สตาร์ทไม่ติดตอนเครื่องร้อนคับ

การสนทนาใน 'Nalam Club' เริ่มโดย Boat Landing, 18 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Boat Landing

Boat Landing New Member Member

4
    0
    0
    ช่วยแนะนำหน่อยคับเครื่อง SR20de คือสตาทร์ไม่ติดเวลาเครื่องร้อน ไฟที่หน้าปัดตกแถมรีเลย์ดังไม่หยุด แล้วไดน์ สตาร์ทไม่ทำงาน ต้องรอให้เครื่องเย็นมันถึงจะติดขับ ได้ปกติคับ มีพี่ๆ ท่านไหน รู้บ้างคับ ว่าเป็นเพราะอะไร

2. NeoZelon

NeoZelon New Member Member

19
    0
    0
    สวัสดีครับ ผมบอกก่อนเลยว่าผมไม่ได้เก่งอะไรมากมายแค่พอรู้ระบบการทำงานของเครื่องยนต์นิดๆหน่อยๆน่ะครับ

ก่อนอืนขอถามว่าตอนเครื่องร้อนไดร์สตาร์ทไม่หมุนเลยหรอครับ?
    ถ้ามันหมุนให้ดูที่คอร์ยหัวเทียนผู้ต้องสงสับอันดับ1ครับ

แต่ถ้ามันหมุนล่ะ !! หมาถึงเงียบไปเลยนะครับ
    เป็นที่ระบบสตาร์ทแน่ๆครับ
    ประเด็นแรก ผมเดาว่า(เพราะไม่ได้เห็นกับตา)เป็นที่รีเรย์ที่จะส่งไฟไปที่มอร์เตอร์สตาร์ทรู้สึกจะเรียกว่า รีเลย์ EFIครับ มันอาจมีมดขึ้นหรือน้ำเข้าไปเกิดสนิมทำให้หน้าสัมผัสมันไม่ค่อยดีครับ
    วิธีแก้ ทำความสะอาดไดร์สตาร์ทครับโดยการเอาเอาไขควงเคาะๆที่ไดร์สตาร์ทดูครับ เช็คสายไฟด้วยน่ะครับว่าหลวมใหม ถ้าหลวมก็เอากระดาษทรายขัดๆแล้วไขให้แน่นครับ

ประเด็นที่2 ต้องถามว่าเวลาเครื่องร้อนๆ(ตอนที่สตาร์ทไม่ติดนั้นและครับ) พอบิดกุญแจพัดลมมันหมุนเลยหรือไม่ ถ้ามันหมุนเลยก็อาจจะเป็นเพราะพัดลมมันตึงกระแสไฟฟ้าไปใช้เยอะครับ เกือบๆ30Aเลยนะครับมันเลยส่งผลให้ไฟไม่พอครับ

มีอีกหลายประเด็นครับลองโทรมาคุยกันดีกว่าครับ บอม0865665911 ครับ
    ปล.โทรมาได้ทุกเวลาครับไม่ต้องเกรงใจ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้