!!! ช่วยด้วยคับ Rover 623Gs ผม เวลาขับไปสักพัก แล้วเครื่องร้อน พอดับเครื่องจะสตารท์รถ ไม่ติดคับ ต้

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย theboln, 12 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. theboln

theboln New Member Member

2
    0
    0
    Rover 623Gs ผม เวลาขับไปสักพัก แล้วเครื่องร้อน พอดับเครื่องจะสตารท์รถ ไม่ติดคับ ต้อง รอ เกือบ ชม. บางทีก็เป็น ชม. เลยคับ
    ลำบากมากเวลาจะไป ตจว. พอขับไปเติมแก๊ส ดับเครื่อง เติมเสร็จ สตาร์ท ไม่ติด รอจนเหนื่อย
    เป็นเพราะอะไรคับ แล้วเข้าอู่ที่ไหนดีคับ ผมอยู่แถว รัตนาธิเบศร์ งามวงศ์วาน แคราย คับ

จะรีบเอารถไปทำก่อน เพราะจะเอาไปตจว. วันศุกร์นี้อ่ะคับ

รบกวน ชาว rover ด้วยคับ

ปล. รถผม ติดแก๊ส LPG มาแล้วตั้งแต่ตอนซื้ออ่ะคับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวรึป่าวคับ

2. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    ครื่องร้อน หมายถึง ความร้อนขึ้นหลอครับ !!

สตาร์ด ไม่ติด อาการเปนยังไง เงียบเลย หรือ มีเสียงแช๊ะ แช๊ะ แต่ไม่ติด !!

แล้ว เวลาสตาร์ด ใช้อะไร สตาร์ด ครับ แก๊ส หรือ น้ำมัน !!

3. theboln

theboln New Member Member

2
    0
    0
    คือหมายถึง ขับรถมาสักพักอ่ะคับ สักเกิน 15-20 นาทีขึ้นไป ถ้าดับเครื่อง รถจะสตาร์ทไม่ติดแล้ว ไม่มีเสียงอะไรด้วยคับ ตอนสตาร์ท แต่ขับมาไม่ถึง 5 นาที ถ้าดับ เครื่องจะยังสตาร์ทได้อยู่คับ

ตอนนี้มีอีกอาการแล้ว คับ ขับๆแล้ว เครื่องสะดุดแล้วดับ (เวลาใช้แก๊ส) แต่ถ้าขับน้ำมัน จะไม่เป็นคับ

รบกวนแนะนำอู่ที่เก่งๆ ด้าน เครื่อง rover กับ ร้าน แก๊สดีๆหน่อยคับ

4. pavelbenz

pavelbenz New Member Member

254
    1
    0
    -ถ้าใช้น้ำมันอย่างเดียว ดับเครื่อง แล้วสตาร์ทติดมั๊ย (หรือตอนบิดกุญแจสตาร์ทมีเสียงรึป่าว ถ้าไม่มีผมสันนิษฐานว่าน่าจะเป็นที่ไดชาร์ตนะคับ)

-แก๊สเป็นระบบอะไรคับ mixerหรือหัวฉีด

-ตอนที่สตาร์ทไม่ติดเคย เอารถมาพ่วงแบตรึป่าวคับ ถ้าเคยสตาร์ทติดมั๊ย

ปล.หาอู่ที่ถนัดรถHondaก็ได้คับ อะไหล่ส่วนมากใช้ร่วมกับฮอนด้าได้

5. โย่ง199

โย่ง199 Guest

0
    0
    0
    เครื่องร้อนแล้วดับสตาร์ทไม่ติด

ถ้าอาการอย่างน่าจะเป็นที่ Coil เสื่อมครับ พี่แนะนำให้เปลื่ยน Coil ดู ขับรถไปที่เซียงกงแถวบ้านแล้วให้เขาถอดเทียบดูกับของ Honda ได้
    แล้วให้เขาใส่พร้อมกับสตาร์ทเครื่องลองดู ติดเครื่องไว้ซัก 15 -20 นาทีแล้วดับ แล้วลองสตาร์ทดูอีกทีว่าติดหรือเปล่า เหตุที่ต้องขับรถไปให้เขาลอง
    เพราะเครื่องไฟ ถ้าซื้อแล้ว ทางเซียงกงจะไม่รับเปลื่ยนหรือคืนครับ ต้องลองให้แน่ใจก่อนแล้วค่อยจ่ายเงิน ราคาไม่น่าจะเกิน 700 บาทครับ

6. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    ลองแชร์ อาการกันคร๊าฟ !! เพ่- น้องเรา กำลัง ต้องการความช่วยเหลือ !!!

7. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    sw ควบคุมแก๊สพังป่าวครับ ลองเช็กดู

8. ผมไม่มีข้อมูลเลย...ถ้ารถติดแก๊ส
    แต่เป็นกำลังใจให้...แก้ไขปัญหาให้จบโดยเร็วนะครับ
    จะได้เห็น RoVEr มาวิ่งบนถนนเยอะ ๆ ครับ

9. tanakhon

tanakhon New Member Member

73
    0
    0
    ถ้าสตาร์ทไม่ติดทั้งน้ำมันทั้งแก็ส โดยขณะบิดกุญแจสตาร์ทไม่มีเสียงอะไรเลย ดูไฟที่แผงหน้าปัดครับมีอาการวูบลงไปหรือเปล่าถ้าวูบลงไปแต่ไม่ติดไม่มีเสียงอะไร ผมเคยเป็นมันเป็นอาการไดสตาร์ทเสียหรืออาจจะไม่เสียแต่แปรงถ่านด้านในมันติด ผมแก้ปัญหาเฉพาะหน้าโดยใช้ไม้หรือเหล็กกระแทกแรงๆลงบนไดสตาร์ท มันจะสตาร์ทติดขึ้นมาทันทีครับตอนนั้นต้องพกเหล็กแท่งใหญ่อยู่พักหนึ่ง หน้าตามันเจ้าไดสตาร์ทเป็นแท่งกลมๆน่ะครับ
    แต่ถ้าไฟหน้าปัดวูบลงแล้วมีเสียงคล้ายจะติดแต่ไม่ติด เสียงจะดัง แค็ก แค็ก แล้วมันก็เงียบโดยหากบิดกุญแจสตาร์ทแช่ไว้ไฟหน้าปัดจะวูบแต่เงียบ ตรงนี้อาจจะเป็นที่ตั้งไฟแก่ครับ หรือจานจ่ายเริ่มพัง 3 สองอาการนี้ตอบตามประสบการ์ณตรงน่ะครับ
    แต่ถ้าใช้แก็สสตาร์ทมีอาการ ใช้น้ำมันสตาร์ทไม่เป็นไรติดปกติ แสดงว่าอยู่ที่ระบบจ่ายเชื้อเพลิงแก็สอย่างเดียวครับ แต่อย่างน้อยก็ต้องมีเสียงสตาร์ทดังให้ได้ยินบ้างครับ
    แล้วถ้าบิดกุญแจสตาร์ทไฟก็ไม่วูบลงเสียงสตาร์ทก็ไม่ได้ยินเลย เหมือนกับอาการเข้าเกียร์ D แล้วสตาร์ท ผมว่าน่าจะอยู่ที่ระบบไฟครับ
    แล้วอยู่แถวใหนครับเผื่อจะได้แนะนำร้านใกล้ๆบ้านให้ได้ครับ
    อย่าลืมเช็กเบตเตอรี่ด้วยน่ะครับหากอายุการใช้งานเกินปีครึ่งมีโอกาสสูงครับที่จะเป็นที่ตัวนี้ เบ็ตเตอรี่เดี่ยวนี้อายุการใช้งานสั้นมากครับ
    ส่วนอาการเครื่องสะดุดตอนใช้แก็สต้องเรียนรู้แล้วค่อยๆจูนครับ ลองหาข้อมูลรุ่นหม้อต้มของเราแล้วดูในพวกแก็สไทยน่ะครับมีข้อมูลเยอะ
    ตอบผิดพลาดก็ต้องขออภัยน่ะครับไม่ใช่ช่าง แต่ก็รักในโรเวอร์มากๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้