เบื่อ ของเก๊ ของจีน กันบ้างมั้ยคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย *+* โต้ง *+*, 28 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    เดี๋ยวนี้เวลาหาของใส่รถ อยากได้ของดีๆ เก็บตังค์ซื้อแล้วนั่งหาในเวป

แล้วต้องมานั่งปวดหัวกับของเก๊ ของจีน มีเงินซื้อของแท้ใส่ แม่งก็ดันมีของก๊อป ทำเทียม เลียนแบบ เล่นกันจนไม่รู้แล้วว่าแท้เป็นยังไง

จะหา Timer หรือเกจ์วัดซักอัน นั่งหา 4-5 หน้า มีคนขายของแท้ไม่กี่คนเอง
    เมื่อก่อนของญี่ปุ่นมือสองเพียบเลย เด๋วนี้ร่อยร๋อ หายากมาก

หาล้อ.....ล้อแท้แพงๆ คุณภาพดีๆ ทำก๊อปกันเพียบ

เบาะก๊อป ก็อย่างเกลื่อน ใครซื้อแท้คงช้ำใจเวลาไอ้คนไม่รู้ มันว่าเอา

ตอนนี้อุปกรณ์เครื่องยนต์ จีนกันเพียบ ลองดูในบอร์ด ไม่ว่าจะเป็น เรกูเรเตอร์ โบอ๊อฟ กรองอากาศ มีจะครบยี่ห้ออยู่แล้ว

ถ้าใครทำรถอยู่ก็จะรู้ว่าตอนนี้มี ลูก ก้าน ข้อ ชุดขยาย เทอร์โบ แคม ......จีน....... แม้กระทั่ง Fcon เก๊ !!!

คิดแล้วปวดหัว :cry:

เวลานี้ มีเงินอย่างเดียวไม่พอ ต้องหาของที่ไม่มีของก๊อปใส่ด้วย :p

2. TobZwa Neko

TobZwa Neko New Member Member

605
    7
    0
    จิงด้วยคับ เดี๋ยวนี้ ลูก ก้าน ข้อ พี่จีนเค้ายัง COPY เลยครับ เฮ้ย ซื้อของเดี๋ยวนี้ต้องดูกันดีๆ จริงๆ

3. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ถ้าเอาสบายใจ ต้องทุบกระปุก เบิกแท้เลย...

แต่บางชิ้นเจอราคาก็ทำใจลำบากมากกกกกกก

:cry::cry::cry:

4. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ก็ต้องอยมรับละครับ ราคามันถูกกว่ากันครึ่งๆ บางอย่างดูในเว็บ สวยเชียว ไปดูของจริง ซื้อไม่ลง อิอิ

5. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    มันอยู่ที่ความมั่นใจและความสบายใจครับ เราใช่ของแท้ เราก็มั่นใจ บ่อยครั้งที่มีลูกค้าเข้ามาหาของก็อป แต่ผมไม่มี แนะนำให้ใช้ของแท้ (พวกอุปกรณ์ELECTRONICS) แพงกว่ากันไม่มาก ใช้กันยาวๆ ขายต่อก็ได้ด้วย แต่เค๊าลังเลและเลือกที่จะตัดใจไปใช้ของก็อปก็แล้วแต่ แต่อีกไม่นานมาก เค๊าจะต้องกลับมา เจอแบบนี้หลายครั้งแล้วครับ จนซี้กัน ในครั้งต่อไปเค๊าจะเลือกของแท้เลยครับ ยกเว้นลูกค้ากลุ่มที่ใส่เล่น ชอบเปลี่ยนบ่อยๆ หรือต้องการใช้ชั่วคราว ก็จะชอบของก็อปครับ (จากประสบการณ์ของผมนะ) ^^

6. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    เบื่อพวกเอาของจีนมาขายราคาของแท้มากกว่าครับ

7. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    ถ้าเลือกได้ก็อยากใช้ของแท้ แต่บางอย่างราคามันก็สูงจริงๆ

8. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    ผมคนนึงละ ไม่เอาเลย เห็นพี่ที่ทำงานบอกว่ามันถูก น่าลอง แต่เห็นเปลี่ยนเป็นว่าเล่น สู้ของแท้คัดหน่อย ทีเดียวไม่ต้องไปลุ้นต่อ

9. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    ผมว่ามีให้เลือกก็ดีเเล้วนะครับ

ของเเท้ราคาเเพง (ใส่เเล้วมั่นใจเเม้ใกล้ชิด)

กับของเทียมราคาถูก เพราะบางคนงบน้อยเเต่ก็อยาก หล่อบ้าง ไรบ้าง (หล่อ 100 เมตร)

ที่น่าเซ็งคือพวก เอาของเทียมทำเนียน ๆ มาขายราคาของเเท้ ตุ๋นคนไม่รู้มากกว่า

10. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    พวกนี้แหละครับที่น่ากลัวที่สุด .. ถามว่า แท้ไหม? แท้ครับ เบิกใหม่มาเลย .. ที่ไหนได้ แท้จีนชัดๆ .. ตอนนี้ซื้อของคงต้องพกกล้องส่องพระไป ส่องดูด้วยแล้วหละครับ ก๊อปได้เหมือนโคตรๆ

11. JOEPURE

JOEPURE New Member Member

71
    0
    0
    นี่แหละครับความสนุกของการแต่งรถ มีเงินอย่างเดียวไม่ได้ต้องศึกษามันเป็นทั้ง ศาสตร์และศิลป์ ไปซะละ ^^

12. อุลตร้าแมน

อุลตร้าแมน New Member Member

158
    2
    0
    ผมว่าของเทียมราคาของแท้น่ากลัวกว่าครับ
    ดูก็ยาก ยิ่งเด็กต่างจังหวัดอย่างผมไปดูของแท้ยาก
    เบียร์ ชัยนาท

13. ของจีนก็ไม่ใช่ว่าจะไม่ดีนะครับ อะไหล่ซิ่งๆ หลายยี่ห้อ ก็ผลิตที่จีน
    บางทีผลิตที่เดียวกัน แต่ตี แบรน ออกมาต่างกัน ราคาก็ต่างกันแล้ว ครับ
    รถแดรกบางคัน 700-800 ม้าก็ใช้ของจีน ครับ
    ยกตัวอย่างแค่เวสเกตก็พอครับ ยี่ห้อดังๆมือหนึ่งก็หลายหมื่น มือสองก็ ราคา หลายพัน-หลักหมื่น ซึ่งผ่านการใช้งานมานานขนาดไหนแล้วก็ไม่รู้
    ของก๊อบมือหนึ่ง ราคา ครึ่งหมื่น แน่นอนครับของแท้ ต้องดีกว่าแน่นอน แต่ของก๊อบก็ใช่ว่าจะห่วยเสมอไปครับ ที่ขายในเว็บเราบางเจ้ารับประกันยาวๆเลย เสียก็เคลมได้
    ถ้าไม่ยึดติดกับ ของแท้-ของก๊อบ ผมว่าดูคุณภาพ กับเงินที่เราเสียไป ว่ามันคุ้มหรือเปล่าดีดว่าครับ
    มันก็เปนอีกหนึ่งตัวเลือกสำหรับคนงบน้อยครับ ตรงไหนที่ควรใส่ของแท้ก็ใช้ของแท้

