D.I.Y โช๊คฝากระโปรงหน้า

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย woodymufc, 24 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. woodymufc

woodymufc New Member Member

188
    1
    0
    อาจจะไม่ค่อยละเอียดมากเท่าไหร่นะครับ เพราะตอนแรกไม่ได้ตั้งใจ เพราะตอนได้โช๊คมานึกไม่ออกว่าจะทำยังไง แบบก็ไม่มี
    พอลองเอามาเทียบดู เหลือบมองไม่เห็นเหล็กฉากก็ลองตัดทำดู ทำเส็จเฉยเลย ก็เลยใส่เลย พอเห็นว่าทำง่ายไม่ต้องตรงรุ่นก็ได้
    เผื่อมีคนสนใจจะทำจะได้เป็นแนวทาง สำหรับคนที่ชอบทำรถเองครับ

อุปกรณ์ โช๊ค เหล็กฉาก สว่าน เลือย (ป.ล. โช๊คเลือกเอาแข็งๆหน่อยนะครับ ลองกดดูแข็งๆยิ่งดี)

เริ่มจากเลือกโช๊คหาเอาตามเชียงกง ขนาดที่ผมได้มายาว 19 นิ้ว แต่ถ้าได้ 20-21นิ้วก็จะพอดีไม่ต้องทำขายึด จะยึดกับตัวถังได้เลย

เหล็กฉากดูจากในรูปได้เลยกะขนาดเอานะครับ วัดเหล็กฉากเจาะรู ขัดน็อตเส็จแล้วครับ ง่ายมากๆ

ดูจากรูปเป็นแนวทางเผื่อใครอยากทำครับ

เหล็กฉาก

เอาเหล็กฉากมาตัดทำขายึดสำหรับยึดโช๊คกับฝากระโปรง

โช๊คที่ผมได้มา วัดขนากเอามาให้ดูครับ ถ้ายากกว่านี้อีก 1-2 นิ้วก็ดีครับ

ถ้าโช๊คสั้นก็ต้องทำขายึดกับตัวถังแบบนี้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 พฤษภาคม 2011
  2. woodymufc

188
    1
    0

ถ้าโช๊คแข็งก็จะเปิดได้ 2 ระดับแบบนี้ครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 พฤษภาคม 2011
  3. woodymufc

188
    1
    0
    [​IMG] [​IMG]
    ห้องเครื่องรกมากๆ ...5555

4. woodymufc

188
    1
    0
    ลืมครับ ตอนเลือกโช๊คถ้าให้ดีน็อตโช๊คควรเป็นเบอร์ 10 ครับ วงไว้ให้ดูครับ

ถ้าเป็นน็อตเบอร์ 10 ก็จะยิดกับตัวถังได้เลยไม่ต้องทำขายึด ของผมเป็ยเบอร์ 12 ก็เลยต้องทำขายึดครับ

5. woodymufc

188
    1
    0
    แถม D.I.Y แผ่นปิดฝาครอบวาวล์ B20B ผมจะถอดมาเปลียนหัวเทียนพอดีก็เลยเอามาให้ดูครับ เผื่อใครอยากทำครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

โชว์ห้องเครื่องรกสุดๆ....55555
    [​IMG] [​IMG]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 พฤษภาคม 2011
  6. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    เจ๋งดี ครับ

7. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    โดนใจผมเลยทั้งโช๊คกับฝาครอบวาล์ว
    ไม่ทราบว่าได้โช๊คคู่นี้เท่าไรครับ

8. woodymufc

188
    1
    0
    โช๊คราคาคู่ละ 500 บาท

9. NT.SHOP

NT.SHOP New Member Member

523
    1
    0
    แจ่ม มากเลยครับ

10. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    ขอบคุณครับมีประโยชน์มากๆๆครับ

11. non_cv96

non_cv96 New Member Member

72
    6
    0
    ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะลองทำบ้าง

12. P'WAR

P'WAR New Member Member

438
    10
    0
    สุดยอดครับ ไอเดียดีจริงเลยครับ

13. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    แจ่มเลยครับ ขอบคุณครับ

14. mr_tor

mr_tor Member Member

101
    0
    16
    สุดยอดฝีมือครับ เคยคิดจะใส่เหมือนกัน แต่ไม่มีความพยายามตั้งใจ เท่าเจ้าของกระทู้ครับ 555

15. SPEED R

SPEED R New Member Member

473
    4
    0
    นั่นไง คุณวุธ เจ้าพ่อ DIY ตัวจริง ได้เเบบเเล้ว ต้องจัดด่วน B18B ของผม ขอบคุณมากครับ เยี่ยมมากคับ

16. EK9625

EK9625 New Member Member

758
    86
    0
    เจ๋งดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้