แนะนำอู่ให้หน่อยครับ จะเปลี่ยนเกียร์ธรรมดาเป็น AUTO ครับ

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย OrNaJa, 27 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. OrNaJa

OrNaJa New Member Member

38
    0
    0
    เครื่อง 1G อยากเปลี่ยนเป็นเกียร์ AUTO ครับ พี่ๆช่วยแนะนำร้านหรืออู่ที่ไว้ใจได้ให้หน่อยครับ

ขอบคุณมากๆครับ

2. onelamao

onelamao New Member Member

13
    0
    0
    อยู่แถวไหนอะครับพี่;)
    พี่ๆในคลับจะได้แนะนำถูกอะคับพี่

ปล. ตอนแรกธรรมดาตอนนี้ออโต้
    แต่อย่ากลับมากธรรมดามากกว่าอะ :cry:

3. DON_SF

DON_SF New Member Member

636
    0
    0
    ถ้าสะดวกจะมาแถวรามอินทรา ก็อู่ พี่น้อย109 อยู่รามอินทรา109 ครับ

4. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    อาจจะหาเกียร์ยากหน่อยครับ ไม่งั้นลองนัดสับเกียร์กับคุณ onelamao สิครับ นัดเข้าที่ดอนแนะนำก็ได้ หรือร้านที่รับซ่อมเครื่อง เกียร์ คลัชก็ได้ ค่าแรงยกเกียร์ประมาณ ๑,๐๐๐-๑,๒๐๐ บาท ต่อคัน กระมั้งครับ

5. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    อยู่กำแพงเพชร ถ้าจะทำรถที่ กทม. น่าจะต้องนัดกะทางอู่เรื่อง เตรียม เกียร์ ออย์เกียร เรือนไมล์ อุปกรณ์ต่างๆ ให้พร้อม มาจับใส่ วันเดียวไม่แน่ใจ เสร็จไหม เนื่องจากมี วายริ่ง นิดหน่อย ตอนผมใช้คราวน์ ผมให้คุณจอนห์ GOC จัดการให้ ทำที่ช่าง เนา ปั๊มซัสโก้ ซอยนวลจันทร์

อู่ช่างน้อย รามอินทรา 109 ผมไม่เคยลอง แต่เห็นคลับเจแซด เข้าไปกัน คลับเราก็เห็นมีดอน กะโจ๊ะ ดูๆ น่าจะโอเค ยังไง ดอนเอาเบอร์ช่างน้อย ให้ เอ็กซ์ โทรสอบถามหน่อยก็ดี

ใจผมอยากให้เอ็กซ์ทนใช้ จนกว่าเครื่องเดิมจะพัง แล้ววางเจ พร้อมเกียร์ออโต้ ทำทีเดียว ค่าแรงครั้งเดียว น่าจะคุ้มกว่า

6. DON_SF

DON_SF New Member Member

636
    0
    0
    ผมก็คิดอย่างที่พี่เอกว่านะครับ...ใช้จนกว่าเครื่องมันจะไม่ไหวจิงๆ แล้วยกเครื่องใหม่เลย คุ้มกว่า เครื่องเก่าก็ขายได้...

ของผมเกียร์ออโต้ก็ไม่ค่อยดี แต่มันยังใช้ได้ ผมก็ทนขับไปก่อน เพราะรุ้ว่าถ้าเปลี่ยนแต่เกียร์ก็โดนหลายอย่าง มองว่าไม่คุ้มเหมือนกัน รอให้เครื่องเก่ามันพุ่งออกมาจากรถก่อน จะจับ UZ ลงซะเลย ^^

7. OrNaJa

OrNaJa New Member Member

38
    0
    0
    ขอบคุณพี่เอก พี่ดอน พี่ฐา และทุกคนสำหรับคำแนะนำครับ

พูดแล้วเรื่องมันเศร้าปนน่าโมโห ผมเคยมาโพสต์ถามในนี้อยู่เมื่อซัก 2 เดือนก่อนครับ เรื่องจะเปลี่ยนเครื่องรถผม จะมาถามเกี่ยวกับเครื่องJ

เรื่องยาวนิดนะครับ ทนอ่านหน่อย คือผมเอารถไปเช็คระบบแก๊ส ทีนี้เครื่องมันเดินไม่ครบสูบ ก็เลยให้ช่างเช็คเครื่องรวมๆให้เลย

