Defi ....... เอ๋อ !

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย tOon`, 31 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ขอถามหน่อยครับพี่ๆคนไหนใช้ Defi แล้วเคยเป็นแบบผมมั้งไหมครับ หรือ พอจะวิเคราะห์อาการได้ไหมครับ

อาการเป็นแบบนี้ครับ

ก่อนอื่นต้องท้าวความก่อนเลยคือ ตอนแรกรถผมใช้กล่องเดิม พอไปใส่ Defi ปุ๊ป ใช้งานได้ตามปกติไม่มีปัญหาใดๆ ทั้งสิ้นนะครับ

พอเสร็จปุ๊ป เมื่อสิ้นปีที่แล้วรถผมก็ไปจูนใหม่ให้มันวิ่งเป็นผู้เป็นคนขึ้นอีกนิดส์นึง แต่มันมีประเด็นคือ

ตอนนี้รถของผม รอบสวิงกิ้งเลยครับ เปิดแอร์นี้ขับทรมานตับ รอบไม่นิ่งเลย ซึ่งปัจจุบันก็ขับใช้งานปกติ แต่...... บางทีนอยจัดต้องปิดแอร์ขับสบายตับกว่า ไม่ต้องลุ้น ไม่ต้องกรอรอ ขับรถติดเซ้งจิตมากครับ และเป็นตั้งแต่วันจูนยันวันนี้และตอนนี้เลยครับ

เอาละ มาเริ่มเลยดีกว่า

อาการมันเป็นแบบนี้ครับ เกจมีทั้งหมด 6 ลูก ทุกตัวใช้งานได้ แต่มีปัญหาแค่ไอ้ Ext ตัวเดียวนี้แหละครับ เซ็งตับมาก !!!!!!

แล้วแต่วันนะครับรถผมมีทั้งวันดีๆ และ วันนอยๆ เอาวันนอยๆก่อนดีกว่า

Ext ... ของผมไฟติดครับ เวลาสตาร์ทเข็มกวาด ปกติ แต่พอติดเครื่องปุ๊ป แม่งไม่กระดิกเลยครับ ไฟแดงๆ ข้างๆ กระพริบ .........

และถ้าวันดีๆเป็นอย่างไร

อาการแรกคือ เปิดไฟเลี้ยว ไม่ว่าจะ เป็น ผ่าหมาก .... หรือ เลี้ยว ด้านใดก็ได้ เข็มแม่งจะกระดิกตามสัญญาณไฟครับเวลาขับรอบไม่สูงเช่นจอดเลี้ยง หรือ จอดรถข้างถนน แต่ถ้าขับความเร็วสักหน่อยนะ โหๆ เปิดไปเหอะครับ นิ่งๆ เนี่ยนๆ เลย
    อาการที่สองคือ เวลาเปิดแอร์ ...... อันนี้เซ็งตับมากถึงมากโคตรๆ เวลาคอมแอร์ทำงาน แม่งรอบวูบ เจ็ม ext มันสวิงตามอารมเลยครับ แบบปกติ จอดนิ่งๆ อยู่ 300 - 400 ใช่ปะครับ พอรอบวูบ เข็บมันจะเด้งเบาๆ ไป 500หรือตามความเอ๋อของมัน พอรอบนิ่งมันก็จะกลับมานิ่งที่เดิมที่ 300 - 400
    ซึ่งอาการที่สอบสรุปง่ายๆคือ ถ้าขับรอบนิ่งๆ ปกติ สัก 1500 + ขึ้นไป ไม่เอ๋อครับ แต่ถ้าจอด แล้วรอบสวิงๆ ๆ ๆ ๆ มันเอ๋อครับผม

คือผมสงสัยดังนี้ครับ มันเป็นเพราะอะไรครับ ! แล้วทำไมมันเป็นตัวเดียวอะครับ

ปล. เซ็งตับอะครับ

พี่ๆ คนไหน สามารถ ตอบได้ หรือ จะแก้ยังไงได้มั้งครับ ช่วยผมหน่อยเถอะครับ

และ อยากอีกเรื่องครับ พี่ๆ พอแนะนำช่างหรือพี่ๆคนไหนรับทำ พวกไวร์ริ่งสายไฟ เก็บสายไฟเนียนๆ ยังไงแจ้งหน่อยนะครับ เพื่อผมจะไปใช้บริการครับผม เนื่องจากตอนนี้ผมกลัวว่าจะมีปัญหาที่สายไปนี้แหละครับผม :D ช่วยด้วยนะครับ กราบขอบพระคุณเป็นอย่างสูงเลยครับผม

