ขอความเห็นหน่อยครับ เป็นคุณจะคืนเงินจะให้เปลี่ยนหรือป่าว

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย 171 กล้วยๆ มาแล้วครับ, 5 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    อุปกรณ์อิเล็กทรอนิค ก่อนที่ผมจะนำมาขาย ผมต้องลองทุกตัว ว่าไม่เสีย และใช้งานได้ตามปกติ
    ผมไม่มีความคิด จะซื้อของเสียมาขาย มันเหมือนเอาเงินไปทิ้ง และถ้าลูกค้าขับมาหา พบว่า ของเสีย ต้องโดนต่อว่า แน่นอน
    เพราะเสียเวลา และค่าน้ำมัน

- กรณีลูกค้ามารับสินค้าที่บ้าน ผมต้องมีการลองให้ลูกค้าดู ว่าไม่เสีย ใช้ได้จริง ชอบ จ่ายเงิน จบ / ไม่ชอบ ก้อแลกกันดูของ จบ
    - กรณีส่งไปรษณีย์ ก่อนส่งต้องลองไฟ และทดสอบอีกครั้ง ว่าไม่เสีย เพื่อป้องกันตัวเอง และรักษาสิทธิให้ลูกค้า
    ถ้าเสียก้อโทรบอกลูกค้า โอนเงินให้ ตั้งแต่ขายมาหลายปี ผมยังไม่เคยโทรแจ้งลูกค้า เรื่องสินค้าเสีย

สินค้าที่ขาย เป็นรูปสินค้าจริง ไม่ใช่รูปแทน หรือ รูปยืมคนอื่นมาใช้

ในรูปมี water temp 2 ตัว (ตอนนี้ขายหมดแล้ว และ 1 ใน 2 ตัว มีปัญหา) และ oil temp 1 ตัว
    สังเกตเข็มทุกตกอยู่ในระดับเกือบต่ำสุด ตามสภาพอากาศ

ปัญหาที่ว่า คือ 3 วันก่อนผมได้ขายเกจวัด water temp ของ omori ไป 1 ตัว โดยส่งทางไปรษณีย์
    ก่อนส่ง ผมได้ลองไฟ ติด โอเคผ่าน / ลอง sensor โดยเอาไฟแช๊คลน ขึ้นจาก 30 มา 60 องศา ผ่าน
    ผมรอเย็นประมาณ 10 นาที ดูที่เกจไม่ได้ตาย อุณหภูมิกลับลงมาที่ 30 หน่อยๆ ผ่าน จึงห่อบับเบิ้ลกันกระแทก
    และจัดส่งสินค้าทางพัสดุ

วันรุ่งขึ้น ลูกค้า โทรมาหาผม ถามว่าก่อนส่ง เกจวัดอุณหภูมิอยู่ที่เท่าไร ผมบอกว่าประมาณ 30 องศา เค้าบอกว่า ทำไมมาถึงเค้า ถึงขึ้น 70 องศา ผมก้อบอกเอ๊ะ แปลกๆ หรือว่า อยู่ในกล่องนาน อุณหภูมิเลยสูง เลยแนะนำให้ลองไปแช่น้ำเย็นดูว่าลงหรือป่าว คุยไปคุยมา ถามถึงความรับผิดชอบ และบอกให้เปลี่ยนตัวใหม่

ถามเพื่อนหน่อยครับ ถ้าเป็นเพื่อนๆ จะทำยังไง

เกจวัดทุกตัวที่ผมเอามาขาย สภาพอุณหภูมิปกติ เข็มตกลงต่ำสุด เสมอ

จากด้านบน Water temp 52 mm. (ขายหมดแล้ว) / oil temp 52 mm. เหลืออีกตัว ยังไม่ได้ขาย จากรูปด้านบน ถ่ายวันนี้ ประมาณ 3 ทุ่ม (ใช้แฟต) ยังคงตกต่ำสุดอยู่

