ช่วยแนะนำหน่อยครับ!

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย supreesster, 19 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. supreesster

supreesster New Member Member

2
    0
    0
    :cry: พอดีซื้อของมาเป็นชุดดังนี้ครับ
    1.front เป็นของ alpine
    2.กลางแหลมของ fomula x 6" 2คู่
    3.amp 4 chanel ของ fomula x 1000 watt
    4.amp 2 chanel ของ fomula x 1200 watt
    5.sub fomula x voice คู่ 2 ดอก 900 watt 10"
    6.pree fomula x
    7.capa fomula x 1.5 ล้าน
    รถติด gas มาด้วยทีนี้จะตีตู้ยังไงดีครับ ขอคำแนะนำหน่อย และต้องซื้ออะไรเพิ่มอีกรึเปล่า:cry:

2. LOON

LOON New Member Member

65
    0
    0
    กำ ** แล้วรถคุณเก่ง หรือป่าวถ้าไช่ก็ทำลำบากหน่อยถ้าจะให้มันตึบน่ะ ผมทำอยู่คันนึง ฮอนด้า ซีวิค ตีตู้ได้แต่เสียงมันออกไห้ยาก ไม่พอใจเท่าที่ควร ช่องของเสียงออกไม่เต็มที่ ทางที่ดีผมว่าเอาแบบนี้เลยจแต่คงไม่มีใครทำรับลองดังแน่ยกเบาะหลังอิอกเลย แล้วตีตู้แทนเบาะ เก็บงานแผง ซาวค์ไห้ดี ทำเบาะนั้งใหม่ผมเคยทำอยู่ รับลองมันกว่าอยู่ท้าย รถที่มีถังแก็สอีก สอบถาม0814947793 รูน หมายเหตุ ถ้าไม่ตีในรถคุณก็เอาถังแก็สไปเปลี่อนเป็นแบบ โดนัท นั้นล่ะตีด้านท้ายได้เต็มสูบแน่นอน

3. noappear

noappear New Member Member

63
    0
    0
    ลองตีตู้ซับข้างไฟท้ายข้างละดอก เอาหน้าซับตัดตรงกลางของเบาะหลังแล้วทำแผงลำโพงหลังใหม่ละครับ เอาให้เป็นตะแกรงระบายอากาศแบบดูดีๆ หน่อยอะครับ แค่นี้เบสก็ลอยกระจายแล้วนะครับ กลัวจะลอยเกินหน้ารถด้วยซ้ำ ต้องหาคนจูนเป็นหน่อยๆ นะไม่ยาก แต่ถ้าช่างไม่เป็นจะยุ่ง แต่ถ้าจะเอาดังเผื่อแผ่คนนอกรถก็ไม่ทราบแล้วครับ รอท่านผู้รู้มาตอบดีกว่าครับ

4. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    ครับตีตู้ ซ้าย ขวา ได้ แต่ช่างที่ตีตู้เข้ามุมพวกนี้ต้องใช้ฝีมือมากกว่าตีหลังเบาะพอสมควรนะครับ เพราะทั้งปริมาตรต้องได้ ตู้ต้องไม่รั่ว และต้องเข้ารูปให้ดูสวยงาม การจูนต้องปรับทั้งเกนและความถี่ให้ลงตัว ให้ได้เวทีเสียงและความกลมกลืนกับกลางแหลม กรณีอยากฟังเน้นรายละเอียดให้ได้เสียงดีๆน่ะครับ

ในไทยส่วนนึงคือช่างติดเครื่องเสียงมักไม่ใช่ช่างจูนครับ เพราะช่างจูนเครื่องเสียงนั้นต้องมีประสบการณ์ฟังเพลงสูง และรับรู้ถึงเวทีเสียงได้ ว่าต้องดึงเสียงไปทางไหนๆ ถ้าหากจะเล่นฟร้อนสเตจนะครับ สมัยก่อนผมรับจูน ชม. ละ 300 บาท จูนกันอย่างตำก็ 3ชม ครับ

ด้านบนต้องเจาะรูแล้วทำแผงซาวเพื่อให้เสียงเบสเข้ามาในตัวรถครับ ไม่งั้นอู้อยู่ท้ายรถหมด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้