*ขอสอบถามหน่อยคับ* พอดีรถผมตอนนี้ แบตมันเสื่อม รอเงินออกแล้วว่าจะเปลี่ยนใหม่...

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย Metha Pongpapai, 13 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Metha Pongpapai

Metha Pongpapai Guest

0
    0
    0
    *ขอสอบถามหน่อยคับ* พอดีรถผมตอนนี้ แบตมันเสื่อม รอเงินออกแล้วว่าจะเปลี่ยนใหม่ ตอนนี้พอหลังจากใช้ทั้งวันเส็ดแล้ว พอถึงบ้านต้องถอดขั่วออกไม่ง้านตอนเช้าแบตจะหมด การที่เราทำแบบนี้ จะทำให้พวกอุปกรณ์ที่ต้องใช้ไฟจากแบตมีปัญหารึป่าวคับ

2. ตามความคิดผม...ไม่น่าจะมีนะครับ แต่ควรถอด-ใส่ให้ถูกวิธีนะครับ ระวังขั้วบวกสัมผัสกับโลหะลบต่าง ๆ ด้วยครับ เพราะผมเคยถอดแล้วสายไปโดนตัวรถน่ะครับ ไฟสป๊ารค์จนตกใจเลย ผลที่ได้คือ...ขั้วตะกั่วแหว่งไปเลยครับ

3. ไม่น่าครับ ถ้าไม่ขี้เกียจตั้งนาฬิกาใหม่ก็เท่านั้นเอง

4. Tasa Hchw

Tasa Hchw Guest

0
    0
    0
    ไม่มีครับ แต่ต้องมาตั้งเวลานาฬิกา กับ จูน อิควอไลเเซอร์เครื่องเสียงใหม่ ทุกครั้งที่มีการถอด ใส่แบต

5. Metha Pongpapai

0
    0
    0
    ขอบคุณคับ เรื่องเครื่องเสียงใช่เลยต้องเซ็ทใหม่ทุกครั้งอ่ะ ส่วนเรื่องของนาฟิกาตัดปัญหาไปได้เลยคับ เพราะมันเสีย อิอิ

6. Yingyos Sookchai

Yingyos Sookchai Guest

0
    0
    0
    อืม.... Check ดูให้ดีว่าที่ไฟหาย เป็นเพราะ batt. เสื่อม หรือเพราะไฟรั่ว อ่ะครับ

7. Metha Pongpapai

0
    0
    0
    ช่างเเบตเช็คแล้วคับว่าเสื่อม เห็นเขาว่าใช้ได้ 2ปีกว่า ก็หมดสภาพแล้ว ของใช้มาจะ 3ปีแล้วอ่าคับ

8. Metha Pongpapai

0
    0
    0
    ไม่รู้ช่างหลอกผมป่าว ฮ่าๆ ๆ ขอบคุณที่เเนะนำนะคับ

9. แบตประมาณ 2ปี ตามนั้น

10. Tasa Hchw

Tasa Hchw Guest

0
    0
    0
    แบตรุ่นใหม่ๆ เค้าตั้งเวลาใช้งานแค่ ปีครึ่งครับ แล้วจะเริ่มเสื่อมแล้ว ลองสังเกต ดู

ผมแนะนำแบตเปียกแบบเดิมครับ หมั่นเติมน้ำกลั่นตรวจสอบบ่อยๆ น้องมะนาวผมส่วนใหญ่ประมาณ 3 ปี ส่วนเจ้าเฉาก๊วยก้อ 2 ปีครึ่งแบตแห้งไม่เคยใช้ เพราะคิดว่าอาจจะทำให้นิสัยเสีย ไม่ใส่ใจรถเหมือนเดิม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้