หน้าขาว Water temp 60 mm. ยังไม่ได้ขาย เข็มตกต่ำสุด

หน้าดำ แพ๊คคู่ oil press / oil temp ยังไม่ได้ขาย เข็มตกต่ำสุด

หน้าดำ oil temp / Ex.temp ยังไม่ได้ขาย เข็มตกต่ำสุด

1. 4D56T

4D56T New Member Member

1,903
    0
    0
    มันก็ต้องช่วยๆกันนะคับ คุณลูกค้าก็ต้องลองของดูก่อนนะคับ ด้วยวิธีที่คนชายบอกอ่ะคับ หรือด้วยความรู้ที่มีคับ

หรือถ้ามันพังจิงๆ แล้วค่อยสรุปกันอีกครั้งหนึ่งคับ แต่คนขายก็ต้องรับผิดชอบด้วยนะคับ แฟๆกันอ่ะคับ

ปล.ผิดพลาดประการใด ก็แนะนำด้วยนะคับ ขอบคุณคับ

2. ELeven Racing

ELeven Racing New Member VIP

373
    3
    0
    ถ้าลูกค้าต่างจังหวัดต้องทำใจครับ ของไม่ได้ลองอยู่ด้วยกัน คุยกันทางโทรศัพท์ก็ไม่ค่อยจะเข้าใจ จะเปลี่ยนใหม่ลูกเดียว ไม่เช็คไม่ทำตามที่เราบอกทั้งๆที่เราลองแล้วทุกตัว

ผมเจอแบบนี้อยู่บ่อยๆ ประเภทอุปกรณ์ไฟไฟฟ้า ทามเมอร์ ไม่หน่วงเวลาบ้างละ ตั้งเวลาไม่ได้บ้างละ .......พอเอามาต่อเช็คดูก็ปรกติ

ซีนอนยิ่งแล้วใหญ่ ไม่ติดบ้าง นุ้นเสียนี่เสีย เอามาลองที่รถตัวเองติดเฉยเลย

สุดท้ายที่เจ็บปวดคือ ลูกค้าบอกเวสเกตค้าง ก็เลยให้วิ่งเข้ามาดู ลองเอาลมเป่า มันก็ยก

ไล่ไปไล่มา บอกเวสเกตมันไม่แฮต เสียงไม่ดัง แล้วมันจะดังได้อย่างไร ในเมื่อสปริงมัน 1 บาร์ แล้วคุณบูสท์ไม่ถึง ลูกค้าบอกกลัวเครื่องพัง

คิดในใจว่าพี่ครับ เดิมๆโรงงานดีเซลมันตั้งบูสมาให้เกือบบาร์แล้วครับ ในที่สุดขี้เกียจเสียเวลากับลูกค้างี่เง่า ก็ให้ตัวใหม่ไป เคสนี้โดน...............

3. ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ปกติ สินค้าที่ผมเอามาขาย ผมลองทุกตัว ใช้งานได้จริงๆ ไม่เสียแน่อน เพราะถ้าเสีย และโกหกกัน ขับมาดูผมต้องโดนลูกค้าต่อว่า แน่นอน

กรณีนี้ทำให้ผมกลัวเลย ผมไม่รู้ ลูกค้าเอาสินค้าไปทำอะไร ไม่อยากมองในแง่ร้าย ว่าตัวเองมีของเสียที่หน้าตาเหมือนกัน แล้วมามั่วหรือป่าว

พรุ่งนี้มีส่ง timer ถ้าขับมาดูไม่เสียแน่อน ลูกค้าคนนี้ บอกไม่เป็นไร เชื่อใจผม เพราะเห็นขายมานาน

ผมบอกไม่เป็นไร ต่อไปผมลองพวกไฟฟ้า แล้วถ่ายรูปให้ดูเลย จะได้สบายใจทั้ง 2 ฝ่าย

ผมไม่ได้เอาของเสียให้คุณ และคุณไม่ได้รับของเสียจากผม

1. Timer และ Sensor ครับ
    2. ต่อไฟ ขึ้นปกติ ลองปุ่มกด ใช้ได้ทุกปุ่ม
    3. โหมด Timer ตั้ง 20 วิ ใช้ได้ / ตั้ง 10 วิ ใช้ได้
    4. count เหลือ 1 วิ ก่อนดับ
    5. ลอง sensor ไม่เสีย VACCUMN ใช้ได้
    6. ลอง Boost ใช้ได้
    7. ห่อบับเบิ้ลกันกระแทก เนื่องจากของชิ้นเล็กอัดหนังสือพิมพ์อีกทีกันเคลื่อนไหว
    8. ใส่กล่อง เรียบร้อย ใส่ชื่อที่อยู่ ชัดเจน พรุ่งนี้ส่งให้นะครับ

