เบรคแล้วดึงขวาครับ รถใครเป็นบ้างครับ แลัวแก้ยังไงครับ ถามผู้รู้หน่อยครับ ขอบคุณครับ+

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย วัชระศักดิ์ หล่มเหลา, 30 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    แปลงเบรค เป็น อา 33
    ขาเดิม เสริมบูช ครึ่งนิ้ว ทั้ง 2 ข้าง
    เจียจานแล้ว
    ตั้งศูนย์แล้ว
    เบรคจับเต็มจานแล้ว
    เบรคอยู่ดีครับ
    เบรคไม่สั่นด้วยครับ ปกดิเลยครับแต่ดึงขวา
    ยกรถลอย แล้วโยกดูล้อ ทั้งสองข้างก็แน่นอยู่ (ทำเองครับ)

1. ผมถามร้านตั้งศูนย์บอกว่ารอให้เบรคจับให้เต็มก่อน (เบรคก็จับเต็มแล้วเลยงงอยู่)
    2. ถามร้านช่วงล่างบอกว่า ตัวจับแล็คหลวม ให้เช็คช่วงล่าง

ขอถามพี่ น้อง เพื่อน ทุกท่าน + ผู้รู้หน่อยครับ ใครเจอปัญหานี้บ้าง ว่าจะแก้ไขอย่างไร เป็นที่อะไร ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไร ขอบคุณครับ+

(รูปประกอบอยู่ด้านล่างอ่ะครับ)

1. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    ไล่แรงดันน้ำมันเบรกดีแล้วใช่ไหมครับ ลองถอดคาลิปเปอร์ออกมาดูลูกสูบว่ามันดันสุดคืนสุดไหม ผมเคยเป็นแต่กรณีเบรคเดิมคือลูกสูบเป็นสนิมน้ำมันเบรคซึมเลยทำให้พวงมาลัยดึงซ้าย

2. pitch

pitch New Member Member

254
    0
    0
    เช็คที่สเปเชอร์ดีหรือยังครับ ตำแหน่งแปะรึป่าว

3. ไล่น้ำมันดีแล้วครับ
    สเปเซอร์ตรงแปะครับ
    ปล่อยมือได้เลยครับ

แต่ว่ามันเป็นตั้งแต่ตอนปั้มเดิมแล้วอ่ะครับ
    ตอนที่ยังไม่แปลงเบรคสกายไลย์ ผมก็นึกว่าเป็นที่ปั้มเบรคเดิม
    พอแปลงเบรคแล้วนึกว่าจะหาย หรือว่าเป็นที่ช่วงล่าง

ช่วยวิเคราะห์หน่อยน่ะครับ ขอบคุณครับ

4. him111

him111 New Member Member

1,151
    3
    0
    ของเราก็เป็นนิดๆเหมือนกันตอนมาแรงแล้วเบรคมีอาการดึงนิดนึง แต่เราไม่แน่ใจนะจากการ(คิดเอง)จานเบรค 2 ข้างสึกไม่เท่ากันหรือเปล่า

5. มีใครเสนออะไรอีกไหมครับพี่น้อง

6. OoyNalaemKorat

OoyNalaemKorat New Member Member

670
    4
    0
    ไม่ได้เห็นกับตา ไม่ได้คลำกับมือ บอกตรงๆครับได้แค่เดาๆ

7. ขอบคุณครับคุณออย เกียร์คุณออยเทพมากเลยครับ+ อยากใสมังจัง

8. มารชมพู

มารชมพู New Member Member

123
    0
    0
    อาการเหมือนเบรค 2 ข้างจับไม่เท่ากัน ผมเคยเป็นเบรคแรงๆ แล้วเหมือนข้างนึงมันจับมากกว่าอีกข้างทำให้รถเป๋ไปข้างเดียว

9. pitch

pitch New Member Member

254
    0
    0
    แล้วรถมีอาการสั่นเวลาขับหรืดป่าวครับ แล้วล้อหน้าได้ไส่อแด๊ปเตอร์ไหมครับ

10. siamtech

siamtech New Member Member

160
    0
    0
    ยางรัดแร็ก.....หลวม อ๊ะป่าวค๊ะ

11. เปลี่ยนยางรัดแร็กแล้วครับ ซื้อมาหนึ่งคู่ สองร้อยบาท แล้วเปลี่ยนเองครับ

แต่ก็ไม่หายครับเบรคยังดึงขวาอยู่ ทำไงดีครับ
    เป็นที่ช่วงล่างเปล่าครับ ผมถามราคามา ชุดล้อคู่หน้าทั้งหมด ประมาณ 2000 กว่าบาท ช่างบอกลูกหมากซ่อมได้ก็ซ่อมครับ

