แม็กของน้องเบนซ์นะคร้าบบ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย pavelbenz, 17 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pavelbenz

pavelbenz New Member Member

254
    1
    0
    ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่ป๊อบมากเลยนะค๊าบ ที่สอนวิธีลงรูปให้ อิอิ

ในที่สุดก็ได้แม็กซะที หลังจากตัดสินใจและหาซื้อมานาน ตอนแรกๆก็ว่าจะเล่นแม็กญี่ปุ่น เบาๆ เล็กๆ

พอมาคิดอีกทีนึงว่า ชุดพาร์ทมันไม่เอื้ออำนวยในการซิ่งบนถนนเมืองไทยซักเท่าไร จึงตัดสินใจที่จะเปลี่ยนนิสัยการขับตัวเอง

ก็ได้มาจบกับแม็กHRE P40สไตล์รถยุโรปชุดนี้ครับ ขอบ18หน้า8.5 ออฟ 35หลัง9.5 ออฟ45 มาดูรูปกันเลยดีกว่าครับ ^^

ล้อหน้านะครับ

หน้าตื้นๆ ค๊าบ ก้านยกนิดๆ

มาดูคู่หลังกันต่อค๊าบ หลังกว้าง9.5

ก้านยกๆ หลุมลึกๆ ค๊าบผม ล้นๆแน่นอนค๊าบ

ฝาล้อสวยๆ จากค่ายHRE

แม็กชุดนี้กำลังจะติดตั้งภายในอาทิตย์นี้ค๊าบผม จับคู่กับยาง 225/40/18 และ 245/40/18

และกำลังหาโช๊ค Tein Ha หรือ โอรินคู่หลัง(พอดีเจอแต่คู่หน้าน่ะครับ) ใครเจอช่วยชี้เป้าด้วยนะค๊าบ 089-677-8875

ขอบคุณล่วงหน้าค๊าบผม

2. pavelbenz

254
    1
    0
    รูปวันวานที่เพิ่งติดตั้งกันชนหน้าและด้านข้างเสร็จ ก่อนจะแยกทางกลับบ้านก็ได้ลงมากินลมชมวิวเมืองเพชรบุรีกันนิดๆค๊าบผม

จาม่ายได้เห็นล้อเดิมๆอีกแร้วซินะ :cry:

เห่อลงรูปนิดนึง อิอิ ติชมได้นะค๊าบ :)

3. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    โอ่ววว !!!

อารายกันนี่ !!!!

ไปกันใหญ่แล้ว !!!!

4. natsmooth

834
    0
    0
    เอาเบรค มาโชว์ น่อยสิ !!!! อยากเหน เบรคคับ !!!

5. หล่อเลยครับ...
    แม็กน้อง BenZ คัวนี้เข้าเรียกสีอะไรครับ
    ใช้ ดำด้าน เปล่าครับ

6. pavelbenz

254
    1
    0
    พี่ป๊อป : สีดำด้านค๊าบ

นัท : เดี๋ยวตอนเย็นจะเอารูปเบรคมาลงให้นะครับ แต่ว่ามะใช่ของเบนซ์นะ เพราะว่าของอยู่อู่เตรียมทำสี และสกรีน MG Rover ครับ ^^

7. natsmooth

834
    0
    0
    โอ้โห !!!

ตื่นเต้น งะ !!!

อย่าลืมที่ผมบอกน๊ะคับ เบ๊น !!! สืบต่อ อย่าให้ ตำนาน Rover เราจบสิ้น๊ะคับ !!! ๔๔๔๔๔๔

8. pavelbenz

254
    1
    0
    พอดีเห็นว่ารูปมันไม่ค่อยชัดเลยเอารูปของรถที่ใส่แล้วมาลงไว้ให้ดูครับ

ตัวนี้สีนี้เลยค๊าบ แต่เล็กกว่า ในรูปน่าจะ19-20"

9. natsmooth

834
    0
    0
    เอาซะ หล่อเลยน๊ะครับ !!!!