4. ปกติ xenon ผมไม่เคยถ่ายรูป
    แต่เคสนี้ ลูกค้าอยู่ต่างจังหวัด อยากให้ถ่ายรูป ตอนลองสินค้า

5. ถ้าส่งต่างจังหวัดนี่พูดยากเลย ถ้าลูกค้า โทรมาภายใน 3-7 วันเป็นผมคงยอมคืนเงินอ่ะคับ ขี้เกียจเหล้าหลือ แต่ถ้าขายได้แบบมาดูกันตัวๆ เลยจะดีกว่า และจะเลือกขายแบบนี้มากกว่า ลองปุ๊บใช้ได้ จ่ายตังค์ จบ หลังจากนั้นช่วยไม่ได้แล้ว ....เพราะไปเจอลุกค้าต่อเองมั่วๆ แล้วเจ๊ง แล้วมามั่วนิ่ม มันก้อมีเหมือนกัน

6. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    ผมก็เคยเจอเคสคล้ายๆนี้ล่ะครับ ตอนลองที่เราโอเค แต่พอเอาไปแล้วไม่โอเค เปลี่ยนไม่ก็คือเงินไปเถอะครับ

มานั่งเถียงกันไปก็ไม่จบหรอก มันจะจบที่ ไม่เปลี่ยน=เราเสียชื่อ เปลี่ยน=เราเสียตัง

หลังจากเคสนั้น ผมจะไม่ถอดขายรึซื้อพวกอุปกรณ์อิเลคมือสองแล้วล่ะครับ เข็ดเลย

7. บอกให้มาแล้วครับ เค้าบอกบ้านผมไกล

8. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    เห็นใจทั้งคนขาย-คนซื้อนะครับ เจอแบบนี้เป็นผมๆก็ปวดหัวว่ะ

9. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ถ้าเค้าได้รับสินค้าแล้วไม่เกิน 7 วัน สินค้ามีปัญหาให้เค้าส่งของกลับมาคืนเงินให้เค้า จบครับ
    อุปกรณ์ไฟฟ้าไม่เข้าไครออกไครครับ อยู่ดีๆมันจะเสียมันก็เสีย

10. mtb96

mtb96 New Member Member

253
    6
    0
    ยังไงก็ควรรับผิดชอบครับ เพราะบางครั้งการลองของคนขายก็เป้นแค่การต่อไฟแค่ให้ลูกค้าดูแค่ว่ามันติดเฉยๆ แต่อุปกรณ์อิเล็กโทรนิคส่วนมากก็ออกแนวลายออกต่อใช้งานไปสักพัก

ต่อให้ลองแล้วก็ต้องดูกันเป็น กรณีๆไปครับ ยิ่งการส่งของทางไปรษณีเค้าก็ไม่ได้ดูแลสินค้าเป็นพิเศษอยู่แล้ว

11. ขอบคุณทุกความเห็นครับ

12. mtb96

253
    6
    0
    อีกนิดครับ ถ้ารักจะขายพวกอุปกรณ์เกียวกับไฟฟ้าต้องทำใจครับ ต้องมีปัญหาแบบนี้แน่นอนไม่ว่าจะของใหม่หรือมือ 2

ขนาด ผมขายสแตนเลสเส้นตรงๆ ใส่น๊อต2ตัว ไม่ต้องต่อไฟ ไม่ต้องลอง ไม่ต้องกลัวว่าส่งแล้วของจะเสียหาย "ยังมีปัญหาเลยครับ"

13. ขอบคุณครับ ผมจะรู้ได้ยังไง เค้าเอาของเราไปสับ เป็นตัวอื่นหรือป่าว

ในอดีต ผมเคยเจอ ลูกค้า(ไม่ดี) และตัวเองไม่รู้ของ มามั่ว บอกว่าของที่ซื้อจากผมไปไม่ตรงรุ่น แตก และขาบิ่น
    และโทรบอกพี่ที่ผมนับถือ ว่าผมขายของเสียให้ พี่คนนั้นโทรมาต่อว่าผม ว่าผมขายของเสียให้เด็ก

