ประโยชน์ของผ้าพัน header คืออะไรครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย BOWYER, 6 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    บ้างก็ว่าใช้สำหรับเมืองหนาว เวลาเจออากาศเย็นจัดๆเจ้าผ้าพันก็จะช่วยรักษาอุณหภูมิไม่ให้มันเปลี่ยน
    ไปมากจนเกิดความเสียหายกับตัว header
    หรือว่ามันช่วยกันความร้อนทำร้ายห้องเครื่องกันแน่ครับ
    ผมมี header เหล็กควรหาผ้ามาพันดีไหมครับ ( ถ้าเน้นที่สวยมันน่าจะสวยกว่า header เปลือยๆ แต่ถ้าเป็นเลส
    คงไม่พันเพราะได้โชว์ headerด้วย 5555
    )

nom และ P'WAR ถูกใจสิ่งนี้
  2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ที่นึกได้คือสองอย่างอ่ะครับ

อย่างแรก ป้องกันความร้อนในห้องเครื่องเยอะเกิน

กับอีกอันคือ เค้าว่ากันว่า อากาศร้อน จะไหลไปที่ร้อนๆได้เร็ว จึงพันให้ไอเสียระบายเร็วขึ้นในช่วงแรก ๆ ครับ เพราะสะสมความร้อนไว้

3. SPEED R

SPEED R New Member Member

473
    4
    0
    สาเหตุที่ ตัวเเรงทั้งหลายที่ใส่เฮดเลส เเล้วพันผ้า เพราะต้องการให้เฮดสะสมอุณหภูมิให้ร้อน

เพื่อที่จะได้คายไอเสียได้เร็วยิ่งขึ้น เนื่องจากตามหลักการวิทยาศาตร์ อากาศร้อนจะวิ่งออกไปหาอากาศเย็นที่อยู่ภายนอกรถ

ทำให้ไอเสียระบายได้เร็วมากขึ้น ทำให้รถวิ่งดีขึ้น ส่วนเฮดเหล็ก ไม่เเนะนำให้พันผ้านะคับ เพราะปกติเฮดเหล็กจะร้อนมากๆๆอยู่เเล้ว

ถ้าพันผ้าจะยิ่งสะสมความร้อนที่เฮดมาก อาจทำให้ผ้าไหม้ได้ คือคุณสมบัคิมันไม่เหมือนเลสคับ ยังไงรอผู้รู้มาตอบเพิ่มอีกทีคับ

4. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ข้อเสียของการพันผ้าละกันน่ะครับ

เหล็ก แกะออกมา อาจเจอสนิมได้

สำหรับเลส แกะออกมา ก็มีขี้เกลือ เป็นตะกรัน ต้องขัดออก

แต่ถ้าพันไว้นาน ๆ ขัดยังไงก็ไม่ใสแล้วครับ เจอมากับตัว

5. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    กด Like ให้ครับ ถือว่าเป็นคำถามที่ดีทีเดียวครับสำหรับ BLOWER และก็เป็นคำตอบดีๆจากเพื่อนๆเช่นกันครับ แอบสงสัยมานานแล้วเหมือนกัน...

6. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    ผมเคยอ่านเจอของร้าน engineering tec header ที่ทำส่งออกด้วยน่ะครับ
    จากการทดสอบ dyno test อันที่พับผ้าแรงม้าลดลงกว่าเดิมอีกครับ
    แล้วไอ้ตัวบังความร้อนที่มันมากับ head เดิมมันช่วยได้จริงหรือครับ
    ก็เห็นมันเป็นเหล็กแผ่นธรรมดา เจอความร้อนมันก็ร้อนตามแล้วมันจะช่วยกันอะไรได้ครับ

7. kungking5

1,661
    287
    0
    ช่วยไม่ให้หนังติดท่อมั้งครับถ้าเผลอไปโดน

อย่างน้อย ก็ร้อนน้อยกว่านิสนึง 555

8. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ทั้งพันผ้า ทั้งมีกระบังครอบ
    จุดประสงค์ก็เพื่อ กันไม่ให้เกิดการถ่ายเทความร้อนออกจากเฮดเดอร์โดยลม ถ้าเปลือย ๆ ลมก็พาความร้อนออกจากเฮดเดอร์
    ต้องหาทางคงความร้อนของไอเสียไว้ให้มากเท่าที่ทำได้ เหตุผลก็ตามกระทู้ข้างบน ๆ

9. SPEED R

SPEED R New Member Member

473
    4
    0
    หาเฮดนอกมือสองซักชุด ใส่น่าจะวิ่งดีขึ้นนะคับ ชอบต้นจัด กลางมา ปลายเรื่อยๆ 4-2-1
    เเต่ถ้า ชอบต้นเดิมๆ กลางเริ่มมา ปลายไหลๆๆ เล่น 4-1 ครับ ลองดู ตอนนี้ผมก็หาเฮดยุ่นมือสองอยู่เหมือนกันคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้