รถ อะ !!! 5555555

10. pavelbenz

254
    1
    0
    พอดีไปหารูปมานมีแต่รถสีโทนสว่างใส่น่ะครับ

มีรูปนี้แหละที่รถสีโทนเข้มใส่กะแม็กสีดำด้านแหละ

ออกแนวดุดันหน่อย และแม็กจะทำให้คาลิปเปอร์เด่นขึ้นมาเลยคับ

แต่คงม่ายหล่อเท่าในรูปล่ะ ขอซัก10%ก็พอ:D

11. ดุ สุด ๆ ...
    แต่ส่วนตัวผมชอบแม็กสีสว่าง ๆ มันเข้ากับรถได้หลายสีครับ

12. manixstreet

manixstreet New Member Member

47
    0
    0
    อยากเห็นรูป บน 623 อะครับ

13. pavelbenz

254
    1
    0
    นัดช่างทำวันศุกร์นี้น่ะคับ เด๋วผมจะลงรูปให้วันเสาร์นะคับ เพราะว่าต้องแปลงเบรคด้วย คิวยาวT-T

14. วันเสาร์ผมเข้า กรุงเทพฯ ถ้าไงนัดเจอกันดีไหม...ครับ
    จะได้เห็นกับตาชัด ๆ กันเลย

15. pavelbenz

254
    1
    0
    ได้ค๊าบ แต่ว่าผมขับเร็วม่ายได้นะค๊าบ ขับรอผมหน่อยนะ อิอิ เพราะคาดว่าล้อหน้าจะล้นออกมาพอสมควร แต่ข้างหลังไม่น่าจะเป็นไร

ยังไงโทรนัดกันอีกทีนะค๊าบ:D

16. natsmooth

834
    0
    0
    วัน เสาร์ ไม่ว่าง งะ โห !!

เสียดาย เอารูป มาแบ่งปันด้วยน๊ะคับ !!!!

17. pavelbenz

254
    1
    0
    มาลงรูปต่อล่ะค๊าบ แปลงเบรคใช้เวลาวันนึงเต็มๆคับ นำรถเข้าอู่ตั้งแต่9โมงเช้า

นำแม็กไปใส่ยางเรียบร้อยล่ะ

รถขึ้นสามขารอการแปลงเบรค ซึ่งใช้เวลาทำนานมากๆ เพราะว่าต้องวัดขายึดกันอย่างละเอียด

ล้อหลังแค่เจาะดุมเพิ่มก็นำล้อมาติดตั้งได้เลย ใส่ไปแล้วติดสปริงด้านในจึงต้องรองสเปเซอร์12mm. ในรูปนี้เป็นตอนที่ยังไม่ได้รองสเปเซอร์นะคับ

เอาล่ะ มาทำข้างหน้าต่อ ทุ่มนึงแล้วยังทำขายึดยังม่ายเส็ดเลย ฮือๆๆ ดูท่าทางอีกนานแน่ๆเลย

ไม่มีอาไรทำ เรยเอาแม็กมาถ่ายเล่นๆ อิอิ

เด๋วมาต่อนะค๊าบบ

18. pavelbenz

254
    1
    0
    ต่อๆๆ กว่าจาแปลงเบรคเสร็จก็ปาเข้าไปเกือบ5ทุ่ม(แต่ก็ถือว่าเร็วแล้วนคับ ผมไปถามบางอู่เค้าใช้เวลาแปลง1อาทิตย์แหนะ แถมให้เตรียมคอม้ามาด้วยนะ หึ หึ :() ระหว่างนั้นก็มีชาวแอคคอร์ดตาเพชร มานั่งดูช่วยเป็นกำลังใจ:D ให้การต้อนรับกันเป็นอย่างดีเรยค๊าบบ แต่ละคันนี้งามๆทั้งนั้น (ในการแปลงเบรคครั้งนี้ไม่มีการดัดแปลงหรือตัดคอม้าใดๆทั้งสิ้น เพื่อความสบายใจ เพราะเรื่องเบรคเป็นเรื่องสำคัญคับ ทำเผื่อไว้ดีกว่าเบรคไม่อยู่)

