วันนี้เพิ่งเห็นสังเกตุ ผมขับไปหารถเจ้าของรถ คุณลืมเปิดไฟสัญญาณข้างหน้า มันอันตรายมาก

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย seila4club, 16 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    ผมเปิดกระจกข้างคนขับ บอกโบกมือให้รถเจ้าของรถ บอกว่า " คุณลืมเปิดไฟสัญญาณไฟข้างหน้าเถอะนะครับ มันอันตรายมากนะคุณ " แต่ เจ้าของรถทำหน้างงเลย เซ็งเลย ช่วยไม่ทันแล้วดิ ปล่อยเจ้าของรถรู้สึกไปเองดีกว่า

ปล..ผมอยากช่วยเตือนด้วย และมีน้ำใจช่วยเหลืออยู่แล้วครับ

สมุมติว่า

ดวงดี : เปิดไฟสัญญาณไฟข้างหน้าแล้ว ขับไปเรื่อยๆ พอใกล้ถึงเข้าทางเลี้ยวเลนซ้ายรือเลนขวา
    เปิดไฟสัญญาณไฟเลี้ยวแล้ว เห็นสักเหตุเห็นดวงซวย(ไม่มีไฟสัญญาณไฟข้างหน้า)มาขนกันกับดวงดี
    พอลงออกจากรถแล้ว เดินไปมาหาดวงซวย ตะโกนว่า เฮ้ย...แม่งดวงซวยไม่ยอมเปิดไฟสัญญาณไฟข้างหน้าเลยนักหรอ
    ดวงซวย : รู้สึกว่าดวงซวยทำอะไรไม่ถูก
    ดวงดี : ทำไมคุณทำแบบนี้ได้ยังไง ไม่เปิดไฟสัญญาณไฟข้างหน้านักหรอคุณ ไม่ใช่เลียนแบบมอเตอร์ไซค์เลยน่ะ
    ดวงซวย : ขอโทษนะค่ะ(ครับ) ไม่สังเกตุเปิดไฟสัญญาณ เพราะเพิ่งคนขับมือใหม่ไม่กี่เดือนเอง และเห็นหน้าปัดเปิดไฟ รู้สึกว่า เปิดไฟข้างหน้าแล้วค่ะ(ครับ)
    ดวงดี : หรอก แล้วคุณหัดขับมือใหม่ ใครมาสอนทำแบบนี้เลียนแบบมอเตอร์ไซค์หรอคุณ หรือว่า ตัวเองขับรถเก่งมากนักหรอ
    ดวงซวย : ไม่มีใครมาสอนหนู(ผม) ขับรถเก่งเป็นแล้ว ไม่เคยไปเรียนขับรถมาก่อน แต่เพื่อนหนู(ผม)มาสอนให้ด้วย
    ดวงดี : อ้าว ไม่เคยเรียนขับรถมาก่อนหรอ เพื่อนคุณสอน ไม่ค่อยรู้เรื่องหรอ มันมั่วใช่ไหมอ่ะ
    ดวงซวย : ไม่ได้มั่วแต่มั่วนิดหน่อยค่ะ(คับ) เค้าจะไม่ได้บอกเตือนอะไรทุกอย่าง
    ดวงดี : หรอก ผมจะไปฟ้องตำรวจเอาไหม เพราะคุณไม่ยอมเปิดไฟสัญญาณไฟข้างหน้า มันผิดกฎหมายด้วย
    ดวงซวย : ทำอะไรไม่ถูก แล้วขอโทษกะดวงดีเป็นอย่างรุนแรงมากน่ะค่ะ(คับ)
    ดวงดี : ผมโทรเรียกรับประกันมาแจ้ง พอเค้ามาถึงมาถ่ายให้สังเกตุ ว่า ดวงซวยทำผิด และดวงดี ถูกต้อง
    ดวงซวย : ค่ะ(คับ) ยอมรับผิดด้วย แล้วบอกดวงดีว่า หนูบทเรียนรู้เรื่องทำแบบนี้ ครั้งต่อไป
    ดวงดี : " ครั้งต่อไปนี้ ดวงซวยต้องเปิดไฟสัญญาณไฟข้างหน้าทุกครั้ง บทเรียนรู้เอาไว้เผื่อความปลอดภัย "
    ดวงซวย : ค่ะ(คับ)

แค่นี้ก่อนนะครับ
    ผมคิดเรื่องเอง มันเรื่องสมุมติน่ะครับ แล้วต้องระวังให้ดีๆก่อนนะครับ ถ้าสังเกตุ รถอื่นลืมเปิดไฟสัญญาณไฟข้างหน้า ต้องบอกเจ้าของรถด้วย มีน้ำใจด้วยครับ
    แต่ผมรู้ว่า ไม่ยอมบอกเตือนเจ้าของรถอยู่แล้ว มันไม่สนใจเลย แสดงว่า ไม่มีน้ำใจช่วยเหลือด้วย เป็นคนไทยมีน้ำใจบ้าง

ขออภัยว่า คลับนี้เคยรู้จักผมมานานแล้วอ่านเข้าใจหรือไม่เข้าใจ มีคนมาแปลให้ด้วย ถ้าคนในคลับไม่เคยเห็นชื่อผมมาก่อน เดี๋ยวมีคนเคยคุ้นกะผมมาก่อน มาเขียนแปลให้คนมาอ่านเข้าใจ เพราะผมอยู่ในคลับเวปนี้มา10กว่าปี :):):) แต่ขอบคุณที่แทนคนช่วยเขียนมาแปลให้นะครับ

2. tuktce

tuktce New Member Member

30
    0
    0
    ผมว่าเป็นโดยเฉพาะรถรุ่นใหม่ที่มีประเภทจอเรืองแสงอะ
    มันทำให้รู้สึกเหมือนว่ารถเปิดไฟแล้ว
    กับอีกประเภทก็มือใหม่
    ก็คิดว่าตัวเองยังมองเห็นทางอยู่
    อันตรายทั้งสองประเภทเลย
    ปกติผมเจอแบบนี้ก็อยู่ห่างๆดีกว่า
    เดี๋ยวจะโดนลลูกหลงไปด้วย

3. tokidoki 1.

tokidoki 1. New Member Member

230
    3
    0
    เดี๋ยวนี้เจอบ่อยมากส่วนมากจะเป็นผู้หญิงขับ

4. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    ช่ายๆๆๆ เห็นพบบ่อย แต่ผู้ชายก็มีด้วย มีน้อยอ่ะครับ

5. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    พวกจอเรืองแสงกะจอดิจิตอลนี่แหละตัวดีเลย
    ผมเองยังพลาดอยู่บ่อยๆ -*-
    ส่วนใหญ่ได้ยามในออฟฟิศช่วยเตือนทุกที

6. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    เค้าฟังไม่รู้เรื่องหรือเค้ากำลัง งง อะไรอยู่รึเปล่าเลยลืมเปิด เพราะบางทีแสงถนนมันสว่างขับเพลินก็เลยลืม

7. seila4club

997
    47
    28
    อ้าวหรอ ลืมเปิดไฟ???? อิอิอิ ต้องหัดเปิดไฟบ้าง

8. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    จริงทุกประการตามนั้นเลย

9. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ฝนตกก็รบกวนเปิด ด้วย นะครับ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้