ถ้าเป็นเกี่ยวกับพวกความปลอดภัยของตัวเรา เช่น เบาะ เบลท์ ฯลฯ ใส่ของแท้ดีกว่าครับ

แต่พวกเอาของก๊อบมาขายเป็นของแท้นี่เลวจริง ถ้าก๊อบก็บอกไปเลยว่าก๊อบ

รถผมก็ใส่ของก๊อบครับ อิอิ

14. SuperSohc

SuperSohc New Member Member

232
    0
    0
    พูดยากครับ พี่จีนเค้าก็อปทุกอย่างเลยครับชั่วโมงนี้

15. NON Sr B12

NON Sr B12 New Member Member

866
    28
    0

ของก๊อปจากซัวเถานั้นผมว่า ใส่ได้บางอย่างครับ
    อะไรที่มันจะพาให้พัง ก็อย่าไปใส่มันเลย ส่วนใหญ่เวลามันจะไป มันไปเลย
    เกิดมันไปตอนบูสมาเต็ม ก็มีทุบกระปุกแน่

สมัยนั้นซื้อhks SQV เรกกูเรตSARD
    ซื้อช่วงของก๊อปกะลังเข้าตลาดเลย เปิดฝากระโปรงทีไร เป็นต้องถามGURUทุกที

"ผมซื้อแท้หรือเทียมมาพี่???"

16. Cayman

Cayman New Member Member

45
    0
    0
    เห็นด้วยครับ กับข้อความนี้ อิอิ !!

17. แท้มั่ง ก๊อปมั่ง ซั่วๆ กันไป ขำๆ ก้อตังค์มีแค่เนี๊ยะ

18. ใส่โบออฟกะเวสเกตซื้อของจีนครับ เพราะราคาต่างกะมือ2 แท้ มากกว่า3-4 เท่า แล้วก็ไม่ได้เสียบ่อยๆ แต่บางอย่างต่างกันเท่าเดียวหรือไม่ถึงซื้อแท้อะครับ

19. tokidoki 1.

tokidoki 1. New Member Member

230
    3
    0
    น่าสงสารคนซื้อที่ไม่รู้ แหละคับ จ่ายแพงได้ของก็อปซะงั้น (ก่อนซื้อศึกษาให้ดีก่อนคับ)ส่วนตัวผมว่าเล่นของแท้มือสองดีกว่าของก็อปมือหนึ่งอีก เวลาขายยังไม่เจ็บตัวเท่าไหร่ ถ้าของก็อปบางที่ให้ฟรียังไม่มีคนเอาเลยอ่ะ (แต่เข้าใจเรื่องราคานะคับ มันเย้ายวนจิงๆ) ปล ผมก็เป็นคนนึงที่เคยเล่นของก็อปคับ

20. ผมว่าบางอย่างมันก็OKนะ..ไช้ได้

21. ELeven Racing

ELeven Racing New Member VIP

373
    3
    0
    รถผมของจีนเกือบค่อนคัน.........ไอหย๋า รถบ้าน มีแอร์ มันกะลังจะวิ่ง 11 เว้ยเฮ้ย

ว่ากันไปครับ มันอยู่ที่กำลังคนซื้อมากกว่า.......พอใจจะขายอะไรก็ขายไป อันไหนดีก็ว่าดี อันไหนเสียบ่อยเคลมบ่อยก็อย่าเชียร์ให้ซื้อออกหน้าออกตา บอกๆกันหน่อย อย่าเอาแต่ได้

แต่ซื้อของก๊อบในราคาของแท้นี่สิ........เจ็บมาก

22. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ผมเลือกใช้เป็นบางอย่างครับ อย่างล้อเนี่ยผมไม่เอาปลอมเพราะเคยเห็นของก๊อปแตกคาตามาแล้ว เรื่องเบาะส่วนตัวผมว่าหลังแข็งน่าจะเหมือนกันนะ+ส่วนแบบปรับได้คงต้องแท้เท่านั้นครับ

23. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    1. มั่นใจแบบไหนใช้แบบนั้น แต่ถ้าไม่มั่นใจให้ถามผู้ที่เคยใช้มาก่อนครับ

เอาเป็นว่า คำว่าของจีนอะ มันย่อมมากับ ปัจจัยคือ "เงิน"