ผมยังบอกพี่เค้าเลย สปอตไลท์ corona st190 กับรถตู้ hiace (คล้ายกัน) คนขายของมีเหรอจะไม่รู้ รูปสินค้าก้อยังมีอยู่
    ผมยังบอกพี่เค้าเลย ถ้าหากจะหลอกคนขายของ กรุณาศึกษาสินค้าให้ดีก่อน

ในความคิดผมนะครับ ถ้าหากจะให้ร่วมผมรับผิดชอบ โดยการเอาไปซ่อม แล้วค่าซ่อมคนละครึ่งอันนี้โอเค ผมรับได้นะครับ
    แต่ถ้าให้คืน อันนี้ผมคงคิดหนัก เพราะไม่รู้เค้าเอาสินค้าไปทำอะไรมั่ง

14. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    ถูกต้องครับ ยากจริงๆ กับการขายของไม่เห็นตัวนี่

15. mtb96

253
    6
    0
    เอาใจช่วยครับ ยังไงขอให้ตกลงกันได้ อย่ามีเรื่องมีราวกันดีที่สุดครับ ^_^

16. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ผมจะติดวอยที่ตัวสินค้าถ้าสินค้าตัวนั้นไม่ได้รันซีเรียลนัมเบอร์ไว้ กันการสับมาเคลมของลูกค้า ค่าวอยไม่แพงหรอกครับ ทำแล้วสบายใจทั้งเขาและเรา :D:D:D

17. ALTIMA BDA_U13

ALTIMA BDA_U13 New Member Member

384
    12
    0
    ผมเคยขายไฟหน้า accord euro R ไป ของไม่เสีย ไม่หัก ไม่แตกไม่ร้าว ใช้งานปกติแต่คนซื้อเค้าเอาไปแปลงไม่ได้ มาขอคืน

ผมก้อหน้าด้านให้คืนไปครับ ไม่รู้จะทำงัย

18. ขอบคุณครับ อีกหน่อยเปิดร้าน คงต้องทำแบบนี้ครับข

19. Tor_tuner

Tor_tuner Member VIP

242
    16
    18
    ประทับใจคนขายครับ....ที่สุดแล้ว

20. ผมเคยมีปัญหาเกี่ยวกับไฟ Accord Euro R ครั้งนึง นานมาแล้วครับ ไฟตัวนี้ต้องแปลง

ผมบอกลูกค้าทุกครั้ง ว่าต้องแปลง ไม่เคยบอกว่าใส่ได้เลย ชื่อมันก้อบอกอยู่แล้วว่า Euro R จริงป่าวครับ
    ผมบอกตรงๆ เลย แต่แปลงยังไง อันนี้ไม่รู้จริงๆ เพราะผมไม่ได้ใช้รุ่นนี้
    ผมจะบอก ข้อดี และ ข้อเสีย ของไฟตัวนี้ ให้ลูกค้าฟังเสมอ สุดท้ายก้ออยู่ที่ลูกค้าว่าจะซื้อหรือป่าว

แต่ไม่รู้ลูกค้าไปฟังยังไง ว่า ไม่ต้องแปลง ทั้งๆ ที่ผมยังแนะนำร้านแปลงไฟเลย และบอกอีกว่า ถ้าไม่อยากแปลงทำไมไม่ใส่โคมดำตรงรุ่น
    ซึ่งราคาสูงกว่า แต่ไม่เสียเงินทำแก้ม และไม่มี xenon เท่านั้นเอง ถ้าอยากได้ xenon ก้อซื้อใส่ทีหลัง

