ถามหน่อยคับเกี่ยวกับลำโพง สามทาง 6*9 กะบการติดซับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย dung064, 21 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. dung064

dung064 New Member Member

8
    0
    0
    เรื่องคือว่าเดิมอ่ะมี 6*9 อยู่ กับ Amp 1 ตัว 4 Ch เสียงก็พอมันๆๆอ่ะ
    หลังจากนั้นไปเปลี่ยนเป็น
    - 6 นิ้ว 2 คู่ ติดหน้าหลัง Amp 1 ตัว 4ch
    - ซัพ 1 ข้าง Amp 1 ตัว 2 Ch
    พอใช้ไปสักพัก ก็เริ่มรู้สึกว่าไม่ค่อยจะหนักโดนใจเท่าที่ควร อ่ะเลยคิดว่าเอาคู่หลัง กลับเป็น 6*9 แล้วจะพอไหวไหม เพราะจิงๆๆแล้ว 6*9 คู่นี้ก็ของดีน่ะราคาแพงเลย (จะถอดออกทำไมเนี่ย) แบบว่า ชอบเพลงแนวหนักๆมันๆๆ อ่ะ

เลยสงสัยว่ามีใครเขาติดกันไหม 6*9 พร้อมกับ ซัพ อ่ะ ??

2. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    จริงๆแล้วซับต้อง มีเบสมากกว่า 6x9ครับ รวมถึงแรงปะทะที่มากกว่า

ลองเช็ค การปรับจูนต่างๆดูก่อน ว่าใช้งานซับเต็มที่หรือยัง แอมป์ขับไหวมั้ย หรือตู้ตีได้ขนาดเหมาะสมหรือไม่ครับ

แล้วซับที่ใช้ไม่ทราบว่ารุ่นอะไรครับ

3. LOON

LOON New Member Member

65
    0
    0
    ตู้ท้ายรถรถ ส่วนใหญ่ แรงเบสที่ออดมาจะออกมใม่เต็มที่เป็นเพระว่าไม่มีช่องทางออกของเสียงได้เต็มที่ ควรหาทางออกให้เสียงเบสผ่านได้สดวกสิและเสียงเบสจะมันแบบที่ต้องการเอง ตามกำลังของที่ใช้อยู่ อยากให้ดังกวส่านั้นก็เอาของที่แรงๆแล้วจะสะใจเลยทีเดียวย

4. dung064

dung064 New Member Member

8
    0
    0
    - ซัพของ Ferris 10 " อ่ะคับ amp ของ schider 600 W จำรุ่นม่ายได้ตีตู้อยู่ท้ายรถด้านข้าง โดยมีถังแก๊สด้วย

5. Ex.

Ex. New Member Member

6
    0
    0
    เคยรู้สึกเหมือนเจ้าของกระทู้ แล้วผมก็ซื้อ 6x9 มาใหม่ กะว่าจะใส่แทน 6" แต่ ก็ไม่ได้ใส่ เพราะปรับจูนเสียงใหม่..มันก็ใช้ได้ครับ ลองปรับจูนใหม่ดีๆอีกรอบครับ อาจจะได้ดังใจก็ได้ครับ..

6. Juy115PowerHaus

Juy115PowerHaus New Member Member

448
    5
    0
    จูนดีๆ ไม่ใช่ปัญหาครับ บางทีได้เสียงกลางที่ชัดเจนอีกด้วย :D:D:D

7. ตูน ค่ะ

ตูน ค่ะ New Member Member

23
    1
    0
    ลองปรับจูนใหม่ดีๆสิครับ หรือตู้ไม่ได้สูตร ครับ

8. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    ตรงนี้ก็เป็นอีกจุดหนึ่งครับ คือบางคนตีตู้ซับไว้ท้ายรถแต่ลืม ทำช่องให้เสียงเข้า เสียงเบสจากซับจึงไปดังอยู่ในท้ายรถ แล้วมีเสียงเข้ามาเพียงเล็กน้อย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้