ช่วยด้วยด่วนมาก

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย นู๋ไก่, 15 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. นู๋ไก่

นู๋ไก่ New Member Member

16
    0
    0
    จะเอารถไปติดแก๊สแล้วโดนบังคับให้ขายรถเอ็นวี(รักมาก)แล้วไปซื้อนิสสันมาร์ช จะมีข้อโต้แย้งอะไรมาเถียงดี เค้าบอกว่ารถมันเก่า15ปีแล้วแล้วก็กินน้ำมันมากๆๆๆๆๆๆแต่นู๋รักรถคันนี้มากถึงเค้าจะเป็นเกียร์ธรรมดา-พวงมาลัยธรรมดา-ตอนเดียวอีกต่างหาก แต่นู๋รักและชอบมันมาก
    ช่วยด้วยน่ะค่ะเพราะมีคนมาดูรถนู๋แล้วแต่นู๋ไม่ขายทะเลาะกันทั้งแม่-อา-น้า สรุปว่าจะให้นู๋ขายให้ได้(มันเป็นรถในดวงใจของนู๋-นู๋ไม่ชอบรถเก๋งและรถคันนี้นู๋เก็บเงินซื้อสดเองมันเป็นอะไรที่นู๋ภูมิใจมาก:cry::cry::cry:

2. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    ผมใช้แชมป์ 20 กว่าปีอยู่ รักมากเช่นกัน และก็มีเหตุการ์ณเดียวกัน ว่าจะให้ขาย ไปซื้ออะไรที่ใหม่กว่า
    ผมบอก ... ไม่ขาย ....... จะซื้อใหม่ก็ซื้อไป แต่คันนี้ ไม่ขาย

3. tit_161

tit_161 New Member Member

169
    11
    0
  4. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ผมเข้าใจทั้ง2ฝ่ายอ่ะนะ ผู้ใหญ่เค้าคงมองว่ารถมันยิ่งเก่าถ้าไม่รีบขายราคามันก็ยิ่งตก ไหนจะค่าซ่อม+ค่าบำรุง+ค่าน้ำมันอีก ทุกปัญหามีทางออกเสมอ

5. harman

harman New Member Member

41
    0
    0
    ผมก้โดนพ่อกับย่าบังคับขาย cefiro A31 ครับ ผมเลยรีบslideon หนีเลยครับทำทุกอย่างยังไงก้ได้ที่ไม่ให้ขาย ต่อให้รถผมจะเน่าขนาดไหนยังไงก้ไม่ขาย!!

6. เคยโดนบังคับให้ขายเซฟ ที่บ้านจะซื้อฟอจูนเนอร์ให้แต่ผมไม่ขายอะครับ ไม่ใช่แนวผม
    ผมก็บอกเค้าไปว่า ผมไม่ชอบรถใหม่ ชอบชับคันเก่าๆแบบนี้แหละ ผมโตแล้วหาเงินเองเป็นแล้ว
    ผมตัดสินใจเองได้ว่าอยากขับรถอะไร จะขายก็ต่อเมื่อผมอยากขายเอง จะซื้อคันใหม่ก็ซื้อไปแต่ไม่ขายคันเก่าเด็ดขาด

7. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ความรู้สึกส่วนตัวผมนะครับ

รถที่ผลิตก่อนปี 2000 ผมว่าจะทนกว่ารถที่ผลิตใหม่ๆ

เหมือนผู้ผลิตรถเค้าปรับนโยบาย เพื่อขายอะไหล่ได้มากขึ้น

ดูง่ายๆ จากรถที่บ้านที่เคยใช้มา ผมว่าโตต้า ae 101 ใช้เป็น 10 ปี กว่าจะเริ่มพัง

แต่รถรุ่นใหม่ๆ เห็นใช้ 2-3 ปี ไฟท้ายขาด ไดสตาร์ทพัง โช๊คนิ่ม ยวบ ซะแล้ว

สู้ๆครับ ผมคนนึงที่อยากได้ป้ายแดง แต่พอจะขาย ตัดใจไม่ได้ซักที

8. kong@peugeot

kong@peugeot New Member Member

113
    2
    0
    ต้องยอมทะเลาะครับ ไม่มีอะไรได้มาโดนไม่มีสิ่งแลกเปลี่ยน หาข้อดีของ NV ไว้เยอะๆ เพื่อเป็นข้อโต้แย้ง หาข้อเสียของมาร์จไว้เยอะๆ เหมือนกัน คุยด้วยเหตุผล ชนะด้วยอารมณ์(ถ้าเถียงด้วยเหตุผลแล้วแพ้นะ เอาเล่มทะเบียน พร้อมรถขับออกไป นอนบ้านเพื่อนซักอาทิตย์นึง เดี๋ยวเค้าเป็นห่วงก็ยอมเอง แต่บาปหน่อยเท่านั้นแหละ คิดอีกที่ไม่บาปหน่อย แต่บาปมากเลยล่ะ ขอให้เป็นวิธีสุดท้ายแล้วกันครับ)

9. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    ใครจ่าย ให้ แล้วใครผ่อนให้ ถ้าตัวเรา เราก็เอาเหตุผลเรา

ถ้ามีคนจ่ายให้ ผ่อนให้ ก็ตามใจเขาไปเลย ครับ

10. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    พึ่งเจอเหตุการณ์แบบเดียวกัน ถ้าถามว่าทำไง ทำใจครับ อาจจะยากหน่อย แต่เดี๋ยวก็เข้าใจ

รถผมคันในรูปส่วนตัว หวงและรักมาก ๆ ผมแต่งมันมาตั้งแต่ผมเรียนปี 1 ปัจจุบันจบมาชาติกว่าแระ เงินเดือนที่ได้มา ต้องแบ่งไปให้เค้าเสมอ ไม่ว่าจะของแต่ง ค่าน้ำมัน ค่าซ่อมบำรุง

อาทิตย์ไหนไม่ได้ขับ เหมือนจะลงแดง ไม่ได้ล้างเหมือนตัวเองสกปรก เป็นแบบนี้มา 6-7 ปี อยู่ ๆ มาวันนึง ที่บ้านบอกขายเหอะ จะออกคันใหม่

ไม่เคยมีความคิดอยู่ในหัว หรือมองรถคันใหม่ ป้ายแดง สวยกว่ามันตรงไหน

ถ้ามันเป็นรถเรา เงินเรา ผมว่าน่าจะยื้อได้นะ รถเรานี่หน่า โตแล้วเลือกเองได้ว่าจะขับอะไร แต่ถ้ามันมีปัจจัยอื่นเข้ามา เช่น รถที่บ้าน มีครอบครัว มีลูก

มันคงเอาความเห็นของเราเป็นใหญ่ลำบาก คงต้องรับฟังคนอื่นด้วย

Case ผมมันเป็นรถคุณแม่ ที่บ้านอยากได้รถครอบครัวที่ไปไหนได้สะดวก ที่จอดรถมีจำกัด ถ้าไม่ขายออกก็ 4 คันแระ

ผมเองเห็นแก่ตัวมานานมากแล้ว แต่งแม่มจนไปไหนมาไหนลำบาก ทุกวันนี้เค้าหันใช้กระบะกันหมด ถ้าผมไม่ใช้ก็จอดสนิท ก็ถึงคราวที่ต้องเสียสละครับ ต่อให้รักมันมากแค่ไหนก็ตาม

ถ้าผมเงินเหลือเยอะ ๆ ที่จอดรถมีเป็นไร่ ผมก็คงไม่ขายเหมือนกัน

11. puky

puky New Member Member

464
    28
    0
    มีอย่างนี้ด้วย แต่ก็ดีครับเป็นคนไม่ฟุ่มเฟือย

ลองปรึกษาท่านดูคับว่า NV ขายแล้วได้เงินเท่าไร (ผมคาดว่าไม่เกิน 7 หมื่น) ซึ่งเงินแค่นี้มันจะทำอะไรได้หากขายไป (ตาว์ก็ไม่น่าจะพอ) หากท่านจะซื้อให้ใหม่ก็น่าจะซื้อให้เลย ไม่เห็นต้องขายครับ เผื่อไว้บรรทุกของก็ได้ ผมยังมองว่าจะหาสักคันเลยผมว่ามันเป็นรถเอนกประสงค์ดี

12. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    เก่า....แต่ เก๋า

13. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    รถผมก็ 23 ปีละ ยังใช้อยู่เครื่อง 2000 ไม่ติดแก๊ส รถคุณอายุยังน้อย ถ้ารักมันก็จงดูแลมันดีๆ ต่อไปครับ
    รถใหม่ใช่ว่าจะดีเสมอไปครับ ข้อดีของ NV มีเยอะแยะครับ
    สวย หาเครื่องมาใส่ใหม่ได้ อะไหล่ไม่แพง (หลายๆตัว)
    มีกระบะ น้ำหนักเบา

14. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    บอกเรื่องรถเก่าๆทนกว่า ซ่อมง่ายกว่า อะไหล่ถูกกว่า ขายไปไม่พอดาวน์รถใหม่หรอก ขนของได้เยอะ อะไรก็ว่าไปเลยครับ เมื่อก่อนพ่อผมก็เคยบอกลอยๆให้ขาย Accord ตาเพชรในรูปนะ ไปขับ Civic ดีกว่า แต่ผมก็บอกไม่ขายพ่อบอกเพราะมันใหญ่กินน้ำมันสมัยเครื่องเก่าแคมเดี่ยวไม่เทค ก็บอกพ่อไปว่าว่าจะใช้ไปเรื่อยๆแหละ อะไหล่ร้านทั่วไปก็มีรถตลาด ซ่อมง่าย ระบบไปซับซ้อนเท่ารถปัจจุบัน สุดท้ายก็มาวาง H22A บอกพ่อไปว่าเครื่องปีใหม่กว่าเครื่องเก่า แต่ก็ประหยัดกว่าด้วยนิดนึง จะได้ใช้ต่อไปอีกนานๆ

15. นู๋ไก่

นู๋ไก่ New Member Member

16
    0
    0
    ขอบคุณมากค่ะสำหรับทุกความคิดเห็น
    ตอนนี้คุยกันแล้ว สรุปนู๋เป็นฝ่ายชนะด้วยเหตุผลมากมายที่นู๋ตอบคำเดียวคือไม่ขาย ใครจะทำไม
    สาเหตุของการทะเลาะครั้งนี้เพราะอานู๋บอกแม่ให้บังคับนู๋ขายเพราะเค้าเห็นเพื่อนนู๋ขับป้ายแดงกันทั้งนั้นแต่นู๋บอกว่านู๋ไม่แคร์นู๋รักมันใครจะมองยังไงคิดยังไงนู๋ไม่สน
    คนเราเค้ามองกันที่ใครขับรถเก่าใครขับรถใหม่เหรอ
    ปล.นู๋รักทุกคนในคลับนี้และคลับนี้มากถึงเราจะไม่เคยเห็นหน้ากันแต่เราก็สามารถพูดคุยกันได้ขอบคุณทุกความรู้สึกดีๆที่มีให้กันค่ะ:)

16. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    โอ๊ว...ชนะแล้ว ดีใจด้วยครับ

17. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    5555+ มิน่าละจะเอา evo

ไม่รู้จะบอกไงอะ ผมขับรถใหม่ๆ ของเพื่อนๆ พี่ๆ ที่บริษัท ผมรู้สึกว่าไม่ ตื๊ดเท่ารถบ้านเดิมๆ ของผมเลยอะ เซ็งไก่จิงๆ รถใหม่แม่งไม่ได้เจ๋งอย่างที่คิดเลย 555+

ล้อเล่นนะครับ ก็ เก็บไว้ แล้วจัดอีกคันเลยครับ ชิวๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้