อันนี้ผมว่าแล้วแต่ความพอใจนะครับ
    ตัวอย่างผม รถบ้านๆ เดิมๆ มันก็ไม่จำเป็นต้องใช้อะไรแพงปะครับ ของทุกชิ้น ขอแค่ เป็นตามที่ตั้งเป้าหมายไว้ อะไรซื้อไหวก็จัดไป อะไรไหวแค่ไหนแล้วเหมาะสมกับตัวเราก็จัดไป เอาเป็นว่า ทำอย่างพอเพียงและเพียงพอกับความต้องการผมว่า ok แล้วนะ

แต่ของจีนในความคิดผมอะ " มันคือทางเลือกหนึ่งสำหรับคนอยากแรงอยากหล่อแต่จน" ok ปะครับ ถ้าพูดกันตรงๆ ถ้าทุกคนรวยเงินเหลืออะ ก็อยากได้ของดีของแท้ของเทพกันทุกคนละครับ หรือว่าไม่จริง ผมก็คนนึงละคนจนครับ เลยต้องใช้เงินที่หาได้มาอย่างประหยัดและคุ้มค่ากับสิ่งที่จะได้มาและเสียไป ของจีนก๊อปมาบางอย่างก็ไม่ได้แย่เสมอไปหรอกครับ

ปล. ผมไม่ได้ค้ายา และ พ่อแม่ไม่ได้มีให้อย่างเหลือเฟือตั้งแต่เกิด คับ

2. อย่าอายซิครับถ้าจะขายของจีน เวลาขายก็บอกตรงๆ อย่าโกหก อย่าย้อมแมว กันผมว่า น่าจะเป็นสิ่งที่ดีกับทั้งคนซื้อและคนขายปะครับ
    คนขาย เครดิตไม่เสีย ไม่โดนด่าหน้าเวป ไม่เป็นที่สุดแห่งปี
    คนซื้อ สบายใจพอใจก็จัดไป แต่อย่าคนขายว่าโกหกนะ ถ้าไม่สบายใจก็ไม่ต้องซื้อ
    ผมว่าก็ win win ทั้งคู่และ

24. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ก๊อบบอกก็อบไม่ว่ากัน

ก๊อบขายราคาแท้นี่ดิ

25. kae_za

kae_za Member Member

379
    16
    18
    ใครก็ได้ช่วยที น้องผมเครียด
    แต่ต้องยอมรับ อินเตอร์พี่จีน มันทนบูสหนักๆดีเซลได้ดีจริงๆๆ

เก็บตังไปเที่ยวเมืองจีนกันดีกว่าโต้ง

26. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    บางอย่างผมขายของแท้บอกแท้ ปลอมก็บอกปลอมของ copy คุณภาพบอกได้

ไม่แพ้ของแท้เลย คุณภาพและราคา คุ้มครับ ผมพอชี้แจงได้ ประมาณนี้

บางอย่างผมขายของ แท้แต่บางที เราไม่ทันอ้าปากพูดอะไร ลูกค้าก็ว่าไปโน้น ของcopy หรือครับ

บางที ผู้ขายก็ต้องให้ข้อมูลเชิงเปรียบเทียบ ด้านคุณภาพ ราคาของจริง + การ ใช้งานที่ได้ทดสอบมาแล้ว

คำตอบ คนซื้อ เขาคิดเอง ครับ ไม่ได้หลอกขาย แต่ของมันถูกกว่า และ ใช้งานได้ดี ก็ต้องเลือก ล่ะครับ

ถ้า ติด Brandname กำลัง ทรัพย์มี ก็จัดกันไปครับ ตังในกระเป๋ามันไม่เท่ากันนี้น่า

ของแท้บางอย่าง หายากแพง มือ2 บางชิ้น ราคาแทบใกล้เบิกใหม่ ของแท้ๆเลย

27. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    ก็ว่าอยู่ทำไมอุปกรณ์อิเล็คทรอนิคบางชิ้นทำไมมันถูกจัง เมื่อก่อนรคาสูงกว่านี้หนิหว่า

