยู่ที่ประมาณ 70 องศา C

วิ่งทางยาวๆในชั่วเวลา 1 ชั่วโมง ความเร็วคงที่ ความร้อนจะขึ้นๆลงๆ 3-4 ครั้ง 40% ขึ้นไป 80% แล้วก็ลงมา 40%
    พัดลมหม้อน้ำทำงานปกติ วาวล์น้ำ หม้อน้ำ เปลี่ยนไปไม่นานครับ ไม่มีอาการน้ำดัน แต่น้ำหายครับ (หายไม่เยอะเท่าไหร่แต่ผิดปกติคับ)
    เช็คแล้วไม่มีคราบน้ำอะไร ไม่มีตรงไหนรั่วครับ

แต่พอความร้อนขึ้นไป 80% แล้วตัดกลับมาใช้น้ำมัน ความร้อนลดครับ และวิ่งได้ปกติเนียนๆเลย
    แล้วแอร์ก็กลับมาเย็นเหมือนเดิมด้วยครับ

ใครพอจะช่วยให้คำแนะนำได้บ้างครับว่ามันเป็นอะไรครับ
    ผมติดต่อร้านที่ผมไปติดมาแล้ว เค้าบอกว่าเดี๋ยวดูให้ครับ
    แต่อยากมาปรึกษาพี่ๆเพื่อนๆก่อน จะได้แก้กันถูกจุดครับผม

2. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    ขอให้หายไวๆนะครับโบ๊ท เรื่องความร้อนนี่ให้ไวเลยครับ อย่าปล่อยนานครับ เอาใจช่วย รอกูรูมาตอบไวๆด้วยครับ...

3. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    ลองเข้าไปหาข้อมูล หรือ ขอคำปรึกษา ในนี้เลยครับ AG โดยเฉพาะ:)

www.thaiagclub.com

4. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ถ้าใช้น้ำมันแล้วปกติ ก็ต้องถามร้านที่ติดระบบแก๊สให้แล้วล่ะครับ ในกรณีนี้ผมคิดว่าเค้าจูนมาไม่ไดีนะ ลองให้เค้าจูนใหม่ครับ

5. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ตอนความร้อนขึ้น water temp เท่าไหร่อ่ะครับ ที่บอกว่า 70 นี่คือตอนปกติใช่ป่ะครับ

6. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ร้านจูนบางเกินไปหรือเปล่าครับ ลองกลับไปเช็คแก็สใหม่

<?:=B?@T=:?> ถูกใจสิ่งนี้
  7. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    ปกติครับ 70-80 คับผม

8. <?:=B?@T=:?>

642
    133
    0
    พี่จิ๊บคับ ปัญหามันมาแล้วคับ ขับน้ำมันก็เป็นคับ สงสัยจะไม่ได้เป็นที่ระบบแก๊สละ

9. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    ถ้าเข็มความร้อนเด๋วขึ้นเด๋วลง เช็คที่เทอร์โมสวิชดูคับ

10. <?:=B?@T=:?>

642
    133
    0
    เดี๋ยวจะลองไปเช็คดูคับ
    1. มีวิธีเช็คยังไงได้บ้างคับ แนะนำหน่อยคับ
    2. แล้วถ้ามันเสีย ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่คับ
    3. แล้วต้องไล่ระบบน้ำใหม่หรือเปล่า

11. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ลองถอดปลั๊กมาบนกุญแจไปที่ on แล้วเอาสายไฟด้านนีงลงกราว อีกด้านเสียบไปที่ตัวเทอร์โม(ตัวที่มีสายไฟเส้นเดียว) เข็มความร้อนต้องขึ้นสุดนะครับ ถ้าเป็นแบบนี้ถือว่าปรกติ
    ลองไล่ที่สายกราวแบตครับ ว่าหลวมมั้ยมีคราบเกลือเยอะมั้ยขั้วเก่าสภาพเป็นไงถ้าเก่าแล้วแนะนำลองเปลี่ยนครับเอาแบบขั้วเล็กที่ใส่กับแบตได้โดยไม่ต้องใช้ตะกั่วรองครับ

ลองทำตามนี้ดูก่อน

12. EK_limited

890
    156
    0
    ถ้าตอนนี้ วิ่งน้ำมันเป็น ด้วย กลัวว่า จะเป็น อาการประเก็นฝาสูบรั่วหรือเปล่า หรือไม่ก็พวก สายไฟ sensor เกี่ยวกับ temp หลวมหรือ สกปรก ลองดึงมาดูก่อนก็ได้

พัดลมหม้อน้ำ ทำงานผิดปกติ ลองเช็คประมาณนี้ก่อน

13. <?:=B?@T=:?>

642
    133
    0
    เวลาความร้อนขึ้น มันมีอาการร่วมด้วยอ่ะคับ ก็คือแอร์มันจะไม่เย็น ไปด้วย

