เครื่องป่วยคร้าบ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย ASFasT_AS, 6 มิถุนายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ASFasT_AS

ASFasT_AS New Member VIP

555
    18
    0
    เริ่มด้วยมีอาการดับเองในรอบเดินเบาเป็นครั้งคราว ต่อด้วยติดเครื่องยากขึ้น
    จนในที่สุดสองวันก่อนครับ ตอนติดเครื่องแล้วก็เดินไม่ปรกติ เสียงเหมือนหัวเทียนบอด ฟังคล้าย'อิมม๊ากก ควันดำออกมาด้วย :cry:
    อุ่นเครื่องไปสองสาม นาทีก็ขับออกไป แรงไม่ค่อยมีเลย คราวนี้ดับกลางถนนลาดพร้าวเลยครับ ลองติดเครื่องอีกครั้งก็ยากมาก พอติด
    ก็ลองเบิ้ลเครื่องดู ควันเยอะมาก แล้วก็ดับเครื่องเลย
    แล้วก็ยกรถกลับมาที่บ้าน ลองติดเครื่องอีกที คร้าวนี้ก็ปรกติดี สงสัยเกียวกับระบบไฟจุดระเบิด

ใคร่ขอคำแนะนำจากเพื่อนๆ พี่สมากชิกด้วยครับ

2. lovesingha

lovesingha New Member Member

1,407
    6
    0
    หาหมอด่วน
    อ.โอ๋ มาตอบด่วน

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    แห่ะๆ ถ้าน้ำหม้อน้ำไม่หาย และน้ำมันเครื่องไม่หาย แต่สีปกติอาจจะมีสีดำผิดปกติเล็กน้อย
    ไม่อยากจะบอกว่า อาการนี้หมายถึงกำลังอัดในห้องเผาไหม้ต่ำมาก จนหัวเทียนจุดระเบิดไม่ได้นั้นเอง
    ส่วนสาเหตุต้องเปิดฝาสูบดูครับ ส่วนมากที่เปิดจะเจอลูกสูบที่สูบ4แตกซะเป็นส่วนใหญ่ครับ

ลองถอดหัวเทียนออกมาดูสภาพครับ ถ้าดำมาก มีเขม่ามาก ให้ลองเอาไฟฉายส่องลงไปดูสภาพหัวลูกสูบ ถ้าหัวลูกสูบมีเขม่าจับดำมาก
    ให้ลองเอากระบอกวัดแรงดันอากาศวัดที่เบ้าหัวเทียนครับ ถ้าค่าแรงดันอากาศในสูบใดต่ำผิดปกติ
    ก็เปิดฝาสูบหาสาเหตุได้ครับ ส่วนมากจะลูกแตกครับ

ยกเว้นมีอกีกรณีนึงที่เคยเจอคือ ปลั๊กแอร์โฟร์หลวม หรือ สายสัญญาณoxideจับ หรือสายจะขาด แต่กรณ๊นี้ไฟ Check Engine มักโชว์
    ถ้า Check Engine ไม่โชว์ แสดงว่าปัญหามาจากด้าน Mechanic ครับ ต้องเปิดฝาสูบตรวจสอบดีที่สุดครับ

4. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    ลองดูเซนเซอร์ข้อเหวี่ยงด้วยนะ

บางทีระยะ มันผิด มันจะทำให้สตาสยาก จะระเบิดไม่ตรง

สเหตุมาจาชาพกันรุนสึึก ทำให้ข้อเหวียงเดินซ้ายขวาได้ ระยะที่เซนเซอร์จับเลยผิดเพี้ยน

5. Fluid

Fluid New Member VIP

1,214
    57
    0
    แต่ละคนมือเซียนทั้งนั้นเลย

6. ASFasT_AS

555
    18
    0
    ดูๆ น่าเป็นห่วงจังเห้อ
    กลัวจะงานเข้าจริงๆเลยครับพี่ๆ

7. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    ของผมสดๆร้อนๆเลยคับ
    ปั๊มติ๊กทำเรื่อง มันงอแงอยู่แล้ว ผมก็ลืมรอเข้ากรุงเทพไปเปลี่ยน
    สัก2อาทิตย์ก่อนเอาไปซัดเล่น ปั๊มติ๊กน่าจะไม่ไหว พอซัดปุ๊บรถเขกทันที ตอนแรกกะว่าไม่เป็นไรมาก
    พอเอาเข้ากรุงเทพ คลานเข้าอ่ะนะคับ ปั๊มเจ๊ง เทอร์โบแกนขาด เศร้าเลย
    เทอร์โบ8mr ลาโลกในทันที

8. ASFasT_AS

555
    18
    0
    หายไวๆนะครับ ส่วนของผมตอนนี้ยังไม่ได้ทำไรเลยลองขับดูก็ปกติ แต่คงไม่วางใจ รอเงินพร้อม คนพร้อม อู่พร้อม คงรื้อครับ

9. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ปั๊มติ๊ก Walbro 343 ขนาด 250Lt. ตอนนี้ที่ N-Sport ขายราคาแค่ 4500
    เป้นของแท้นำเข้าจากอเมริกา อันนี้ชัวร์ไม่โดนปลอมแน่ๆ เห็นพึ่งลงใน FB เมื่อวาน
    ใครสนใจรีบไปครับ

10. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    กั๊ก หาโบใหม่ เป็นตัวไหนละ

11. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    ใส่โบ9ไปอ่ะพี่ต๊อก มีสำรองไว้พอดี

12. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    คิดว่ากั๊กจะเป็น GT 35แล้ว

13. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    อยากได้อ่ะ พวก GT เนี่ยยยย

14. KONGKUB

2,256
    14
    38
    แล้วบอกจะขับเดิมๆ ยังไม่ทันไร อยากได้ GT c]h;

15. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    นั่นอิอิ ตกลงป๊าต๊อก เอา 2.0 หรือ 2.4 คับ

16. kukjung_4654

1,243
    10
    0
    ผมขอแรงแบบเดิมๆ พอคับพี่ต๊อก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้