อยากทราบว่ารุ่น racing 2 ต่างจากรุ่นธรรมดาตรงไหนบ้างครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย aukpr, 24 ธันวาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. aukpr

aukpr New Member Member

261
    0
    0
    คือไปเห็นราคาขายมันแรงจัง เลยสงสัยว่านอกจากจะมีชุดแต่งมาจากโรงงานแล้วมันมีอย่างอื่นพิเศษกว่ารุ่นธรรมดาอีกหรือเปล่าครับ

2. OM MUGEN

OM MUGEN New Member Moderator

1,768
    8
    0
    ไม่มีครับ มีเบาะหนังที่เป็นหมอนรูที่ต่างจากเดิมแค่นั้น

3. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    เท่าที่ทราบนะครับ Racing 2 จะเป็นบอดี้ Lev แล้ว มีสีดำกับแดง (แดงเลือดหมูนิดๆ) แต่ส่วนใหญ่จะเห็นแต่สีดำ รถน่าจะมีขายช่วงท้ายๆของบอดี้นี้แล้ว (ก่อนจะเป็น Civic รุ่น Dimension) ปีที่ขายน่าจะเป็นช่วงปี 99 ปลายๆ ถึง 2000 ต้นๆ-กลางๆปีนะครับ

ที่แตกต่างจากตัวธรรมดามี...

- มีสเกิร์ตหน้ากับหลัง หางหลังทรงเตี้ย+ไฟเบรก กระจังหน้าเหมือน Type R (เป็นตะแกรงเหมือนกัน แต่ของ Racing 2 มีโลโก้ Honda แปะอยู่ด้วย Type R ไม่มีโลโก้)
    - ล้อลายพิเศษ (ลายเดียวกับ Dimension รุ่น RX ตัวแรก แต่ Dimension เป็นสีรมดำ ของ EK เป็นสีเงิน) ขอบ 15 (ถ้าไม่เป็น Racing 2 รู้สึกจะเป็นล้อขอบ 14 ครับ)
    - มีสติ๊กเกอร์เขียนว่า Civic Coupe Racing ด้านข้างทั้ง 2 ข้าง

น่าจะประมาณนี้ครับ ถ้าผิดถูก/ตกหล่นยังไงผมขออภัยด้วย ถ้าใครทันตอนสมัยรถออกมาใหม่ๆช่วยเสริมทีครับ อยากทราบข้อมูลที่ถูกต้องเหมือนกัน

ยังมีเรื่องภายในที่ผมยังสงสัยอยู่เหมือนกันว่าจริงๆแล้วมันต้องเป็นเบาะหมอนรูหรือเป็นเบาะหนังกันแน่ครับ หรือว่าเดิมๆจะเป็นเบาะหมอนรูแล้วสามารถเพิ่มตังค์เป็นหุ้มหนังได้?

และที่ยังสงสัยอีกเรื่องคือ Racing 1 เป็นตัวบอดี้ปี 98 ใช่มั้ยครับ? มันมีหน้าตายังไงครับ นึกไม่ออกจริงๆ

:)

4. OM MUGEN

1,768
    8
    0
    ไม่ช่ายครับ Racing 1 ก็ตัวLev นี้แหละครับ เพราะเป็นตัวที่ผมใช้อยู่ คือผมซื้อป้ายแดงมาเลยครับคันนี้ ในเดือน พฤษภาคม ปี 2000 ครับ เป็นสีน้ำเงินครับ แล้วเค้าก็ออกRacing2 มาในเดือนกรกฎาคมได้ครับ ราคาในตอนนั้น Racing 1 สนนราคาสุทธิ อยู่ที่ 825,000 สิ่งที่ให้ต่างจากตัวไม่เรซซิ่งคือ ชุดสเกิร์ตรอบคัน สปอร์ยเลอร์มีไฟเบรก กระจังหน้าเป็นตะแกรง มีโลโก้ H อยู่ตรงกลาง มี ฟลอกไลน์ ของ Rabrig ให้ เป็นฟลอกไลน์ขาว ล้อ RX ขอบ 15" สีเงินติดยาง Potenza RE 711ซีรี 195/55 R 15 มาครับ ภายในเป็นเบาะกำมะหยี่ คล้ายๆ เบาะ Sir หัวหมอนรู เท่านี้ครับ แล้วก็ในเดือน กรกฎา ปีนั้นเค้าออก Racing 2 ออกมา สนนราคา 855,000 บาทถ้าจำไม่ผิดเพราะเซลล์เป็นคนเล่าให้ฟัง เหมือน เรซิ่ง1 ทุกอย่างต่างที่ 1.ฟลอกไลน์ ต้องเพิ่มเงินซื้อต่างหาก 2.เบาะเป็นเบาะหนังแต่เป็นหัวหมอนรูเหมือนกัน ในปีนั้น Honda คงนึกว่าเทรนเบาะหนังมาแรงเลยทำออกมาครับ นอกนั้นทุกอย่างเหมือน racing 1 หมดครับ
    ออ่อีกอย่าง ทั้ง racing1และ2 มี 3 สีเหมือนกันครับ คือ 1.น้ำเงิน 2.ดำ 3.แดงเลือดหมู