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 พฤษภาคม 2011
  2. ringo

ringo New Member Member

31
    0
    0
    ถ้าอยู่ในประกัน ลองเอาไปเคลมดูครับ

3. ICE SHOP

ICE SHOP New Member Member

566
    6
    0
    อาการแรก ผมว่าลองเซ็คสายไฟ(สายสัญญาณ)ตั้งแต่เซ็นเซอร์ถึงตัว control ดูอีกทีครับให้แน่ใจ
    (ว่ามีอะไรผิดปกติรึเปล่าสายอยู่ในสภาพปกติไหมมีถลอกมีหลวมไหม) + สายลิงค์ด้วยนะ(ง่ายๆลองสลับกับเกจ์อันอื่นๆดู)
    อาการที่สอง เซ็คอันแรกก่อนค่อยว่ากันอีกทีนะ(ถ้าอาการแรกหายอาการที่สองน่าจะหายด้วยครับ)

ลองดูนะถ้านอกเหนือจากนี้ผมไม่รู้แล้วจร้าา..........(ถ้าลองทำแล้วก็รอท่านต่อไปครับ)

จูนกล่องอะไรมาครับ หรือว่า realtime (รถแรงก็งี้แระ :p:p)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 1 มิถุนายน 2011
  4. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ขอบพระคุณมากครับพี่เดี๋ยวลองทำตามพี่บอกดูครับ

กล่อง 3.3 ครับผม

5. Napp

Napp New Member Member

334
    11
    0
    ขออนุญาตแจมด้วยคนนะครับ........ ของผมมีแค่ตัวเดียว เป็นตัว In-MF หน้าขาวไฟเขียวธรรมดา

อาการ : ตั้ง warning ไม่ได้

ก่อนเอารถไปติดแก๊ส ตั้ง warning ได้ปกติ แต่พอติดแก๊สเสร็จ ตอนนี้ตั้ง warning ไม่ได้แล้วอ่ะครับ ทั้งๆ ที่เกจ์ทำงานปกติอ่ะครับ :(

6. USED-PART

USED-PART New Member Member

86
    5
    0
    ถ้าตัวอื่นไม่เป็น ก็ไม่น่าช่ายสายไฟเข้ากล่อง CONTROL น่าจะเกิดจากตัว SENSER EX.TEMP มีปัญหาครับ จากที่บอกมาว่ามีไฟแดงติด คือมันเริ่มบอกว่าจะไปแล้ว ยังไงลองเปลี่ยน SENSER EX. TEMP ดูนะครับ

7. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    จขกท ลองถอดสายไฟเลี้ยงตัวกล่อง Control Unit ดูครับว่าอาการกลับมาปกติรึเปล่า
    เพราะเกรงว่ากระแสไฟไม่พอเลี้ยงรึเปล่า ส่วนเรื่องที่ติดเกจ์ที่ผมไว้ใจก็
    พี่เลียด CYBERLANCER กับ คุณ เอ ASPEC
    อยู่ในหน้าซื้อขายลองดูเอานะครับ

8. god army

god army Legend (R.I.P.)

3,198
    77
    0
    อ่ะ ตูนลองเข้ามาให้พี่ดูให้นะ ส่วนไฟแสดงสัญาญาณ warning ติดกระพริบๆมีอยู่ 2 แบบด้วยกันคือ มันจะฟ้องว่าสายหรือหัวเซ็นเซอร์มีการ ซ๊อต หรือ ขาดใน เกิดขึ้น ระหว่างสายกลางกับตัวเซ็นเซอร์มีการซ๊อตกันระหว่างสายครับ
    จุดที่สองเมื่อเวลาใช้ไฟเลี้ยว ไฟผ่าหมาก เเล้วหน้าเกจ์กระพริบ ให้ลองตรวจเช็คจุดที่จัมพ์สายดูว่าดึงไฟเลี้ยงจากอะไรมาเป็นไปได้สูงว่าไฟเลี้ยงน่าจะเป็นACCมีกำลังไฟไม่พอเกจ์จึงกระพริบตามจังหวะ ยังไงๆตูนลอง โทรมาหาพี่ดูครับเดี๋ยวตรวจเช็คให้ ไม่มีค่าใช้จ่ายครับสำหรับน้อง

