สอบถามค่า Clearance Valve ของ D16Y8 หน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Mercy Killing, 17 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Mercy Killing

Mercy Killing New Member Member

7
    0
    0
    พอทราบไหมครับว่า Spec ตาม Standard ของการตั้งวาล์ว เครื่อง D16Y8 คือเท่าไหร่

รถผมใช้มา 240,000 km ถ้าจะตั้งวาล์ว สามารถตั้งตามแค่ Standard เดิมได้หรือเปล่า

หรือว่าต้องชดเชยเพิ่มอย่างไรบ้างครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ :)

2. จะให้ดีก็เช็คกำลังอัดดูก่อนครับ ถ้าวาล์วไม่ทรุด ไม่รั่วก็ตั้งตามค่าของโรงงานได้เลย
    ถ้ากำลังอัดน้อย หรือแตกต่างกันระหว่างแต่ละสูบเยอะ ๆ ควรจะเจียรบ่าวาล์ว และ
    บดวาล์วใหม่

ค่า Standard ของการตั้งวาล์วก็ตั้งตามนี้เลยครับ โรงงานเค้ามี Clearance มาให้อยู่แล้ว
    ลองหาอู่ที่มีประสบการณ์ จะบอกได้ ว่าควรจะตั้งให้ชิด หรือให้ห่าง

INTAKE 0.15 - 0.19 mm
    EXHAUST 0.17 - 0.21 mm

3. ulma69

ulma69 New Member Member

313
    1
    0
    เก็บเกี่ยวข้อมูลคับ เดี่ยวรถผมเสร็จจะโทรไปปรึกษาเรื่องเครื่องหน่อยนะคับพี่เต้ (อยากแรง แคมเดี่ยว)

ลองดูในบอร์ด Unity ได้เลยครับ ผมกับน้ากาญจน์เคยเขียนลงไว้คร่าว ๆ แล้ว
    ถ้าโทรมาบางทีทำงานรับบ้าง ไม่รับบ้าง ติดต่อไม่ได้ก็โพสถามในบอร์ดได้เลยครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้