ช่วยวิเคราะห์อาการเกียร์ให้หน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย BOWYER, 21 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    คือผมใช้เกียร์ manual นะครับเริ่มได้ยินเสียงแก็งๆ เหมือนเหล็กตีกันตอนใช้เกียร์ 5
    ผม shift down มาเกียร์ 4 เสียงมันก็หายไป วิ่งทางขรุขระมันก็ไม่ดังเพราะงั้นไม่ใช่
    ปัญหาจากพวกช่วงล่างแน่ มันดังมาจากด้านหน้ารถครับ
    ลากเกียร์ 4 วิ่ง 120 -150 มันก็ไม่ดังแต่พอเปลี่ยนไปเกียร์ 5 เท่นนั้นแหละ แก็งๆมาแล้ว
    ยิ่งเร่งเสียงก็ยิ่งถี่ตามครับ ลองถามช่าง 2 รายโดยที่ช่างยังไม่ได้ลองขับคนแรกบอกเกียร์ไม่พังหรอก
    อีกคนบอกเกียร์น่าจะพังแล้ว ผมเลยขอความเห็นเพื่อนๆครับว่าอาการอย่างนี้มันเกิดจากอะไรได้บ้าง

2. BOWYER

318
    16
    0
    อ้อเครื่องผม d16y8 vtec ครับ ใช้มา 270000 km ครับ ยกคลัชใช้กึ่งทองแดงแล้ว

3. musachi

musachi New Member VIP

2,336
    264
    0
    รถสั่นไหมครับ

4. BOWYER

318
    16
    0
    ไม่สั่นครับ แต่ก่อนหน้านี้ไม่กี่วันผมไปตีท่อเลส 2 นิ้วมาแต่ก็ตีตาม line เดิมมันนะครับ
    ตอนแรกก็ว่าท่อมันกระแทกรึเปล่าเลยเอาแม่แรงยกรถแล้วจับท่อเขย่ามันก็ไม่ตีกับตัวถังอ่ะครับ
    วันนี้ขับมาทำงาน สังเกตูดุมันจะดังประมาณความเร็ว 100 ขึ้นไปครับ80-90 มันก็ไม่ดังครับ

5. BOWYER

318
    16
    0
    เจอแล้วครับ ไอ้แผ่นบังความร้อน catalyticมันกะพือไปตีกับกระบองเียร์ครับ
    เวลาเข้าเกียร์5 กระบองเกียร์มันจะตกมานิดนึง พอวิ่งเร็วลมตี เลยเกิดเสียงขึ้น
    แหมอะไรก็เกิดขึ้นได้ ek เรานี่ประหลาดจริงๆเลยยยยยย

6. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    555 เพิ่งมาอ่าน กำลังจะบอกเลย ว่า ใต้กระบองเกียร์ตีกะอะไรหรือเปล่า มีรถเพื่อนเป็นอยู่เหมือนกัน

โชคดีครับ ที่หาเจอ

7. Maverick19

Maverick19 New Member Member

134
    1
    0
    โชคดีที่หาเจอนะครับ จุดใต้ตำตอจริงๆ.

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้