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 ธันวาคม 2009
    GaB ถูกใจสิ่งนี้
  5. GaB

1,643
    70
    0
    ขอบคุณมากครับ ข้อมูลผมผิดเยอะเลย แถมลืมไปด้วยว่ามีสีน้ำเงิน:eek:

ส่วนเรื่องเบาะ ทำไม Racing 2 ของน้องผมมันเป็นหัวหมอนธรรมดาหว่า (เบาะหนัง) แต่รถน่าจะเป็น Racing 2 แท้นะครับ เพราะมีสเกิร์ต สปอยเลอร์หลัง ล้อ กระจังหน้า ครบหมด ไม่มีสปอตไลท์ รถเป็นสีดำ ปีรถก็ประมาณกลางปี 2000 (จำไม่ได้ว่าปีอะไร ต้องกลับไปดู) รถมือเดียวมาสภาพเดิมๆเลย ผู้หญิงใช้ด้วย แต่ทำไมเป็นเบาะหัวหมอนธรรมดา:cry:

6. ่nuttanun

่nuttanun New Member Member

216
    2
    0
    แม้จะไม่ใช่ Racing แต่ก็ Rod cing นะเว้ย:D:D:D:D:D:D

7. Milchan11

Milchan11 New Member Member

799
    6
    0
    ตามรายละเอียดที่น้อง อ๋อม ว่ามาเลยคับ ยังไงยังงั้นเลย ของผมก็ซื้อมือ 1 มาเหมือนกัน เมื่อเดือน มิถุนายน ปี 2000 คับ ราคาอยุ่ประมาณ นั้นเลยคับ 8 แสนๆ กว่าๆคับ เป็นตัว racing 1 คับและ Honda ก็ได้ออก ตัว Racing 2 รึอีกชื่อที่เรียกกันก็ Coupe Scipter 2 ออกมา ในอีกไม่กี่เดือน ในปี 2000 นั้นเลยคับ และน่าจะหมดตอน motor show ปี 2001 นะคับถ้าจำไม่ผิด กลางๆปี
    -
    ขอเสริมนิดหน่อยคับ
    ภายใน
    ของ Racing 1 ก็มี เบาะหนัง หมอนตัน ซึ่งเป็น option ของ Racing 2 ด้วยคับ แต่ต้องเสียตังเพิ่ม อย่างอื่นเหมือนกันหมดคับ
    ภายนอก
    - ต่างกันที่หางหลัง รึ สปอยเลอร์หลัง รุ่น Racing 2 ดูดีๆจะมี ตัวพิมคำว่า Honda อยุ่ที่หางด้วย แต่ถ้า Racing 1จะไม่มี แต่จะสูงกว่า Racing 2 นิดนึง
    - ไฟตัดหมอก รึ สปอตไลด์ ก็มี เช่นกัน และต้องเสียตังเพิ่มเหมือนกับหางหลัง รึคุยกะ sale ถูกคออาจได้ทั่ง 2 อย่างในราคาพิเศษ คับ
    จำได้เลยว่าได้ ทั่งหางและไฟตัดหมอก เกือบจะฟรี ได้มั่ง

