เปลี่ย หลอด ไฟ หรี่ เป็น LED

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย tomazzu, 16 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tomazzu

tomazzu New Member Member

126
    1
    0
    มันทำได้มะ ต้อง แก้ อะไรมากปะคับ :)

2. send2bear

send2bear New Member Member

60
    0
    0
    ถ้าหลอดไฟหรี่ เป็นลักษณะหลอดเสียบ ก้อไปซื้อมาได้เลยคับ
    มันจะมี LED ที่ทำเป้นหลอดเสียบแล้วอ่ะ

3. pongsak4034

pongsak4034 New Member Member

33
    1
    0
    ถ้าเป็นหลอด LED ที่ต้องต่อสาย หรือ แบบสำเร็จ(แบบขั้ว)
    เมื่อต่อสาย หรือ เสียบขั้วไปแล้วหลอดไม่ติด จะต้องกลับขั้วสายไฟครับ
    LED จะ Fit ขั้วไฟ + - ครับ ไม่งันไม่ติดครับ
    หลอด LED ที่เป็นสายหรือหลอดไม่สำเร็จ(แบบไม่มีขั้ว) จะต้อง
    คล่อมด้วยไดโอดก่อนไมงันต่อแล้วหลอดจะขาดครับ(ช๊อต)
    ปัจจุบันแถวๆบ้านหม้อจะต่อคล่อมมาให้เลยครับสามารถใช้งานได้ทันที่
    ราคาประมาณ 20 บาทครับ

4. Thump

Thump New Member Member

81
    2
    0
    แถววรจักรก็มีครับ ถูกด้วย

5. Gblue

Gblue New Member Member

22
    1
    0
    ต้องลองไปดูซะหน่อย

6. BiggyCat

BiggyCat New Member Member

373
    266
    0
    แพงมั๊ยครับ...

7. Fastboy

Fastboy New Member Member

43
    3
    0
    ตกลงนี่ถ้าเกิดไปซื้อแบบที่ต่อคร่อมมาแล้ว ผมสามารถใส่แทนของเดิมได้เลยใช่ไหมครับ

8. oni_gtr

oni_gtr New Member Member

50
    3
    0
    น่าลองครับ

9. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ออโต้ แบค มี ขาย ครับ ซื้อ มา คู่ 550 เสียบ เเทน ของ เดิม ได้ เลย ... ( ไฟ หรี่ หน้า )

10. tomazzu

126
    1
    0
    มา คู่ 550 - - - ของ เทียม ผม คู่ ละ 300 ผม ยังไม่ยอม ซื้อ กะ ประ หยัดนะเนี่ย

ปล. มัน ต้อง ต่อ Capasiter เพิ่มไหม คับ ขนาดเท่าไรดี

11. pongsak4034

pongsak4034 New Member Member

33
    1
    0
    ได้เลยครับ :D

12. ^^^aum_kung^^^

^^^aum_kung^^^ New Member Member

11
    0
    0
    มีขายตามท้องตลาดไม่ช่ายหรอครับ

13. mafia69

mafia69 New Member Member

165
    0
    0
    น่าจะสว่างกว่าเดิมเยอะเลย....

14. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
    ผมทำกับหลอดไฟหน้าปัดเรือนไมล์ เปลี่ยนเป็นหลอด Led เกือบทั้งหมด

Led 1 หลอดใช้ไฟ 3V. ถ้าจะต่อ 1 ตัวใช้ไฟ 12 V. ต้องเอาตัวต้านทาน (R) ขนาด 500 โอม์มมาต่อคั่นไว้เพื่อลด V.

ถ้าต่อ 2 หลอด ผมใช้ R 300 โอม์ม มาอนุกรมกับหลอด

Led มีขั้ว + - นะครับ สังเกตจากขา ถ้าขายาวเป็น + หรือดูที่ในหลอด ถ้าขาเล็กเป็น +

ต่อผิดไม่ติดก็ไหม้หรือขาดครับ ผมไปซื้อร้านอิเล็กทรอนิกส์ร้านนัสพงษ์ บ้านหม้อหรือเซียร์รังสิต สีฟ้าใสขนาด 5 mm. ตัวละ 3.50.- ถ้าไปซื้อตามร้านทั่วไป 15 บาทครับ ผมไปเหมามาร้อยกว่าตัว ลองผิดลองถูกไหม้ไปเกือบ 10 ตัวแล้ว