ผมก็ทิ้งรถไว้ พอ2วัน ช่างติดต่อกลับมาว่า บ่าวาล์วผมร้าว ซ่อมไม่คุ้ม แนะนำเปลี่ยนเครื่อง ใจก็อยากเปลี่ยนอยู่พอดีเลยมาโพสต์ถามในคลับนี้

ลองถามราคาส่วนต่างกับทางอู่ อู่ก็บอกให้รอวันจันทร์เพราะราคาจะเปิดวันจันทร์(ผมโทรฯคุยอู่วันเสาร์) ผมก็บอกอยู่รอวันจันทร์ถึงให้คำตอบ

เพราะจะรอราคาเครื่องด้วย ปรากฎว่า วันจันทร์ผมเข้าไปดูรถที่อู่ มีเครื่อง 1G วางข้างๆรถผมเรียบร้อย พร้อมยกลง ผมก็งง ว่ายังไม่ได้สรุปกันเลย

ทำไมถึงเอาเครื่อง G มารอ แต่ผมปรึกษาเพื่อนแล้ว เพื่อนบอกอู่คงกะระบายของ แล้วรถเราดันเป็น 1G พอดีเลยลงล็อค ถ้าเหตุการณ์ลักษณะนี้

คงต้องจำใจยอมใส่เครื่อง1Gเหมือนเดิมแต่ยังไงก็ขอให้ราคาเหมาะสมที่สุด เพราะสถานะตอนนั้นเราเป็นรองอู่ จะเรียกรถมายกลากไปที่อื่น ก็ไม่ไว้

ใจแล้วอู่ที่นี่ ถ้าจะทำคงกะทำที่กรุงเทพฯ แต่ดูแล้วมันจะบานปลาย ก็ยอมรับสภาพใส่ 1G แต่เครื่องใหม่นี้เกียร์ AUTO แต่จากวันนั้นถึงวันนี้ระยะเวลา

2 เดือน รถผมยังออกมาวิ่งไม่ได้ ถามไปอู่ก็บอกเกียร์มีปัญหา รอทางกรุงเทพฯเคลมให้ ผมเลยกะว่าจะตัดปัญหา เอาเกียร์เดิมผมใส่ แล้วผมไปหาเกียร์AUTO

ใส่เอง ที่อยากเปลี่ยนเป็นเกียร์ AUTO ก็เพราะอยากให้แฟนใช้หัดขับไปด้วย จริงๆเรื่องมันน่าโมโหกว่านี้เยอะครับ แต่เวลามันก็ผ่านมาแล้ว ผมตีโพยตีพายทางอู่ก็

คงไม่เกิดประโยชน์กับตัวเองเท่าไร อารมณ์ตอนนี้ก็เย็นลงมาเยอะ ผมอยากมาระบายในคลับตั้งแต่ตอนที่อู่ไม่รอคำตอบผมเรื่องเครื่องด้วยซ้ำ แต่ก็ถือว่าเป็นวิชาเป็นครูไป

เข็ดแล้วนี่เป็นครั้งแรกจริงๆตั้งแต่ย้ายมาอยู่กำแพงเพชรแล้วตัดสินใจซ่อมที่นี่ เพราะปกติผมจะขับเข้าเช็ค-ซ่อมที่กรุงเทพฯตลอด เดี๋ยวยังไงผมรับรถมาลองใช้ก่อนแล้ว

ค่อยมาปรึกษาอีกทีครับ ว่าจะเปลี่ยนแปลงอะไรยังไง ขอบคุณมากครับพี่ๆทุกคน

8. Kwan 960 Turbo

Kwan 960 Turbo New Member Member

44
    0
    0
    ถ้า เป็นไปได้ ย้าย อู่ดีกว่า รึเปล่าครับ
    ผมก็เคย เอาไปเปลี่ยน ซีลเครื่องต่างๆทำไปทำมารถstart ไม่ติด บอกว่า หาปัญหาไม่เจอ สุดท้าย ต้องยกย้ายอู่เลยครับ

ปรากฏว่าช่างเดิมถอดเปลี่ยนซีลหน้าเครื่องแล้วทำเฟืองที่อยู่ให้พูเล่ย์ปิ่นไป1ฟันเฟืองทำให้start ไม่ติด
    เครื่อง 2jvvti

9. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    น่าเศร้าครับพี่เอ็กซ์ อู่แบบนี้ต้องโดนสวดชยันโตหลายๆรอบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้