ปัญหาสุดปวดหัว คนซื้อ<น้องเจ้าของรถ> คนขาย<ร้านเครื่อง>และ อู่รถ กับคำๆเดียวว่าเงินนนน

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย R32GTR3037, 20 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    ปัญหาของร้านขายอะไหล่รถยนต์ครับ ปวดหัวจริงๆ ขอคำแนะนำที

มีลูกค้าท่านหนึ่งมาซื้อเครื่อง1J GE ที่ร้านผมไป เครื่องพร้อมเลขเครื่อง น้องเขาเงินไม่พอเลยให้ตัดเกียร์กล่องออก ผมก็เห็นว่าน่าช่วยเหลือเลยลดไปให้ เหลือ 14000 บาท แรกๆน้องเขาตกลงจะเอาฝาดำ โดยที่ผมไม่ทราบว่ารถน้องเขาเป็นฝาขาวมาก่อน
    พอไปส่ง เจ้าของอู่ก็บอกว่ามันใช้กันไม่ได้ฝาขาวฝาดำ ผมก็เลยโทรหาคนซื้อ ให้ตกลงกับเจ้าของอู่ใหม่
    สรุปตกลงได้ละ เอาฝาขาวเจธรรมดา

รอบนี้เจ้าของรถคนซื้อให้เพื่อนมาดูเครื่องที่ร้านผม ผมก็เตรียมเครื่องออกมา หมุนจี้เครื่องให้ดูตามปกติว่าเครื่องหมุนปกติ พอนำไปส่ง รอบนี้ผมไปส่งเครื่องเอง <อยากเจอเจ้าของอู่> พอรอบนี้ลงไป ก็ส่งตามปกติ คุยดีทุกอย่าง และแล้ว เวลาก็ผ่านมาได้ 2สัปดาห์ น้องเจ้าของรถโทรมาหาผม พี่ๆ เครื่องหมุนไม่เดิน ผมจะทำอย่างไงดี เจ้าของอู่เขาโทรมาบอกผม ผมก็เลยโทรหาเจ้าของอู่ เพื่อให้เขาลองถอดหัวเทียนออกมาดู แล้วสตาดจี้แบตดู ว่ามีอะไรไหมมันหมุนไหม โดยปกติ เครื่องไม่ติดเกียร์ ต่อให้หมุนยากแค่ไหน เอาบลอคต่อด้ามเอาเท้าเหยียบ 2-3ทีก็หมุนแล้ว ตามปกติ และต้องถอดหัวเทียนด้วยนะ แต่สิ่งที่ได้รับมาคือทางอู่พูดว่าไม่ทำแล้วทำไงก็ไม ่จบหรอกเครื่องพัง อ้าวเวงละตรู ให้ทางร้านผมไปเอาเครื่องกลับแล้วให้เอาเครื่องไปเปล ี่ยนใหม่เป็นรอบที่3 ผมเลยงงๆตลอดเวลาที่ขายของมา6-7ปี เครสนี้เป็นเครสแรกครับที่เจอแบบนี้ เหอะๆ

1.ผมไม่เข้าใจว่ามันเป็นความผิดผมหรือความผิดใครครับ นี้ที่เหตุการณ์มันเกิดแบบนี้ งง จริงๆครับ
    2.แค่เปลี่ยนเครื่องเดิมรุ่นเดียวกัน 2 สัปดาห์ยังไม่เสร็จอีกรึ งง จริงๆ
    3.ผมเอาไปเครื่องหมุนดีปกติ เพื่อนเจ้าของเครื่องที่มาเลือกดูยังเห็นว่าโอเค พอเอาไปส่งแล้วหลังจานั้น2สัปดาห์ทางอู่กลับมาบอกไม่ หมุน หมุนไม่เดิน
    4.ผมไม่ทราบว่ามาตราฐานของแต่ละอู่มันเหมือนกันไหม
    5.คนรักรถเหมือนกันชอบแต่งรถเหมือนกัน ไม่คิดจะมีน้ำใจให้กันบ้างรึครับ งง จริงๆ

ผมก็ยัง งงๆ

ปกติ เปลี่ยนเครื่องเดิมเช่นจากเครื่อง1JGEฝาขาว เปลี่ยนเป็น1J GEฝาขาวเหมือนเดิม ต้องวายริ่งสายไฟใหม่ด้วยรึครับ อันนี้ผมก็งงอีก โดยปกติเห็นอู่ทั่วไปเครื่องเดิมๆเปลี่ยน 2-3วันก็เต็มที่แล้ว ใจผมยังคิดว่าป่านนี้รถวิ่งไปถึงไหนแล้วซะอีกT T

ขอคำแนะนำครับไม่ได้พาดพิงใคร แค่รู้สึกแย่กับสังคมที่ไม่ดีเฉยๆครับ ผมไม่เคยคิดเลยนะครับว่าเงินจะมีคุณค่ามากกว่ามิตรภาพของคนรักรถเหมือกัน ..........