ปล.ถ้ามีข้อมูลมากกว่าผมไง ก็ฝากกระทู้ใว้ด้วยนะคับ เพื่อจะได้ Update ตัวผม และ เพื่อนๆ Si ด้วยคับ
    ไงก็ดูรูปรถผมได้ ภาพปลากอบ ของทีติดมากะ 0 Honda ไม่ได้เอาออกเลย สีน้ำเงินเดิม หางหลังตัวเดิม 0 กระจกข้างเดิมปรับไฟฟ้า สเกริตข้างเดิม มีแต่เพิ่ม และเปลียนบางอย่างใหมคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 ธันวาคม 2009
  8. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    เพิ่มให้อีกอย่าง มีกรอบแอร์เคฟล่าห์จากโรงงานให้ด้วย ตัวธรรมดาไม่เคยเห็นนะ :)

9. Milchan11

799
    6
    0
    ^
    ^
    ง่ะมันมีตรงรุ่นไหนอะท่าน ขอโชว์รูปให้ดูหน่อย แล้วไอตัวธรรมดา กับไม่ธรรมดา มันเป็นไงท่าน (อ๊อดๆ จั๊กกิ๊งแกร๊ดๆ)

10. GaB

1,643
    70
    0
    ขอบคุณมากๆครับ เข้าใจขึ้นมากเลยครับ:)

ใต้สปอยเลอร์หลังของ Racing 2 จะมีปั๊มว่า Civic ครับ

อันนี้ไม่เคยเห็นเลยครับ:eek:

11. aukpr

261
    0
    0
    งั้นช่วยดูทีครับว่าภาพข้างล่างนี้มันใช่รุ่น racing หรือเปล่าครับ ผมเล็งคันนี้ไว้ไม่แน่ว่าจะซื้อครับถ้าเครื่องดี ราคาโดน

12. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    ^
    ^
    ^
    ดูจากภายนอกแล้ว แจ่มครับคันนี้
    เป็นตัวเดียวกับที่ผมใช้อยู่ ซื้อเลยครับ รับรองซิ่งแน่นอนน... :D

13. OM MUGEN

1,768
    8
    0
    อ่อช่ายพี่มิล ของผมก็เป็นกรอบแอร์ เคฟล่าร์ จากโรงงานครับ แต่ใต้สปอร์ยเลอร์ ผมมันมีคำว่า Civic ครับ

14. I love si

I love si Guest

0
    0
    0
    นี่ล่ะครับ coupe racing spec ภายใน เบาะรู ผ้าลายนี้ กรอบแอร์เครฟล่า ลิ้นหน้า กระจัง หางหลัง ลิ้นกันชนหลัง ส่วนสติ๊กเกอร์เรซซิ่งที่ข้างรถ ส่วนมากไม่ค่อยจะเหลือติดอยู่ เพราะเก็บสีรอบคัน ไม่ก็หลุดลอก ตามกาลเวลาครับ

15. DekDee_sk8

DekDee_sk8 New Member Member

191
    0
    0
    ตามนั้นเลยคับ ของผมก็ตัว Racing 2 กรอบแอร์เคฟล่า เบาะหนังหมอนรูคับ อันนี้คอนเฟิร์ม

16. Milchan11

799
    6
    0
    -
    อ๋อม ของยังอยุ่ป่าวว ไงไปเมา ติดมาด้วยดิ อยากเห็นเหมือนกัน :D :D กรอบแอร์ติดรถ แบบ เคลบล่า (อ๊อดๆ จั๊กกิ๊งแกร๊ดๆ)

17. GaB

1,643
    70
    0
    ใครมีรูปกรอบแอร์เคฟล่าร์ให้ดูบ้างมั้ยครับ ไม่เคยเห็นเลย:eek:

18. Milchan11

799
    6
    0
    คันในรูปเป็น Racing2 ภายใน option แบบเบาะผ้าหมอนรู คับ
    -
    ปล.เพิ่มอีก1อย่าง ตัวกรอบพลาสติกไฟเลี้ยวแก้มข้างก็ต่างกันคับ ถ้าเป็นracing1จะเป็นสีส้ม แต่ตัวRacing2จะเป็นสีขาว มาจากโรงงานคับ ลองสังเกตุดูกัน

19. aukpr

261
    0
    0
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลเดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปดูตัวจริงครับ

20. OM MUGEN

1,768
    8
    0
    หง่ะของเค้าก็สีขาวนะแต่แตก แล้วหาของไม่ได้เลยเบิกสีส้มใส่ไปและ

21. Kadan

Kadan New Member Member

88
    3
    0
    วันนั้นให้ก้อไม่เอา...

22. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    เคฟลาห์มันจะสีซีดๆครับ ไม่เหมือนเคฟลาห์ที่ ปรกติเห็นกันอยู่

มันจะไม่ค่อยเงาเลย

23. OM MUGEN

1,768
    8
    0
    ขอบคุณครับ

24. punkskate007

punkskate007 New Member Moderator

3,546
    1
    0
    ว๊าววววว ความรู้ๆ

25. aukpr

261
    0
    0
    ไปดูตัวจริงมาแล้วครับ ซื้อไม่ทันครับคันนี้มีคนตัดหน้าไปวันเดียวเอง เลยได้รุ่นธรรมดา เดิมๆเลยมาแทยครับ ตอนนี้รอผลการจัดอยู่ครับไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

26. Milchan11

799
    6
    0
    รอชม คับ อยู่แถวๆไหน อยากทำอะไร ก่อน-หลัง คิดใว้ก่อนเลยคับ จะได้ไม่เสียตัง ฟรีๆ คับท่าน
    -
    ปล.กลัวจะเหมือนน้องผมคับ คันสีดำๆ มีสีเขียวขาดข้างในรูปรึจะให้บอกชื่อไปเลยดีวะ อ๋อม คันนี้แม่งสุโค้ย ไม่โง่ทำไม่ได้ จิงๆ เห็นบอกแต่งไป แสนกว่าบาท แต่ผมว่ามันจะ แสนสาหัส มากกว่าคับ ฮิ้ว ฮิ้ว (อ๊อดๆ จั๊กกิ๊งแกร๊ดๆ)

27. OM MUGEN

1,768
    8
    0
    ทุกวันนี้ มันต้องนั่งเปิดกระจกฝั่งคนขับเอาอ่ะพี่มิล เดี๋ยวเขาแม่มแทงกระจกแตก มันไม่ได้บ้าอย่างเดียวนะมันปัญญาอ่อนด้วย ป๊อด ได้ใจพี่มากไอ้น้องเอ๊ย เดี๋ยวต้องพาไปฝึกกับท่านเต้ ก่อนน่าจะดีขึ้น

28. aukpr

261
    0
    0
    เดี๋ยวได้รถมาแล้วจะแนะนำตัวอย่างเป็นทางการอีกทีครับ มีเรื่องต้องปรึกษาอีกเยอะเลย น่าจะเป็นหลังปีใหม่นี้ครับ

29. แนะเพิ่มเติมนิดหน่อยคับ ของผมมีที่เก็บของบนเพดานมาให้ด้วยแล้วก็มีเครื่องเล่นซีดี12แผ่น ติดมาให้ที่ท้ายรถด้วยคับ ส่วนเรื่องเบาะหนังหรือเบาะผ้า ส่วนใหญ่จะเป็นที่ลูกค้าขอแถมหรือเซลส์เสนอให้เองคับ แต่Racing2 ต้องเป็นหัวหมอนรูเท่านั้นเหมือนกับCivic Dimension RX ลิ้นหน้าหลังRacing1จะเป็นเหมือนของ VI-RS แต่Racing2จะเป็นแบบในรูปด้านบนอ่ะคับ ไฟตัดหมอกก็แล้วแต่คุยกะเซลส์คับ เรื่องของแถมสลับสับเปลี่ยนได้ แต่หลักๆก็ตามที่หลายท่านด้านบนว่ามาคับ ไม่แน่ใจว่ารถแท้ไม่แท้เอาเลขตัวถังเช๊คกับศูนย์เลยคับ เบื้องต้นดูปีผลิตที่เซฟตี้เบลล์ก็ได้คับ ถ้าวันผลิตต่ำกว่าเดือนเมษายนปี2000 ก็ไม่ใช่แน่นอนคับ ข้อมูลอื่นรอท่านอื่นแนะนำอีกทีคับ รักชอบรุ่นนี้ อย่ายึดติดเลยคับ เอาบอดี้สวยภายในไม่โทรมเครื่องกะช่วงล่างดีไว้ก่อนเป็นหลัก จะคูเป้ตัวไหนเอามาแต่งก็สวยได้คับถ้าใจรัก ขอให้ได้รถดีๆที่ถูกใจนะคับ สวัสดีปีใหม่2010ทุกท่านด้วยคับ

30. bigbossit

bigbossit New Member Member

209
    0
    0
    เป็นเช่นนี้และครับ ไม่สังเกตุมองไม่เห็นเลยว่าเป็นเคฟล่า

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มกราคม 2010
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้