(ผม สงสัยว่า...ก่อนว่างเครื่อง แปลงเบรคก็ดึงอยู่ ว่างไปแล้ว แปลงเบรคไปแล้วก็ยังดึงอยู่ ผมเลยสงสัยว่เป็นที่ช่วงล่างอ่ะครับ ...................แต่รถก็วิ่งได้ตรง ปล่อยมือ ก็ตรง เลยงงๆอยู่ ถามผู้รู้หน่อยครับ

12. OoyNalaemKorat

670
    4
    0
    ยางแบน 55+ ล้อเล่นครับเอิกๆ

13. naze

naze New Member Member

88
    7
    0
    ไม่ทราบว่าดึงเยอะมั้ยครับที่ผมเคยวิ่งแค่นิดเดียวเบรคก็เอียงเยอะแล้ว
    ถ้าที่เคยกรณีคันปัจจุบัน ก็ยางรัดแล็คนี่ละครับอันใหม่แต่ไม่แน่น ต้องใช้สองชิ้นอัดทับ
    ดูว่าเวลาเลี้ยวสุดแล้วพวงมาลัยกลับมาตั้งตรงมั้ยครับ บางทีก็ดิ้นนิดๆ
    ยางรัดแล็คถ้าไม่แน่นสุด มันอาจจะดิ้นได้ครับ

แต่อีกกรณีที่เคยเจอคันเก่าของผมเป็นไม่หาย เป็นที่ปั้มเบรค เปลี่ยนหม้อลมเบรคก็ไม่หาย
    เลยลองปล่อยไหลแล้วให้ช่างช่วยกันดูว่าล้อไหนเบรคจับน้อย
    เป็นที่ด้านหลังขวาครับ แรงดันมันส่งไม่เท่ากัน ไปข้างหลังน้อย
    พอแยกออกซ้ายขวา แล้วจับไม่เท่ากัน
    เลยลองสลับท่อแป๊บน้ำมันเบรคกันนะครับ ตรงปั้มเบรค หายเลยครับ

14. ขอบคุณครับ ตรงที่สลับแป๊ปเนี่ย ตรงปั้มบนใช่ไหมครับ สลับท่อ จากหน้าไปหลัง ถูกต้องเปล่าครับ ( ผมสงสัยว่าเป็นที่ สายอ่อนเปล่าครับ มันมีอยู่่ด้านละ สอง เสัน เป็นไปได้ไหมครับ)

15. naze

naze New Member Member

88
    7
    0
    ของผมที่เคยสลับก็ตรงปั๊มครับ ก็ทดลองสลับดูครับ อีกอย่างก็ไล่ลมให้ครบด้วยนะครับ
    ที่เคยอ่านจากหนังสือมา ก็เคยมีกรณีว่าสายอ่อนมันบวม คือถ้าดูตอนปกติมันไม่บวมครับ แต่พอเหยียบเบรคท่อมันบวมออกทำให้แรงดันที่ส่งไปที่เบรคไม่ครบ
    แต่ก็ยังไม่เคยเจอเองครับ เคยแต่อ่านอย่างเดียว