นี่เป็นรูปที่ติดตั้งกันเสร็จแล้วคับ

ล้อหน้าล้นออกมาเยอะเหมือนกันคับ ประมาณเกือบ1นิ้ว

หลังจากทำเสร็จ ขับออกมา เอ๊ะ...รู้สึกแปลกๆ ทำไมมานเบรคไม่ค่อยจะอยู่ เลยขับกลับเข้าไปถามอู่อีกทีนึง เค้าบอกว่า เบรคมันกำลังเซตตัวอยู่ เพราะว่าคาลิปเปอร์และจานมันไม่ได้ใช้มานาน ผมก็เอาละ ช่างมัน ขอtestก่อน ขับรถออกจากบางบัวทอง มุ่งหน้าสู่ บางนาตราด ความรู้สึกที่รู้ได้ชัดเจนคือ หน้าไวขึ้นมาก ยางad08ทำให้รับรู้ถึงพื้นถนนบวกกับเสียงยางซึ่งค่อนข้างที่จะดัง พอเห็นโค้งไกลๆ ก็กดซัดเข้าไป140 ยางไม่มีร้องเลยคับ เกาะติดถนนดีมากๆๆ ขนาดยังไม่ได้วอร์มยางเลย ถ้าวอร์มให้มันร้อนๆก่อนนิมันจะขนาดไหน แต่ว่าช่วงล่างผมมันบอกไม่ไหวแล้ว:cry: ขับไปซักพักก็เจอฝนตกคับ เป็นอันสิ้นสุดการทดสอบทันทีฮะ

ถึงบ้านจนได้ จะมาอัพรูปต่อให้เรื่อยๆนะค๊าบ

19. natsmooth

834
    0
    0
    แม่เจ้าโว้ย !!!

ดูลายยาง AD08 สิ !!! บั้ง โต๊โต !!! (ซิ่งแล้ว)
    ใส่ โช๊ค ยังคับ เบ๊น ตอนนี้ tien ha+hr มาแล้ว น๊ะครับ ลองดู !!!
    แล้วรถ เอาลงได้อีกมั้ย ติดอะไรรึป่าว ลองสเปเวอร์ 12mm ต้องเปลี่ยนน๊อตมั้ย

รายการทั้งหมดนี้ ค่าเสียหายเท่าไรครีฟ !!! วันไหนว่าง โทหาน่อย เจอกันร้าน ผม !!
    OK

20. pavelbenz

254
    1
    0
    รถเอาลงไม่ได้เลยคับ นัท ตอนนี้ขับได้อยู่60-80ไม่งั้นตอนจั๊มเนินโดนยางคู่หน้าน่ะคับ ท่าทางจะต้องดึงข้างหน้าคับถ้าจะเอาลงต่ำกว่านี้ แต่ข้างหลังเอาลงได้แต่ต้องพับซุ้มคับ

ส่วนเรื่องรองสเปเซอร์ เบนซ์ให้ช่างเค้าทำดุมไว้รองรับสเปเซอร์ได้ถึง12mm. จึงไม่มีปัญหาคับผม

โช๊คตอนนี้ดูๆอยู่คับ มี4อย่างที่เลือกดูๆอยู่น่ะคับ
    1.Tein type flex
    2.Tein CS(Comfort Sport) เบิกใหม่แพงกว่าtein flexอีกอ่า
    3.Ohlins PCV
    4.Buddy Club Racing Spec สไลด์กระบอก

กำลังจะตั้งกระทู้ถามอยู่พอดีเลยเรื่องโช๊ค เพราะว่าผมไม่เคยใช้โช๊คซิ่งมาก่อนเลยน่ะคับ ดูโช๊คก็ไม่เป็น ถ้ามีคำแนะนำอะไร บอกได้เลยนะคับ

เบนซ์เคยคำนวณค่าเสียหายทั้งหมดที่ทำมาตั้งแต่เดือนเมษาแล้ว มมีรายการดังนี้
    -ช่วงล่างยกชุด ทุกอย่าง
    -แม็ก ยาง
    -โช๊ค
    -เบรคLexus ls430 monoblock
    -ชุดแต่ง สปอตไลท์
    -ดึงโป่ง
    -เฮดเดอร์DC ท่อเลสทั้งเส้น ปลาย5zigen proracer