14. SPEED R

SPEED R New Member Member

473
    4
    0
    จูนบางไปหรือปล่าวคับ ลองดูอีกที สายน้ำต่างๆที่วนในเครื่องน่าจะมีปัญหา เเล้วละคับ
    ผมก็ใช้ B18B4 AUTO เหมือนกัน เคยลองซัดดู 180 ตอนใช้ LPG บายๆคับ ผมคิดมา2ปีเเระ รถรุ่นนี้ลากรอบได้สุดๆประมาณ7000รอบ (auto)
    ดังนั้น GAS ต้องลากให้ได้เหมือนกัน เลยโดนไปโลละ 1.70บ. โดยประมาณ (ในเมืองนะ) อ้อ อาการน้ำหายบ้างเป็นเรื่องปกตินะคับ เเต่ไม่มาก
    ตรวจสอบ อาทิตย์/ครั้ง กำลังดี ของผมถ้าใช้ในเมือง อุณหภูมิ ดูจากเกย์วัด ( shadow )มีความละเอียดพอควร เนื่องจาก เป็น steping motor
    อุหภูมิจะอยู่ประมาณ 90 ถ้าได้วิ่งซัก 70-80 จะเหลือ 87-88 อ้อช่วงที่พัดลมไม่ทำงาน ยังไงก็ไม่ เกิน 92-93 คับ เเต่เเป๊บเดียวก็จะลงมาประมาณ 90
    เเต่ถ้าน้ำมัน จะอยู่ในช่วง 87-90 คับ เเต่ถ้าซัดยิ่งดีใหญ่ อยู่ในช่วง80ต้นๆ อ่ะคับ ยังไงลองเช็คอีกที เป็นกำลังใจให้คับ

<?:=B?@T=:?> ถูกใจสิ่งนี้
  15. <?:=B?@T=:?>

642
    133
    0
    ถามคุณ Race Man หน่อยคับว่า อุณหภูมิ ที่หน้าปัด ขึ้นๆลงๆ หรือเปล่าคับ แล้วขึ้นมากสุดกี่เปอร์เซ็นต์ของหน้าปัดคับ

16. SPEED R

473
    4
    0
    อุณหภูมิที่หน้าปัด ปกติครับไม่กระดิกเลย เเต่ที่ meter water temp จะมีการขยับขึ้นบ้างตามที่บอก เนื่องจากเกย์วัด
    จะมีความละเอียดสูงมากกว่า เนื่องจากใช้ sensor ที่เป็น thermistor ซึ่งของผมเป็นของ e-spec ทำให้เห็นอุณหภูมิ ชัด
    ผมเซ็ทค่า peak ไว้ที่ไม่เกิน 98องศา ซึ่งเป็นช่วงที่ว่า ถ้า meter เข็มถึง เมื่อไหร่ ไฟ peak จะขึ้น เเล้วจะมีเสียงร้อง (ดังเอาเรื่อง)
    นั่นล่ะคับ หมายถึง เข็มที่หน้าปัดขยับเเล้ว ซึ่งจะเป็นช่วงปลอดภัยคับ

17. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ลองถอดวาล์วน้ำออกไปเลยได้ไหมครับ
    ลองดูพัดลมใหม่หมุนแรงไหม บางทีเห็นมันหมุนแต่เอื่อยๆ ก็มีน่ะครับ ถ้ายังไม่หายก็ต่อพัดลมตรงไปก่อน
    แล้วไปหาจุดที่น้ำรั่วให้เจอก่อนน่ะครับ ว่าเพราะอะไร

18. pichet62

pichet62 New Member Member

59
    2
    0
    ของผมก็ ไปติด ag มาเหมือนกันครับ (เครื่อง d16y8 เกียร์ธรรมดา)
    ความร้อนก็ขึ้น มาอยู่ ที่ 50% ของเกจวัด เเเล้วมันจะขึ้นๆลงๆ
    พอสับเป็นน้ำมันก็หาย เเต่พออีก 2-3 วัน สับเป็นน้ำมันก็ไม่หาย เเต่ลองปิดเเอร์ถึงจะหาย

ไปถามช่าง ว่าจูนบางไปหรือป่าว ช่างก็บอกว่า ไม่เกี่ยว ขึ้นมา 50% เป็นปกติ

ตอนนี้ผมเลยลองเอาน้ำยาหม้อน้ำของฮอนด้ามาใส่ ความร้อนยังไม่ขึ้นครับ เเต่ยังไม่ได้วิ่งทางไกล

ถ้า จขกท เเก้ปัญหาได้เล้วบอกกันบ้างนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 เมษายน 2011
  19. <?:=B?@T=:?>

642
    133
    0
    เรียบร้อยคับหายแล้วเป็นปลิดทิ้ง
    สรุประบบน้ำตันคับ มันไปตันอยู่แถวๆใต้ลิ้นปีกผีเสื้อคับ น้ำเป็นสนิมเกือบจะข้นๆเลยอ่ะ
    ไม่รู้เป็นเพราะอะไร เลยเปลี่ยนวาล์นน้ำแล้วก็ล้างระบบน้ำในเครื่องใหม่หมดเลย
    เอาหม้อน้ำไปให้ที่ร้านล้างด้วยคับ

ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆที่เข้ามาช่วยดูปัญหาให้นะคับ

20. <?:=B?@T=:?>

642
    133
    0
    คุณ pichet ลองเข้าไปปรึกษาใน www.thaiagclub.com ดูคับ เผื่อจะได้คำตอบ
    ผมเอารถเข้าไปติด ไปแก้ ของคนที่เป็นอาสาอยู่ในเว็บนี้แหละคับ
    ชื่อคุณบอย ร้านอยู่อินทมะระ 39 ตรงสุทธิสารคับ
    ใครมีปัญหาเรื่องแก๊ส AG เข้าไปที่นี่ได้นะคับให้พี่เค้าช่วยดูให้ได้ เปิดทุกวัน หยุดวันพุธคับ
    (ให้เครดิตพี่เค้าหน่อยคับ ไม่ได้โฆษณาคับผม)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 เมษายน 2011
  21. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    ต่อไปนี้ก็เปลี่ยนถ่ายน้ำหม้อน้ำบ่อยๆนะครับ

22. EK_limited

890
    156
    0
    ใช้น้ำยาหม้อน้ำศูนย์ ก็ดีนะคับ ไม่เป็นสนิม

23. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ถ้า ครบ 1 ปีเป็นต้นไปแล้ว ให้ระวัง ท่อน้ำที่ต่อวนจาก หม้อต้มแก๊สไปยังเครื่อง (ถ้าที่ร้านต่อแบบนี้นะครับ ส่วนใหญ่) มันจะปริแตกบางจุด น้ำจะหายไป ความร้อนจะมาเยือน ได้อีก มันสังเกตุ นะครับ หลังจาก 1 ปีไปแล้ว
    เพราะ ผมเพิ่ง โดนตอนจะถึงบ้าน สัก 2 กิโล เลยรอดตัวไป ครับ

พี่บอย แกฝีมือ จริงๆ ครับ เสียดายอยู่ไกลเลยไม่ได้ไปใช้บริการ แบบถูกๆ จริงๆ

ปล. ไม่แน่ใจว่า เป็นพี่บอย รังสิตคลอง 3 ย้ายร้านใหม่หรือ เปล่า ครับ ไม่ได้เข้าไปเล่นในเวปนั้นนานมากแล้ว

24. <?:=B?@T=:?>

642
    133
    0
    ย้ายไปอยู่ อินทามะระ 39 คับ

แถวๆแยกสุทธิสารคับ

25. SPEED R

473
    4
    0
    ดีใจด้วยคับที่หาอาการเจอ เเล้วเเก้ไขสำเร็จ เรื่องความร้อนล้อเล่นไม่ได้ ฝาโก่งเมื่อไหร่
    ล่ะงานเข้าเลยล่ะคับ

26. EK_limited

890
    156
    0
    ตอนนี้ วิ่งเนียนๆเลยไหมโบ๊ท

27. <?:=B?@T=:?>

642
    133
    0
    ก็วิ่งเนียนดีคับ กำลัง Happy กับการใช้ LPG รถผมวิ่งได้ กิโลเมตรละ 1.20 บาท คับ
    อาการน้ำหายก็หายไปด้วยคับ เดี๋ยวนี้เปิดเช็คน้ำไม่ต้องเติมน้ำเลยคับ เดือนนึงเติมซักทีนึงได้

28. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0

แค่นี้ก็สุดยอดแล้วคับ ดีใจด้วย ยังไงก็ดูเรื่องท่อน้ำวนด้วยละกันคับ จะได้ใช้กันยาวๆ

29. SPEED R

473
    4
    0
    จูนยังไงคับ B18B ได้ 1.20บ/กม. ผมจูนให้ลากรอบตามกำลังเครื่องๆ 7000รอบ 1.70บ./กม. โดยประมาณนะคับ ต่างจังหวัด ก็ถูกลงหน่อย
    เเจ่มจังจูนได้ไงคับ เคยจูนบางกว่านี้ลากได้ 5000รอบ หัวทิ่มเลย GAS ไม่พอจ่ายอ่ะ

30. <?:=B?@T=:?>

642
    133
    0
    นั่นซิ เครื่องตัวเดียวกันด้วยหนิคับ
    ลองเข้าไปคุยๆในเว็บ Thaiagclub ดูคับ
    มีอาสารับจูนอยู่คับผม ของรถผมให้อาสาที่ชื่อคุณ เอด จูนให้คับ
    อยู่แถวๆวัดเสมียนนารี

เร็วๆนี้เห็นว่าจะมีอบรมการจูนแก๊สอยู่ ถ้าเปิดอบรมเมื่อไหร่
    ผมจะมาโพสชวนเพื่อนๆไปเรียนด้วยกันนะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้