??? ?ͤ??????????ͧ??????è???ä˹??¤Ѻ ???

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย <?:=B?@T=:?>, 14 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    อยากถามเพื่อนๆพี่เพื่อเป็นความรู้หน่อยคับว่า
    ทุกครั้งที่เปลี่ยนผ้าเบรค ต้องเจียรจานเบรคด้วยทุกครั้งหรือเปล่าคับ

2. zooz

zooz New Member Member

106
    0
    0

ถ้าหน้าจานเรียบไม่เป็นรอยมาก..ไม่ต้องเจียร์จานก็ได้ครับ..เจียร์บ่อยๆจานจะบางเร็ว

3. SPEED R

SPEED R New Member Member

473
    4
    0
    ตามนั้นเลยคับ ปกติผมก็จะไม่ค่อยเจียร์จานนะคับ เเต่ช่างส่วนใหญ่จะเเนะนำให้เจีย 1. ได้ตังค์ 2. ตัดปัญหาที่อาจเกิดขึ้นในอนาคต เช่นเสียงดังหรือ อื่นๆ เลยเจียไว้ก่อน

4. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ต้องดูของเดิมครับ ว่าผ้าเบรคกินจานเท่ากันมั้ย ขอบจานสูงต่ำต่างจากส่วนที่ถูกผ้าเบรคกินมากมั้ย

และที่สำคัญ ผ้าเบรคใหม่ สัมผัสจานเต็มพื้นที่มั้ย ถ้าผ่าน ก็ไม่ต้องเจียร์ครับ

5. ฺBB_z

ฺBB_z New Member Member

11
    0
    0
    ถ้าเปลี่ยนแล้วมีเสียงดัง แชกๆ มาจากเบรคระหว่างขับ ซักอาทิตย์แล้วไม่ใหาย แสดงว่าจานคดครับ ต้องเอาไปเจียถึงจะหายครับ

6. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ตั้งแต่ผมใช้รถมา เปลี่ยนผ้าเบรคมาก็หลายชุด
    เปลี่ยนผ้าเบรคทุกครั้ง ช่างก็จะแนะนำให้เจียรจานเบรคด้วย แต่ผมไม่เคยทำตามที่ช่างแนะนำเลย
    แม้ว่าจานเบรคจะเป็นรอยเยอะแค่ไหนก็ตาม
    ตามความคิดส่วนตัว ผิดถูกยังไงไม่รู้ ผมคิดว่าเนื้อผ้าเบรคมันอ่อนกว่าจานเบรค ใช้ไปสักพักนึง ผ้าเบรคก็จะปรับตัวสึกเข้าไปแนบกับร่องจานเบรคได้เอง
    แค่ระมัดระวังในการขับหลังจากเปลี่ยนผ้าเบรคสักระยะนึงก็พอ :cool:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้