คิดม่ายออกล่ะ น่าจะประมาณเกือบแสนกลางเลยน่ะคับ รวมค่าแรงต่างๆด้วย:cry:

แต่ว่าคราวนี้ได้เปนคู่หูดูโอ้ล้อดำกันแล้วนะคับนัท ถ้ามีโอกาสมาถ่ายรูปคู่กานนะค๊าบ^^

21. natsmooth

834
    0
    0
    ถ้าเรื่องช่วงล่าง งั้น ผมขอเชียร์

1.Tein type flex

อยากรู้ ฟิวลิ้งเปนไง ลองนั่ง EK คันเหลือ ที่ดิสเพล นัดแนะนำ ให้ น้องมันชื้อเอง ไม่ผิดหวังแน่นอน !!!

22. natsmooth

834
    0
    0
    ถามอีกนิด วันนี้ที่เบ๊นโทมาลืมถามครับ !!

สายหัวเทียน ใส่ เป๊ะเลยป๊ะ !! รุ้ สึก อะไรบ้างมั้ย !!!

23. pavelbenz

254
    1
    0
    ใส่เป๊ะคับ ถามว่ารู้สึกมั๊ย บอกได้เลยว่าไม่รู้สึกเลยน่ะคับ เบนซ์เอาแค่ความสวยงามเท่านั้นแหละ

เบนซ์ว่า ถ้าจะให้ไฟแรงจิงๆแบบเห็นๆไปเลย ใช้คอล์ยแยกmsdหรือปรับองศาคอล์ยน่าจาเห็นผลกว่าเยอะนะ

ปล. วันนี้เจอรถตัดหน้า กระแทกเบรคไป รถเบรคหยุดแบบนิ่งๆเลย ทำให้รู้เลยว่ามานต่างจาเบรคเดิมหยั่งงี้นี่เอง bmwคันข้างหลังเบรคไม่ทันหักหลบเลย-_- เกือบปายล่ะๆ

เข้าใจอารมณ์ตอนนั้นที่เกือบชนท้ายรถนัท ที่พระราม5เรย อิอิ

24. natsmooth

834
    0
    0
    5555555

เสริมนิสๆ ครับ จิงๆ ตั้งองศาไฟให้แก่ ไม่ใช่ทางเลือกที่ดีเท่าไร ตั้งได้น๊ะครับ แต่เขกกัน ยับ

25. pavelbenz

254
    1
    0
    ขอบคุณค๊าบนัท แบบนี้ต้องจัดmsdซักชุดและ อิอิ ^^

อาทิตย์หน้าร้านที่เบนซ์คุยอยู่จะมีโช๊ค Ohlins PCVกับTein type flexมาลง จะมาอัพเดทเรื่อยๆนะค๊าบ

26. manixstreet

manixstreet New Member Member

47
    0
    0
    แปลงดุมที่ไหนนะแถวบางนะอะเปล่าครับ

27. pavelbenz

254
    1
    0
    แปลงแถวบางบัวทองน่ะคับ เป็นอู่ประจำของแอคคอร์ดตาเพชรคลับ น่ะคับ วันเดียวเสร็จ แต่ต้องโทรไปนัดช่างก่อนน่ะคับ

28. ยังไม่ได้เห็นรถน้อง BeNZ เลย...
    ลงรูปชัด ๆ ถ่ายตอนมีแสง เอาหลาย ๆ มุม
    ขอชมหน่อยครับ

29. TG Rover

TG Rover New Member Moderator

936
    2
    0
    เมื่วานมีโอกาสเจอรถน้องเบนซ์แล้วครับ สวยโหดดีครับล้อดำ

30. pavelbenz

254
    1
    0
    ขอบคุณคับ พี่โอม บ้านเบนอยู่แถวนั้นน่ะคับ^^

ตูดเป็ดงานที่ไหนหรอคับ งามมั๊กๆ พอดีเหนแต่ข้างหลังแปบเดียวเอง ไปไวมากเรย-_-

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้