รบกวนถามเรื่องขั้วหลอดไฟหน้าของ B11หน่อยครับจะเปลี่ยนเป็น Xenon

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Chattapol, 5 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Chattapol

Chattapol New Member Member

53
    3
    0
    พอดีผมจะใส่ไฟซีน่อน แต่ไม่รู้ว่า ไอ้เจ้าB11 เนี่ยมันใช้ขั้วหลอดแบบไหน H ไหนครับ ใช H4 หรือ ป่าวอันนี้ไม่รู้จริง รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยครับผม ขอบคุณค้าบบบ ถามก่อน เผื่อซื้อผิดมาละยุ่ง 555+

2. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    ไอแบบ4-5ร้อยตามห้างรึเปล่าครับ ถ้าใช่ มันก็แค่หลอดฮาโลเจนชุบสีนะครับ หลอกขายว่าเป็นซีนอนทั้งนั้น ซีนอลแท้ มีบัลลาร์ด รีเรย์ไม่ต้องใส่ และไม่เกี่ยวข้องกับรีเรย์ใดๆทั้งสิ้น ขี้หมูขี้หมาแล้ว3พันอัพครับ นี่ถูกสุดแล้วนะครับ(ไอพันสองพันอย่าไปใช้ครับ ขอบอก) ส่วนขั้วเป็น HB4 ครับ ถ้าซื้อมาใส่

3. Excited Rider

576
    2
    18
  4. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    ที่ผมใส่มาก็ ปีกว่าๆละ+กับรีเลย์อีกชุด(ที่เคยติดกับไฟเหลืองสมัยฮิตๆ) ไปโดนมา 3.500 บ ของ Seya
    ขั้วหลอดนี้ น่าจะเป็น H4 นี้ละครับ ของผมต่ำเป็น ซีนอน 6000k ส่วนสูงเป็นธรรมดา เอาไว้เข้าด่าน
    เเต่สมัยนี้ สูง-ต่ำ ซีนอนมี ละครับเเถมมีเเบบ สไลด์ มีหมวกบังคับทิศทางของเเสงไม่ให้กระจายอีกต่างหาก
    * ราคาตามคุณภาพครับ เเต่ บ้างครั้งราคาสูงเกินไปใช่ว่าจะดี ครับ

5. Excited Rider

576
    2
    18
    พี่เปาครับ โคมเดิมมันไหวมั๊ยครับ สนใจอยู่เหมือนกัน

6. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0
    ไปดูที่คลองถมได้เลย ไม่เกิน 1200 - 2500 H4

7. Pao 4E11

Pao 4E11 Well-Known Member Member

1,418
    131
    63
    ตอนนี้ก็โคมเดิมครับผม
    * ถ้าเป็นสมัยก่อนที่ นิยมไฟเหลืองๆ ติดรีเลย์อีกชุด นั้น ร้อนสะใจเลย ร้อนจนโคเมี่ยมในโคมไหม้เลย
    เเต่ถ้าเป็นไฟซีนอนเเล้ว ความร้อนไม่ต่างจากไฟเดิมเท่าไรครับ หรือ บ้างครับอาจจะร้อนน้อยกว่าด้วยซ้ำครับ
    เพราะ ค่า w ของหลอดเดิมอยู่ที่ 55W ถ้าจำไม่ผิดส่วน ซีนอน อยู่ที่ 35W เพราะฉนั้นผมคิดว่า ร้อนน้อยกว่าเเน่นอน
    เเล้วถ้าใส่จริง ควรใส่หมวกบังคับทิศทางด้วย ครับ ไม่งั้นเเสงมันกระจายครับ
    ** ส่วนด้านราคาสมัยนี้ มีให้เลือกเยอะเหมือนพี่ข้างบนบอกเลย ครับ (เห็นซีนอนเอื้ออาทรอยู่นี้ครับ 1700-1900)
    ประกาศขายอยู่นี้ครับ

8. Chattapol

Chattapol New Member Member

53
    3
    0
    ไปจัดมาแล้วครับ สั่งซื้อกับคนในเว็บ Club4g ร่วมกับคนอื่นๆทั้งหมด 10 คนเลยได้ราคาส่ง ชุดละ 1200 ก็คงของครองถมแหละครับ มีประกันให้ 1 ปี ใส่เล่นๆขำๆ เพราะถ้าเกิดใช้ปีเดียวก็โอเคแล้วครับสำหรับระยะเวลาที่เค้าให้เครม ว่าจะเอามาใส่เองไม่รู้ใส่ยากหรือป่าวหว่า

9. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ราคาดีมากเลยคับ

10. เอิน งัย !!

เอิน งัย !! New Member Member

35
    0
    0
    ปีเดียวไม่พังคับ ผมก็ใส่มานานแล้ว เป็นH4ธรรมดาเลย 8000K สูงเป็นไฟธรรมดาเหมือนพี่เปา เพราะเหตุผลเดียวกัน ^^
    แต่ตอนนั้นผมซื้อมา15000 แต่ติดตัวบัลลาดให้ดีๆหน่อยนะครับระวังน้ำเข้า เด่วพัง อิอิ..

11. Pao 4E11

1,418
    131
    63
    ติดตั้งเองไม่ยากครับ หาที่วางดีๆนะ ครับ บัลลาด เพราะบาง บัลลาดอาจจะมารบกวนคลืนวิทยุได้ครับ(เวลาเปิดไฟ)
    อันนี้ของผมเป็นครับ เเต่บางท่านก็ไม่เป็น อันนี้เกิดจากอะไรก็ไม่ทราบครับ เป็นเฉพาะสัญญาวิทยุ นะ ครับ

12. Excited Rider

576
    2
    18
    โอ่ว....ไฟซีนอลกันท้างน้านเลยยยย

สงสัย ขาซิ่งภูธรอย่างกระผม ต้องเอาเยี่ยงอย่างบ้างแล้ว อิอิ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 22:40:00 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 22:40:13 ----------

โอ่ว....ไฟซีนอลกันท้างน้านเลยยยย

สงสัย ขาซิ่งภูธรอย่างกระผม ต้องเอาเยี่ยงอย่างบ้างแล้ว อิอิ

13. Pao 4E11

1,418
    131
    63
    จัดมาเลย ครับ เล้วกลางคืนเราจะสบายในการมองขึ้นเยอะ ครับ

14. P-Racecourse(pex)

P-Racecourse(pex) New Member Member

1,064
    17
    0
    ติดซีนอล ระวังตอนฝนตกนะครับ ค่าKมาก ฝนตกแล้วจะมองไม่ค่อยเห็นน่ะครับ

15. Pao 4E11

1,418
    131
    63
    พี่เป็ก 6000K นี้โอเค ครับ เพราะสีเป็นสีขาวมากกกกก ชัดเเจ่มครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้