อาการรถอืด

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Rote_EK, 6 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Rote_EK

Rote_EK Member Member

71
    4
    8
    ช่วงนี้อาการ รถขับอืดมากๆ ครับ เลยอยากทราบว่า น่าจะมาจากสาเหตุอะไรบ้างครับ
    อาการที่เห็นได้ชัดคือ รอบต้นอืดมากๆ ต้องเหยียบคันเร่งปรมาณ 2-3000 รอบอะครับ กว่าจะได้ความเร็วซัก 60Km/Hr.
    Condition ปัจจุบันครับ
    - รถใช้งานมา 320,000Km.
    - รถติดตั้ง Gas หัวฉีด ENergy reform มา 2 ปีกว่า
    บางท่านว่า ผ้า cluch เกียร์อาจจะหมด ของผมเป็น Gear Auto ครับ ถ้ามันหมดเราทดสอบได้ไหม, เปลี่ยนใหม่ราคาประมาณเท่าไหร่? ตอนนี้ขับรถเหนื่อมากครับ ตอนจะแซงอ่ะครับ กลัวมันไม่พ้น รถที่มันสวนมา เพราะอืดมากๆๆ รบกวนเพื่อนๆ ที่มีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับ

:sad:

2. woodymufc

woodymufc New Member Member

188
    1
    0
    ตั้งวาลล์ จูนแก็สใหม่

3. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ถ้าครัชหมดหรือลื่น อาการน่าจะรอบขึ้นแต่รถไม่ค่อยขึ้นอ่ะครับ ฟีลจะรู้

แต่ถ้าอืดทั้งรถทั้งรอบ ก็ต้องดูเรื่องเครื่องละครับ ว่าได้เวลาโอเวอร์ฮอลแล้วหรือยัง หรือเป็นที่แก๊ส

4. Rote_EK

Rote_EK Member Member

71
    4
    8
    เพิ่มเติมข้อมูลครับ อาการอึด จะเป็นทั้งใช้ Gas และน้ำมันครับ และอาการจะเป็นเหมือนคุณ kungking5 บอกครับ คือ "อาการน่าจะรอบขึ้นแต่รถไม่ค่อยขึ้นอ่ะครับ" รอบขึ้นเร็วตามการกด แต่ความเร็วไม่ขึ้นตามครับ อาการยี้น่าจะครัช หมดหรือเปล่า ถ้าหมด ช่วยแนะนำด้วยครับ เปลี่ยนใหม่(ซ่อม) หรือเปลี่ยนเกียร์มือสอง

5. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ผมไม่แน่ใจราคาครัชอ่ะครับ ถ้าจะใช้ต่ออีกยาว ก็เปลี่ยนใหม่ไปเลยครับ (ถ้าไม่แพงมากจนรับไม่ได้)

ส่วนครัชมือสอง ก็ต้องให้ช่างดูอ่ะครับ ว่าเหลือเยอะหรือน้อยแค่ไหน ผมไม่ค่อยรู้เรื่องครัชเกียร์ออโต้จิง ๆ ครับขออภัย

ปล. ลองถ่ายคลิบรอบกับความเร็วมาดูก่อนก็ได้ครับ เพื่อความแน่ใจ

6. dot1x

dot1x Member Member

55
    0
    6
    เป็นได้หลายอย่างครับของผมตั้งวาล์ว + ล้างลิ้นเร่ง ก็ช่วยได้ในระดับนึงครับ ถ้าไม่เคยลองดูได้ครับ

7. Natracing

Natracing New Member Member

179
    0
    0
    ลองเช็ค ระดับ น้ำมันเครื่องดูก่อนครับ เกินมาเยอะ มากไปหรือเปล่า..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้