ง่ายๆเลยถ้าจะซื้อของก๊อบ ก็ใส่ในที่ๆคนมองไม่ค่อยเห็น ส่วนของแท้ใส่ที่ๆเห็นง่ายๆ อิอิ

28. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0

ไม่ต้องเก็บแล้วมั้งพี่ อีกไม่นานลงด่วนบางนา แล้วซัด 5 เกียร์ แช่จนเครื่องเกือบๆระเบิด ก็ถึงเมืองจีนละ
    ไม่ต้องซื้อตั๋ว ไม่ต้องนั่งเครื่องบินให้เสียว ไม่ต้องลากกระเป๋าเดินทาง แป๊บเดียวถึงจริงๆ

29. *+* โต้ง *+*

1,306
    29
    0
    พูดเรื่องคนขาย ของแท้ ของเก๊หน่อย
    เมื่อก่อนเคยจะซื้อของอย่างนึง เห็นลงขายไม่แพง โทรไปคุยเค้าบอกว่ามีเก็บไว้ไม่ได้ใช้ ของแท้มายังงี้เลย
    ขับรถไปดู เห็นแล้ว.......เอือมสุด เก๊ชัดๆ คนขายก็บอกก็มายังงี้นะ ไม่เอาก็ไม่เป็นไร
    !?!?!?
    แล้วก็ยังลงขายต่อไป แต่นานแล้วไม่รู้ใครโดนไป

จะว่าคนขายของเก๊ราคาของแท้...เลว ไอ้คนขายของที่รู้อยู่แก่ใจว่าเก๊ แล้วอ้ำๆอึ้งๆ คลุมเครือนี่ แม่งพอกันเลย

จริงๆแล้วเรื่องของว่าทำที่จีน ไม่ใช่เรื่องแปลก เพราะอะไรก็ผลิตที่นั่นด้วยค่าแรงมันถูก อันนี้เข้าใจครับ
    แต่มันต่างกันตรงที่ ของที่ตั้งใจผลิตให้มันดีจริงๆ กับของที่ตั้งใจเอาแค่เลียนแบบเค้า

ผมเห็นอินเตอร์ เทอร์โบ ลูก แคม โบอ๊อฟ ฯลฯ ของจีน อยู่เบื้องหลังรถแรงระดับหัวแถวหลายคัน ด้วยสาเหตุของราคา
    เพราะใส่อะไรมันก็ค่อนข้างพังบ่อย (กว่ารถถนนปกติ) ใส่ของแท้ทั้งหมด ระเบิดที...เงิบ แน่ๆ

คนขายผมก็เห็นหลายคน หลายเจตนา บางคนก็ดีคัดของดีๆ เนียนๆมาขาย
    บางคนก็ขายแบบเททิ้ง แบบหมดล๊อตนี้รวยกันเลยก็มี หรือบางทีอาจจะโดนทางจีนเล่นมา คือส่งมาไม่ตรงสเปกก็เป็นได้

ยากจะเลือก ยากจะเดา เสียตังค์ทั้งที ยังต้องเสี่ยงดวงอีก

30. champ_ck4

champ_ck4 New Member Member

265
    0
    0
    ขนาด สั่งชุด kit เทอร์โบ + เขา+ เวสเกต จากเวป อเมริกา รอมาสามเดือน มาถึง เปิดมา !!! มาจากจีน หมด ยังมีเลย เวปดังๆเนี้ยแหละ พวกนี้ มัน ผลิตที่ จีนทั้งนั้นแหละ ขนาดลูกสูบซิ่ง เดี๋ยวนี้มาจากจีนทั้งนั้น ถ้าไม่ใช่ แบนด์ ญี่ปุ่นแท้ๆ

ก็ต้องทำใจ กันไป ฮาๆๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้