9. NON Sr B12

NON Sr B12 New Member Member

866
    28
    0
    แล้วถ้าจังหวะAnti-lag ทำงานปุ๊ป Defiทั้ง6ตัวเข็มค้างไม่ทำงาน
    ต้องปิดสวิทช์กุญแจแล้วติดใหม่ถึงหายล่ะครับ แก้ยังไงดีครับ มันเป็นเฉพาะตอนซัดทุกที
    ขับเรื่อยๆเฉื่อยๆไม่มีปัญหาอะไร

ประมาณว่า ระเบิด ปุ๊ป ค้างปั๊ปเลย Defi รุ่นเก่าหน้าขาวไฟเขียวครับ

10. tOon`

2,324
    43
    48
    หายไปนานเลยนะพี่นนรถเป็นไงมั้งครับพี่ยัง 517z อยู่อะเปล่า!
    ยังไง PM เบอร์มาหน่อยนพี่ไม่เจอะนานและ

ขอบพระคุณทุกๆ คอมเมนต์เลยนะครับ จะค่อยๆลองแก้ไขนะครับ

11. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    ู^^" เอาใจช่วย ให้หายไวๆ น้า

12. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    เท่าที่ อ่าน จะมีอาการเฉพาะ รอบต่ำๆ คิดว่าน่าจะเป็นที่ ไดชาร์ต น่ะครับ ลองเช็คดู หน่อยก็ดี

13. pete_noxious

pete_noxious New Member Member

86
    3
    0
    ตามนี้เลยครับ แต่ อย่าตรวจด้วยสายตานะครับ ตรวจด้วยมิเตอร์ นะครับ

14. NON Sr B12

866
    28
    0
    T618z ไปเลยตูน น้องๆ 06 20g เลยนา

ที่คุณนัทB12 mr.garage อ่ะจ่ะสภาพแน่นมากกกๆ ไม่รู้ไปรึยัง

15. god army

3,198
    77
    0
    miss fire เอ๋อ ครับ! อาการดังกล่าวเจอทั้ง DEFI ทั้ง GREDDY

16. NON Sr B12

866
    28
    0
    แก้ได้มั๊ยครับ อาจารย์เป้ หรือต้องไปจูนปิดโหมดปุ้งปั้งทิ้งไปครับ

17. tOon`

2,324
    43
    48
    อานะพี่แล้วพี่ยังใช้ 517 อยู่ปะ ผมคงไม่ดีกว่า เห็นและลูกที่พี่นัดอะ แหล่มดีแต่ไม่มีเงินอะครับ พี่นัดนนี้รับสายยากมากกกกกก

เอาไว้ตูนขยับแล้วจะบอกนะ อิๆ ตอนนี้ยังเหมือนเดิมก็ยังเดิมๆเหมือนเดิมอะครับพี่นน ไม่ได้ทำไรเลย

18. god army

3,198
    77
    0
    missfire ยังเจออยู่บ่อยๆอ่ะครับแต่ไม่ทุกคัน งงเหมือนกัน??

19. รถผมเคยเป็นอาการแบบนี้ ไล่ตั้งนาน สุดท้าย สายไฟขาดในครับ

20. tOon`

2,324
    43
    48
    ส่วนเซนเซอร์ ? หรือเปล่าครับ

ขอบพระคุณมากครับผม

21. JZA80DriftDancer

JZA80DriftDancer New Member VIP Privilege

1,029
    53
    0
    55555 อาการนี้เป็นที่ตัวสุดท้ายของdefiที่เราลิ้งไป ไฟมันไม่พอครับเดินใส่ไฟเลี้ยงกล่องให้ใหญ่หน่อยครับ

Defiถ้าเสียจะไม่กวาด แล้วบางทีเปิดแล้วไฟแดงขึ้นที่ตัวสุดท้ายก็ดับเครื่องแล้วเปิดใหม่มันก็จะหาย

เป็นเพราะเราลิ้งมันไป6ตัวแน่นอนอาการนี้อู่ผมเจอบ่อยแก้ที่ไฟเข้ากับดินให้ดีครับ

22. lemonead

lemonead New Member Member

114
    2
    0
    ผมเคยเป็นอาการนี้นะครับ เปลี่ยนเซ็นเซอร์แล้วหายครับ ถ้ามีตัว link display มันจะฟ้องขึ้นมาว่า กราวด์ช็อตครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้