ขอความช่วยเหลือ น้ำเข้าเครื่อง

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย YAmodels, 18 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. YAmodels

YAmodels New Member Member

117
    1
    0
    ขอความช่วยเหลือ น้ำเข้าเครื่อง

พอดีเป็นรถพี่ที่ทำงานครับ(B14 เครื่องGA16)
    น้ำเข้าเครื่อง เปิดฝาเติมน้ำมันเครื่องดูแล้วเห็นเป็นเหมือนกาแฟเย็นครับ

เหตุน่าจะมาจากหลายเดือนก่อนกรองน้ำมันเครื่องหลุดโดยไม่รู้ตัวจนเครื่องดับไปเอง
    เลยลากรถไปอู่ใส่กรองเติมน้ำมันเครื่องแล้วพบว่าที่รอบประมาณ3000รอบขึ้นไปมีเสียงดังมาก
    ก็ขับแบบย่องๆเพราะไม่มีเวลาเอาไปซ่อม ตอนนี้คงถึงคิวต้องเข้าอู้แล้วล่ะ

ไม่ทราบว่าพอจะมีอู่แนะนำบ้างมั้ย ทำงานอยู่ย่านพรานนก บ้านอยู่พุทธมณฑลสายสอง
    แล้วควรตรวจสอบจากจุดไหนก่อนครับ

2. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    อือม์...ผมคงแนะนำอู่ช่างเกียรติเหมือนเดิมละครับ หรือไม่ก็อู่ช่างอ็อดนวลจันทร์(ต้องถามทางจากพี่ธิต)

เป็นผมจะลองทำอย่างแรกก็เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง+กรอง อีกซักครั้งครับคงทำได้แค่นั้น:eek:

3. wavethesun

wavethesun Member Member

33
    1
    8
    ฟังจากอาการมันไม่น่าใช่น้ำเข้าเครื่องอ่ะครับ ขั้นตอนแรกเป็นผมก็จะทำเหมือนพี่เป้บอกครับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเปลี่ยนกรองครับใช้น้ำมันเครื่องถูกๆใช้วักอาทิตย์ก็เปลี่ยนออกอีกครับ

4. green nv #032

2,789
    89
    0
    ผมเดาดูน่าจะประมาณนี้รึเปล่านะ

กรองน้ำมันเครื่องหลุด - น้ำมันเครื่องเลยไม่มีอยู่ในระบบการหล่อลื่น - วิ่งจนเครื่องน็อค - ใส่กรองน้ำมันเครื่องเติมน้ำมันเครื่องแล้วใช้งาน - เครื่องยนต์มีเสียงดังที่ความเร็ว 3,000รอบขึ้นไป...:rolleyes:

5. green nv #032

2,789
    89
    0
    หายไปไหนมาตั้งนานครับ น้องต้อง อิๆ...:eek:

6. aek_aya

aek_aya New Member Member

142
    1
    0
    ถ้าน้ำในหม้อน้ำยังปรกติ ก็ไม่น่าห่วงเท่าไหร่ ค่อยๆลองแก้ดูคับ

ถ้าน้ำในหม้อน้ำหายไปด้วยก็ แสดงว่าฝาสูปอาจมีปัญหา จึงทำให้น้ำที่ไหลวนในเครื่อง รั่วไปปนกับน้ำมันเครื่องได้คับ

7. green nv #032

2,789
    89
    0
    รอฟังความคืบหน้าครับ เป็นไงบ้างเอ่ย...:rolleyes:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้