2. mtb96

mtb96 New Member Member

253
    6
    0
    คนขายมีมากหน้าหลายแบบ รวมถึงลูกค้าก็เช่นกันก็ต้องทำใจแปลกๆกแยะ ง่ายๆก็มี

ยังดีครับ ของผมเอาของไปตังไม่จ่าย เชื่อใจว่าดังมีชื่อเสียงไม่น่าทำกันได้ ทุกวันนี้ก็ยังไม่จ่ายโทรจนคนทวงอาย

ผมว่าถ้าเราไม่โกงยังไง สังคมก็เข้าข้างครับ เป็นกำลังใจให้

3. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ลองก่อนซื้อแล้วไม่ใช่เหรอครับว่าเครื่องมันสตาร์ทติดอ่ะ ผ่านไป2อาทิตย์มาบอกว่าพัง เอ๊ะ!ยังไง

4. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ก่อนซื้อลองให้ดูแล้ว จิงๆ ก็น่าจะจบแล้วน่ะ

แล้วก็ดันใจ ดีวิ่งไปเปลียนให้ เค้า อีก

อะไรจะใจ ดี ขนาดนั้น พ่อคุณณณณณ

Ps. โดนอู่เหมียว...หรือเปล่า ท่าน

5. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ลองให้ดูแล้ว พอเอาไปโทรกลับมาบอกว่าเครื่องไม่หมุน เรื่องมันควรจะจบตั้งแต่ตรงนี้แล้วครับผม แต่ท่านกลับเปลี่ยนเครื่องให้อีก คราวนี้เลยยาววววว ><"

เวลาที่ผ่านไปมันคงจะทำให้เกิดอะไรขึ้น เครื่องหมุนไม่ได้ บางทีกับลูกค้าบางประเภท ยิ่งเรารับผิดชอบมาก ยิ่งมากความ เอาใหญ่เลยครับ (ถ้าเรามั่นใจว่าเราทำในสิ่งที่ถูกต้องแล้วจริงๆ ก็ควรจะมีข้อตกลงกันก่อน และทำตามนั้นไปเลย แล้วจบ.) ^^

6. ToN NTS Slidecar

ToN NTS Slidecar New Member VIP

481
    19
    0
    พอจะมี 1J GTE ราคาถูก ๆ อนุเคาระห์ให้อีกสักเครื่องไหมอะ อยากได้บ้างจังเลยยยย

ส่วนเรื่องอู่ปล่อยแม่งไปเถอะ......ส่วนน้องเจ้าของรถสั้น ๆ เลย "โคตรซวย"

7. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    ซวยจริงๆพี่น้อง ขายของมาพึ่งเจอนี้ละ เจ้าของอู่ก็คนเล่นรถในวงการเรานี้ละ แต่ทำไมหน่ออออ ไม่คิดถึงหัวอกเขาหัวอกเราบ้างT T

ทางอู่ให้ผมเปลี่ยนตัวที่3แต่ทางผมไม่ได้เปลี่ยนครับ เพาะมีความรู้สึกว่ามันไม่ชอบมาพากลก็เลย ปล่อยให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน? ว่าอะไรเป็นอะไร สงสารแต่เจ้าของรถเท่านั้น T T

สวัสดีครับทุกคน สังคมเราวันนี้มีทั้งดีและไม่ดีปะปนกันไป คนเล่นรถเจออู่ดีก็สบายใจ เจออู่ไม่ดีก็หมดกำลังใจไปตามๆกัน

8. FFw

FFw New Member Member

676
    8
    0
    เจเดียวจะพอเหรอจ๊ะ ไม่จัด2J ไปเลยหละ คริคริ

9. ZeemaiiBuzzer

ZeemaiiBuzzer Member Member

199
    4
    18
    เจอแบบนี้ปวดหัว

10. R32GTR3037

0
    6
    38
    สรุปเจ้าของรถเปลี่ยนอู่ละครับ เจ้าของรถเขาไม่สบายใจหนัก เลย น่าสงสารครับ

รายการต่อไปก็เอาเครื่องกลับมาเช็คก่อนวางว่าวางยาอะไรไว้อีกรึเปล่า ถ้าถึงรายการนี้จบก็ยกวางได้ละ เห้ย นี้ละทุกข์ของความอยากได้ T T

11. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    ผมว่าเปลี่ยนอู่นี่แหละ สบายใจสุด

12. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    ส่วนตัวนะคับ ผมก้อเคยขายของ ซื้อของ เคยทำอู่ กรณีแบบนี้ผมว่าเจ้าของรถ"พลาด"คับ ถ้าลองเครื่องแล้วที่เราติดดีทุกสูบ ราบเรียบดี พอใจแล้วก้อจบคับ อาจจะมีช่วยเหลือบ้าง
    ถ้าเซ็นเซอร์หรือพวกสวิทซ์Ect pwr manuเกียร์ออโต้หรืออะไรที่มันเล็กๆน้อยๆคับ เพราะนี่มันเลยไปเป็นสัปดาห์แล้ว ปกติที่เคยซื้อเค้าก้อประกันประมาณ1สัปดาห์เอง ถ้าติดที่เราแล้ว
    มันติดผมว่าจบคับ แล้วทำไมท่านเจ้าของรถไม่ชวนช่างมาดูเครื่องหรอคับ ในกรณีแบบนี้เจ้าของรถลำบากคับ เพราะเจ้าของรถดำเนินการเอง ทางอู่ก้อไม่รับผิดชอบคับ
    ผมว่าถูกต้องคับ แล้วเจ้าของรถก้อมาซื้อเครื่องกับท่านเจ้าของกระทู้เอง เรารับผิดชอบแล้วแบบนี้ เจ้าของรถก้อคงว่าเราไม่ได้คับ จริงๆต้องตกลงกับทางอู่ไว้ก่อนแล้วว่ายังไงในกรณี
    หาของเอง แต่ผมงงตรงที่ว่า"หมุนเครื่อง"เนี่ย คือไม่ได้ติดเครื่องหรอคับ ผมลองเครื่องยังไงก้อต้องติดเครื่องนี่คับ อ่านดูเหมือนแค่หมุนเครื่องแต่ไม่ได้ติดเครื่อง งงๆจัง

13. อู่นี้ น่าสงสัย

14. SuperSohc

SuperSohc New Member Member

232
    0
    0
    อู่แบบนี้ไม่ไหวครับ

15. R32GTR3037

0
    6
    38
    เรียบร้อยละครับ เจ้าของรถยกออกมาจากอู่
    เอาเครื่องมาให้ผมดู ผมลองหมุนดู หมุนไม่ไปจริงๆครับ
    เลยค่อยๆตรวจสอบทีละจุด
    สุดท้ายมาเจอที่แหวนลองเฟืองสตารดหลังไม่ได้ใส่มา
    ทำให้เฟืองสราดเมื่อพอขันน๊อตแน่นๆติดเครื่องแล้วไม่มีช่วงให้ตัวก็หมุนไม่ได้ละสิครับ

งานนี้เจ้าของรอดตัวไปครับ
    ส่วนผมขอประนาณการกระทำนี้ต่ออู่ที่ทำนะครับ
    คุณเลวมาก

16. R32GTR3037

0
    6
    38
    เห็นผมเป็นอะไรครับ ให้วิ่งเปลี่ยนแล้วเปลี่ยนอีกแถมยังมาใส่ความเครื่อง ผมอีก ถ้าไม่อยากรับวางจริงๆทำไมไม่บอกเจ้าของรถไปตรงๆ น้องเขาจะได้เอารถออกตั้งนานแล้ว ลูกของน้องเจ้าของรถยังเล็ก เดินเองยังไม่ได้เลย จะไปเอาอะไรกับคนหาเช้ากินค่ำค๊าบ

ทางอู่เสนอให้ซื้อเครื่องที่เขา วาง วายริ่ง จบที่ 7 หมื่น เครื่อง1J GEVVTI วางในa31 เอ31คันนี้วางเจมาแล้วยังคิดราคาขนาดนี้ โหดจริงๆพ่อคุณ

17. R32GTR3037

0
    6
    38
    มีคนPM มาถามผมว่าอู่ไหน ผมไม่อยากจะไปมีศัตรูกับใครเลยครับ

เอาเป็นว่า อู่อยู่ใกล้สนามกลอฟแห่งหนึ่ง เจ้าของอู่ซิ่งรถแบบพวกเราๆนี้ละ ชื่ออักษรย่อ จ.จานนนนน

18. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    เค้าคงอยากขายเครื่องที่เขามีอยูเพื่อหวังกำไร ล่ะครับ

แบบนี้ไม่มี จรรณยาบรรณ ครับ

19. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    Oh Ho....อู่เลวมากที่วางยากันแบบนี้...ต้องขอชม จขกท. นะครับที่ช่วยเหลือคุณเจ้าของรถเป็นอย่างดี

20. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    ปกติถ้าเข้าอู่ก็จะให้อู่หาเครื่องให้ด้วยเลย แต่กรณีนี้เจ้าของรถน่าจะพาช่างในอู่มาดูด้วย จะได้ยืนยันได้อีกทีว่าเครื่องสมบูรณ์ไม่มีปัญหา
    เพราะไม่งั้นก็โบ้ยกันไปโบ้ยกันมาไม่จบซักที ความซวยก็ตกที่ลูกค้า เสียทั้งเงินเสียทั้งเวลา

21. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,912
    62
    48
    น่านนน ผมก็ว่าอยู่ เครื่อง JZ เป็นเครื่องอมตะน่าจะวางได้ทุกรถทุกอู่

22. Poseidon

Poseidon New Member Member

397
    46
    0
    อู่แม ่งจับไรได้ใส่ๆๆไป มันมันนึกว่าเป็นรถมันมัง

แต่เคยเจอแบบเดียวกับ ชื้อเครืองมาติดเครืองทีร้าน ติดปกติ
    แต่รถเราเครืองพังอย่งเดียวเลย เอาเครืองใส่อยากเดียวก็ใช้อยู
    วัน1กล่องเสีย เอากล่องทีติดเครืองเชียงกงมาใส่ ติดได้แต่เร่งไม่ขึ้น
    เอาไปคืน บอกหมดประกันแล้วเซงเลยๆๆ
    อยากบอกว่าลองของ ให้ดีก่อนหมดประกันของทางร้านๆๆ

23. Pong Only !!

Pong Only !! New Member Member

61
    1
    0
    สนามกอล์ฟแถวไหนครับจะได้ระวังไว้

24. อุลตร้าแมน

อุลตร้าแมน New Member Member

158
    2
    0
    อยากรู้จังว่าอู่อะไรใครรู้ช่วยบอกที่เพื่อเด็กต่างจังหวัดอย่างผมจะหลงเข้าไป
    หัวแบะเลยนะ
    เบียร์ ชัยนาท

25. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ขอบคุณครับที่มาเตือน ถ้ารู้ว่าอู่ไหนจะดีมาก

ส่วนใหญ่จะพยายามเข้าอู่เพื่อนกันครับ จะได้ไม่ "โดน"

26. aerler

aerler New Member Member

283
    5
    0
    เครื่องมันจะพังได้ไงในเมือลองก่อนซื้อแล้ว
    เจ้าของอู่นี้เค้าคงไม่อยากรับทำเลยหาเรื่อง
    คนซื้อ ซวย ไปครับ

สรุป เจ้าของอู่เลวครับ

27. R32GTR3037

0
    6
    38
    คนซื้อก็เหนื่อยไปเต็มๆ ส่วนเจ้าของอู่ก็ผิดเต็มๆ ไอ้ผมคนขาย ซวยไปเต็มๆครับ

เรื่องอู่คุณ จ. จ . ก็ปล่อยเค้าเถอะครับ อู่นี้มีที่ล้างรถด้วยตั้งอยู่ตรงข้ามกับธนาคารเลยครับ อันตรายครับสำหรับคนคิดจะไปทำ

28. golf_@31

golf_@31 New Member VIP

228
    2
    0
    อู่ไหนหว่า......ถ้าอู่ไหนชื่อ จ. ผมจะไม่เข้าละกัน 555+

29. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    งานเข้า 5555 ปกติเวลาใครมาขอคำแนะนำ เรื่องการวางเครื่อง ผมจะตัดปัญหาด้วยการแนะนำว่า ให้อู่เขาหาเครื่อง แล้วให้เขาวาง แพงหน่อย แต่ก็จะได้ไม่ต้องมา โทษกันแบบนี้ จะได้จบๆ งานนี้ ถือว่า รับประกันเยอะนะครับ ปกติซื้อเครื่อง เชียงกง สตาร์ทได้ คือ จบ! ผมเคยคิดจะซื้อเครื่อง แต่เจอปัญหาเรื่องการรับประกันเลยเสียวๆ เพราะ เชียงกง รับประกันแค่ ๗ วัน ถ้าอู่ไม่เจ๋งพอ วาง ๗ วัน เผลอๆ ไม่จบ เจออู่แบบนี้ ถอยหนะ ถูกต้อง แล้วครับ ระวังจะเจอบางอู่ วางเครื่องก็ไม่จบ พอจะลากออก ของหายเพียบ นะครับ หุหุ

30. ES..มอมแมม

ES..มอมแมม New Member Member

113
    2
    0
    อู่อะไร หว่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้