สุดท้ายเอาไปใส่ไม่ได้ เอาผมไปด่าในเวป โกหก บอกว่า ผมบอกซื้อมาใส่ได้เลย มาซื้อของผมไม่ลดราคา ซึ่งไม่จริงเลย ไฟหน้าตัวที่ขายไปมีตำหนิที่มุม และเหลือชุดสุดท้าย
    ผมลดราคาให้ แต่เท่าไร จำไม่ได้ เพราะวันๆ นึง ขายของหลายเจ้า คุยกะลูกค้าหลายคน อ้างเทวดา ฟ้าดิน เยอะแยะมากมาย
    พลานถึง พ่อแม่ผม ว่า มาถึงบ้าน ไม่มีข้าวไม่มีน้ำให้กิน (ผมเพิ่งรู้ว่า มาหาผมเกือบๆ 5 ทุ่ม เพื่อจะมาขอกินข้าว) แถมยังขู่อีกว่า มียศ มีตำแหน่ง อยู่กระทรวงไหนสักแห่ง ผมจำไม่ได้

เมื่อ 2 เดือนก่อนผมส่งไฟหน้า Euro R ไปเชียงใหม่ ไปถึง ลูกค้าบอกไฟมุมบิ่น ลูกค้าไม่โทษผม เพราะถือว่าเป็นอุบัติเหตุจากการขนส่ง (ซึ่งขนส่งไม่รับผิดชอบ)
    เลยสรุป รับผิดชอบคนละครึ่ง และค่าขนส่งไปอี่กครั้ง ผมรับผิดชอบเอง แต่ผมยืนยันกับลูกค้า ผมไม่ได้ส่งของเสียให้ลูกค้าแน่นอน ผมซื้อสัตย์กับสิ่งที่ทำ

ไฟตัวนี้ ผมยังขายได้เรื่อยๆ นะครับ แต่ต้องบอกให้ลูกค้ารับทราบข้อดีข้อเสียของมัน

21. tokidoki 1.

tokidoki 1. New Member Member

230
    3
    0
    ขายของอีเลคโทนิกค์ต้องทำใจอะคับ(ผมซื้อเก์จวัดต่อเค้ามาตอนลองใช้ได้ทุกตัว พอกลับถึงบ้านเข็มไม่กวาด 3 ตัว fuelpess ค้างอีก1 ตัวผมไม่โว้ยหรือขอให้คนที่ขายรับผิดชอบเลยคับเพราะตอนลองมันไม่พังแต่พอมาอยู่รถเราไม่กี่ชั่วโมงพังซะงั้น ซวยไป555 )

22. sarawutone

sarawutone New Member Member

1,355
    9
    0
    เอาใจช่วยครับ TEMP มันก็แปรผันได้ทุกที่ อะครับ อยู่ในห่อนานๆ อากาศร้อน temp ก็สูงเป็นธรรมดา ลองแช่น้ำเย็นตามที่เจ้าของกระทู้บอกก่อน ถ้าไม่หาย ก็คืน เนอะ ไม่ยาก

23. kong@peugeot

kong@peugeot New Member Member

113
    2
    0
    รับผิดชอบไปดีกว่าครับ ไม่ว่าล/ค จะซื้อ-ขาย กับเราอีก หรือไม่ แต่เรารับผิดชอบเพื่่อบุพการีจะไม่โดนด่าไปด้วยดีกว่าครับ

24. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ถ้ามันใช้ไม่ได้จริงก็คงต้องคืนอะครับ ของแบบนี้พูดยาก จริงๆ

25. ผมซื้อ Defi ตอนซื้อลอง ติดทุกตัว กลับบ้านมา oil Press ไฟไม่เข้า ซะงั้น ทำใจ เพราะตอนเอามา มันไม่ได้เลย

26. ผมห่อเฉพาะหน้าเกจ sensor และสายไม่ได้ห่อครับ

ต่างคน ต่างมีแนวทางของตัวเองครับ เห็นลูกค้า บอกจะขอลอง 3 วัน ได้ผลยังไง จะติดต่อกลับมา

ตอนนี้ หลายวันแล้ว ยังไม่ติดต่อกลับมาหาผม

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ ต่อไปอุปกรณ์เกี่ยวกับ ไฟฟ้า ผมจะลอง แล้วถ่ายรูปให้ลูกค้า ดูเลย ผมไม่ได้ขายของเสีย และคุณก้อไม่ได้ซื้อของเสีย

27. ball171

ball171 New Member Member

112
    6
    0
    กล้ารับประกันว่าคนนี้ขายของทุกชิ้น คุณสภาพดี ไม่มีย้อยแมว สมราคา

ว่างๆจะไปอุดหนุนบ้างนะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้