ลองเอาไปใส่จอไมล์สว่างกว่าเดิมแบบว่าขับออกต่างจังหวัดมืด ๆ นี่แยงตามองถนนไม่ค่อยเห็นเลย ต้องหร่ไฟจอไมล์ ลองดูได้ครับ ผมร้อนวิชาทำตามเว็บนี้ครับ

กระทู้ DIY เก่า
    http://rcweb.net/forumsold/?topic=427096.0

เว็ปเมืองนอกใช้ Led แทนหลอด 12 V.
    http://www.leoberkhout.nl/ledsmazda.html

15. คนโง่

คนโง่ New Member VIP

213
    16
    0
  16. คนโง่

คนโง่ New Member VIP

213
    16
    0
  17. golfy_hi

golfy_hi New Member Member

14
    0
    0
    คล้ายๆไฟท้าย altisรุ่นใหม่อะคับ เป็นจุดๆเล็ก แต่ก็สว่างดี

18. Thump

81
    2
    0
    ถ้าของจีน ไม่แพงครับราคา 50~200แล้วแต่รุ่น ถูกกว่ายี่ห้อญี่ปุ่นประมาณ80%

แถวตึกศรีวรจักร มีเพียบ

19. Thump

81
    2
    0
    ที่แน่ๆมันไม่ได้เป็นหลอดไส้ครับ กินไฟน้อย ความร้อนน้อย ถ้าอยากรู้ว่ามันทำงานอย่างไร

ขอเวลาไปทบทวนความรู้สมัยเด็กก่อนคับ(รู้สึกว่าจะทำงานคล้ายไดโอด)

20. Thump

81
    2
    0

กลายเป็นหน่าปัดOptitron เหมือนรถใหม่ๆเลย สุดยอด เป็นไอเดียที่น่าทำมากกกกกกกกก

21. AJMI6920

AJMI6920 New Member Member

1
    0
    0
    ซื้อแบบไฟเบรคมาอะสำเร็จ ไฟ 12 ดวง แต่ พอใส่แล้วไฟหรี่ไม่ตอด แต่พอเหยียบ เบรค มันติด งง เลย
    ราคา หลอดละประมาณ 170-180 บาทอะครับ ใคร รู้ ช่วยที นะครับ ขอบ คุง มาก ป.ล. สว่าง โครตแทงตาเกือบ บอด

22. BiggyCat

BiggyCat New Member Member

373
    266
    0
    ขอบคุณมากครับที่ให้ข้อมูล...:D

23. tomazzu

126
    1
    0
    _เพิ่ง ลอง มา ขำๆ ตรับ ตอนแรก ล่อ 6 V ครับ ไม่เป็นไร สว่าง ดี
    แล้ว ต่อ อีก ตัว ครับ (ได้ ใจ) ดันต่อ ผิด เป็น ต่อ ขนาน ที่ไฟ 12 v ฮา ครับ ขาด เลย ตัวละ 5 บาท
    ปล. เชียงใหม่ ของ แพง มั่กๆ

24. ampmy

ampmy New Member Member

59
    1
    0
    น่าลองครับ

25. pe032

pe032 New Member Member

13
    0
    0
  26. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    มีความสนใจอยากเปลี่ยนเองอยู่เหมือนกันอ่ะคับ
    ทั้งไฟหรี่ ไฟถอย ฯลฯ เท่าที่จะทำเองได้

แต่ผมไม่มีความรู้ด้านไฟฟ้าเลยอ่ะคับ

ไม่ทราบว่า มีอะไรที่ต้องดู และต้องซื้อ ต้องทำ บ้างอ่ะคับ

27. ArkaRacing

ArkaRacing New Member VIP

985
    2
    0
    ดูแล้วก็ทำไม่เป็น ไม่ทราบว่ามีใครรับทำมั๊ยอะครับ

28. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    ไปซื้อมาแล้ว หลอดละ 15 บาท (พร้อม R) ไว้จะลองๆกะในคอนโซนหน้าดูก่อน

ปล. 15 บาท นี่แพงไหมคับ เห็นว่า 12V ต่อได้เลย เพราะมี R มาแล้ว

29. tao_cm

tao_cm New Member Member

37
    0
    0

เล่นเอาเห็นภาพเลยนะครับคุณพี่ 55+ :D

30. tao_cm

tao_cm New Member Member

37
    0
    0

ถึงว่า มาป้วนเปื้อนแถวๆ office ฉาน....... ไม่ถามละครับคุณน้อง ถุงละม่กี่บาท มีเป็นกำ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้