16. NeoZelon

NeoZelon New Member Member

19
    0
    0
    สวัสดีครับ ต้องขอโทษด้วยครับผมว่าจะตอบแต่ไม่ได้ตอบสักที
    ถ้าระบบศูนย์ล้อของท่านไม่เพี้ยน เช่น ตกหลุมไม่สะบัด ปล่อยมือไม่กินซ้าย-ขวากินนิดๆไม่เป็นไรครับ ก็ให้สงสัยระบบเบรคไว้เลยครับ
    สำหรับระบบเบรคผมขอแบ่งเป็นกรณี2 แบบนี้นะครับ
    1.เกิดจากระบบดิสเบรคเอง(ข้างซ้ายครับเพราะกินขวา)
    พวกนี้ที่ต้องเช็คคือ กระบอกสูบเบคว่าเป็นรอยหรือไม่ โอริงต่างๆ ไม่บวม ยางกันฝุ่นไม่กระจุย ไม่รั่วซึม ประมาณนี้ครับ
    2.เกิดจากระบบจ่ายน้ำมันเบรค ซึ่งผมมองว่าเป็นกรณีนี้ครับเพราะรถท่านกินขวา !
    แต่ทำไมผมจึงคิดอย่างนั่นล่ะ ก็เพราะว่าหม้อลมของรถเราๆท่านๆนั้นมันอยู่ทางขวาใช่ใหมครับฉนั้นท่อน้ำมันเบรคมันจะยาวกว่าข้างซ้าย(นึกออกนะครับ)ทำให้มันมีโอกาศเจ้งง่ายกว่า(ผมเดาจากที่เคยเห็นครับ)
    เราจึงควรเช็คดังนี้ครับ
    ลองคลายน็อตไล่ลมขางซ้ายดูครับ แล้วเหยียบเบรคดูว่าน้ำมันออกมาขนาดใหน แล้วลองเทียบกับข้างขวาครับ ถ้าออกน้อยกว่า(ซึ่งผมคิดว่าเป็นแบบนั้นครับ) ก็ชัดเจนเลยครับว่าเกิดปัญหากับระบบส่งน้ำมันแล้ว
    ผู้ต้องสงสัยอันดับ1คือสายอ่อนครับ(ร้อยละ 90) นอกนั้นอาจเกิดการรั่วซึมในสายแข็ง หรือสายแข็งตันตามรอยต่อต่างๆ

สุดท้ายขอเรียงลำดับความน่าจะเป็นของปัญหานี้ครับ
    1.สายอ่อนอย่างแรก (เพราะมันอ่อน)
    2.กระบอกสูบฝืด อย่างแรง
    3.จานลื่นข้างซ้าย
    4.ผ้าเบรคลื่นข้างซ้าย

ปล.รถท่านอยู่ที่ใหนครับเผื่อผมช่วยดูให้ได้ครับ
    บอม 0865665911

17. NeoZelon

19
    0
    0
    ลืมบอกค่าใช้จ่าย ถ้าเป็นที่สายอ่อน ชุดหน้าทั้งหมด 4 เส้นครับ ของธรรมดาร้านอะไหล่หน้าปากซอย ก็เส้นละร้อยต้นๆครับรวมกันไม่น่าเกิน 600 ครับ
    แต่เอาแบบเทพ พวกสายถัก ก็จะแพงหน่อยครับ เรื่องราคาผมไม่แน่ใจครับ แล้วแต่ร้าย แล้วแต่ยี่ห้อ

18. ป็อป

ป็อป New Member Member

91
    0
    0
    ลองดูคอม้ารึยังคับ คดรึป่าว

19. ขอบคุณข้อมูลจากพี่บอมมากน่ะครับเดี่ยวลองทำดูครับพี่

20. NeoZelon

19
    0
    0
    ลองไล่น้ำมันดูก่อนนะครับว่าข้างซ้าย(ข้างคนนั่ง)มีน้ำมันออกมาน้อยผิดปรกติใหม ถ้านน้อยก็ค่อยเปลี่ยนสายอ่อนครับ

21. หายแล้วครับ เปลี่ยนสายอ่อนครับ ขอบคุณพีีๆๆๆๆๆๆทุกท่านมากน่ะครับ ขอบคุณครับ

22. NeoZelon

19
    0
    0
    ยินดีด้วยครับ

23. oiuo

oiuo Guest

0
    0
    0
    หน้าแหลม วาง 3s ยาง 185 r15 กะทะ nisan ทีด้าครับ

แนะนำให้ไล่ระบบน้ำม้นเบรคใหม่ ล้างกระบอกล้อหน้าทั้งสองข้าง น่าจะเป็นเพราะน้ำมันเบรกไม่ได้สมดุลเวลาเหยียบเบรค ข้างไหนฟืดก็จะจับช้ากว่าหรือไม่จับทำให้ข้างที่จับก่อนถูกดึง ลองดูนะ ผมหมดไป 800 บาทได้นะ ทำที่ เต้น ศรีเมือง 2 ท่าพระ

24. oiuo

oiuo Guest

0
    0
    0
    หน้าแหลม วาง 3s ยาง 185 r15 กะทะ nisan ทีด้าครับ

ตอนนี้ ติดตั้ง lpg แลมด้า ออโต้แกีส อยากเปลี่ยนเป็น ngv ใครสามารถแนะนำได้บ้างครับ ว่าจะใช้ถังขนา่ดเท่าได ระบบอะไร ดีคครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้