ขอบ่นหน่อยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย เอ็ม150nvขาว, 11 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. เอ็ม150nvขาว

เอ็ม150nvขาว New Member Member

119
    0
    0
    ใช้ NV คันเล็กๆ จะดีเหรอ ...กะอีแค่NV จะวิ่งสู้เหรอพวก Vio? Jaz??. น่ะ :(:( เป็นคำถามที่ผมพบบ่อยครับ แล้วผมกับพี่ๆ ที่ขี่เอ็นวีอยู่จะคิดยัง ใช่ครับพวกเขาอาจจะขี่รถหรูๆ รถใหม่(ผมไม่อยากบอกยี่ห้อ) เขาถึงคิดยังงั้น เขาเอาเงินทุกบาททุกสตางค์ ของเขาซื้อเองหรือเปล่า หรือว่าขอเงินพ่อเงินแม่ เงินน้าคุณอาเขาซื้อ แต่ผมเอาเงินตัวเองซื้อ แต่งรถก็แต่งเอง มันไปหนัก กระบาลส่วนใหนของเขาไม่ทราบครับรถคุณคันใหม่ๆ Hond.. toyot.. คุณติดแก๊สใช่ใหม ของ ผม ใช้รถมา 3 คันแล้ว ไม่เคยติดแก๊ส ขี่ในเมือง เติมน้ำมันวันละ 300 กว่าบาท เดือนนึงตก 10,000 กว่าบาท ขี่ทุกวัน ยังไม่รวมขี่ทางไกลเกือบทุกวันอีก ผมว่าเงินเติมน้ำมันผม 2 เดือน ผมก็ออกรถใหม่ ๆ อยากพวกเขาได้แล้วหละครับ แล้วหาว่าเรากระจอก ขี่รถอย่างงี้ ... ที่ผมโดนมาก็อย่างงี้หละครับ ผมอยากระบายมากกว่านี้หน่อยแต่กลัวจะรบกวน คนดีก็ดีครับ ผมยกย่องพวกเขาที่พวกเขาเป็นกันเอง คนเล่นรถด้วยกันเข้าใจกัน ถ้าข้อความรบกวนพี่ ๆทุกท่านผมก็ขอโทษด้วยนะครับ....แค่ผมอยากระบายเฉยๆ:sad::sad::sad::sad:

2. pongpo

pongpo New Member Member

2
    0
    0
    ตอนผมจะชื้อเพื่อนก็ว่า คิดดีแล้วเหรอ ทำไงได้ครับคนมันชอบ ส่วนคนที่บอกตอนนี้ขี่มอไซค์อยู่ครับ

3. didomon

didomon New Member Member

2,380
    2
    0
    ดีกว่าเดิน....อย่าคิดมากน้องเอ็ม...

เอาแค่ว่าอุปกรณ์แต่งเค้าแจ่มเท่าเราไหม...แต่ของพี่...ไม่อายเลย...555+

4. [-หนุ่ม-]

[-หนุ่ม-] Member Member

388
    2
    18
    พวกเขาเหล่านั้นรู้จัก NV มากแค่ไหนครับ ถ้าไม่รู้ก็ช่างเขาเถอะครับ
    ลองตามลิ้งค์ไปดูครับน้อง เอ็ม แล้วเราจะรู้จักรถที่เราใช้ครับว่ามันโครตเจ๋งยังไง ในรถพ.ศ.เดียวกัน...:D

http://rathmine.multiply.com/journal/item/17

5. virus_x

virus_x New Member Member

483
    3
    0
    ผมว่านะไม่มีรุ่นไหนหลอกที่สามารถ มีของแต่ได้มากเท่านี้แล้วครับ หน้าก็มีหลายแบบอุปกรณ์เสริมก็เพียบ มีเงินไม่สามารถซื้อได้ ต้องใจรักnvเท่านั้นถึงจะได้ครบๆ สารพัดประโยชน์สุดๆแล้ว จงภูมิใจเถิดที่ใช้ NV ครับ

6. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    เป็นกำลังใจให้ครับ อย่าไปแคร์ครับ ฟังแล้วเราเฉยๆเงียบๆ มันยิ่งทำให้คนที่พูดดูถูก มันยิ่งคันปาก คันใจ คันกระเพาะ คันลำไส้ เข้าไปอีก (แต่เราอ่ะคัน... ) ฮ่าๆ

ยุคทองของ NV มันมีมาสิบกว่าปีแล้วครับ สมัยนั้น งานประกวดมีตลอด ลงหนังสือรถกันให้พรึ่บไปหมด คนที่ดูถูกบอกได้เลยเกิดไม่ทันอ่ะดิ...:p

รถแพงไม่ได้หมายความว่าเป็นรถที่ดี เพราะรถที่ดีตอบโจทย์คนที่ใช้งานได้ตรงวัตถุประสงค์นั้นละดีที่สุด...:eek:

7. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    เฉยๆๆๆครับผมเคยทำ nv เฉพาะค่าทำซื้อ วีออส กับแจ๊สป้ายแดงได้เลย พ่อผมยังด่าเลยว่ามรึงบ้าป่าวเนี้ย ผมก็พูดกับไปนิ่มๆๆๆว่าชอบพ่อผมยังหัวเราะเลย มันเป็นรถที่คุ้มจอดที่ไหนก็ได้ทุกวันนี้เปลี่ยนคันเข้าคลองถมที่ไหร่คิดถึงมันทุกที่จอดง่ายคล่องตัว

8. aek_aya

aek_aya New Member Member

142
    1
    0
    ที่ผมเจอนะคับ

1.เด็กแถวบ้านผมมันบอก ออกมาทำไม ถ้ามันมีตังค์ มันไม่ออกหรอก ตอนนี้ผมใช้มา3ปีกว่าแล้ว ไอ้คนที่พูดยังขี่มอไซค์อยู่เลยคับ

2.น้าผมบ่นว่า ซื้อรถมาใช้งานก็ไม่ได้ ไปไหนก็ไปได้แค่2คน อีกปีผ่านไป มาบอกผมว่า จะหาเอ็นวีซักคัน ไปติดแก็ส เอาไว้วิ่งกลับบ้านที่เพชรบูรณ์ ไปกันสองคนกับเมืย เอาลูกนั่งกลางก็ได้ ประหยัดดี
    ที่สำคัญ จะซื้อทีวี ตู้เย็น เครื่องซักผ้า ก็ต้องมาวานผมให้ไปเอามาให้ที ไงละรถเก๋ง ทำไรได้มั่ง

3. พี่เขยมาเกย์ทับ เขาฟันไว้ว่าถ้ามีเงินจะเอา civic dimension เอามาขี่หรูๆ 3ปีกว่า ยังไม่ตื่นจากฟันเลย...........

ตอนนี้เอามาแต่งซะ ไม่มีใครบ่นอะไรแล้วคับ มีแต่บอกว่ารถมรึงนี่แต่งสวยว่ะ 555+ ไม่รู้จัก NV กันซะแล้ว

9. เอ็ม150nvขาว

เอ็ม150nvขาว New Member Member

119
    0
    0
    ขอบคุณพี่ ๆทุกๆคนมากครับ ที่เป็นกำลังใจให้กัน ขอบคุณมาก ๆ ครับ

10. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เคยโดนเยาะเย้ยที่สนามแข่งว่า.." ก็แค่ NV "

แต่พอแข่งเสร็จแม่งเงียบเลย 555

11. U*

U* New Member Member

171
    1
    0
    ดีก๋าขี่รถมอไซตากฝน...ร้อนแดด...ตากลม
    ผมมะเคยแคร์ใคร.... ใครจะดูถูกไงก็ช่างหัวมัน

12. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    เคยเจอแบบ NV รถกระป๋อง (กระป๋องกรูก็นั่ง เกิน 10 มาแล้วอ่ะ)

ยิ่งปัจจุบัน เจอ เอา Vios ไปเปรียบ March เห็นแล้วขึ้นมาก

13. ใช้มาหลายปีครับ ตั้งแต่ลูกอยู ป.3 - ม.2 ลูกโตขึ้นเลยขยับอัพเกรดจากรถครอบครับแอบเเปรี้ยว ตอนนี้เป็นรถส่วนตัวผมคนเดียวเปรี้ยวได้ฟูลทาม เมียออกคันใหม่ใหญ่กว่าเก่า ถ้าเครียดก็หนีเมียพาพี่ไปเลี้ยงเหล้าลงอ่างนะไอ้น้อง

14. ค่อยๆใช้ค่อยๆเก็บตังค์ ลงSR20VVL สักเครื่อง เอาไว้สวนพวก ซีวิค หรือ EX หรือ CAMRY ACCORD ก้อได้ สะใจโคตร ลองดู....ส่วน VIOS JASS เลิกคิด เด็กน้อยเกินไป...จงภูมิใจที่ใช้ NV คับ

15. taxi39

taxi39 New Member Member

284
    0
    0
    ผมก็โดนเหมือนกันครับ ไอเรื่องแบบนี้

ของผมเอารถคุณพ่อมาขับต่อ แต่งในไตล์ที่ผมชอบครับ ผมชอบแนวรถนอก ยุ่นๆ

มีแต่คนบ่นว่า จะแต่งไปทำไม ออกคันใหม่ไม่คุ้มกว่าหรอ

ผมก็บอกว่าคนมันชอบอ่าครับ ออกคันใหม่ ซ้ำกันเยอะแยะ

ขับแบบนี้ดีกว่า ให้คน งง เล่นๆ ว่ารถรุ่นไรวะ ฮ่าๆๆๆ

เหตุผลหลักเลยคือผมชอบที่มัน ขนของได้เยอะครับ อเนกประสงค์มากๆ

แต่ก่อน ตอนที่ยังไม่มีรถขับ ผมบ้า มิซู อีคาร์มากๆ อยากเอามาแต่งเป็น อีโว แต่ไม่มีเงินซื้อ

หลังจากนั้นก็เลยเอารถคุณพ่อมาแต่งตามประสา.................

ตอนนี้ เอามาแลกผมก็ไม่สนเเล้วครับ ใจมันรัก NV ไปเเล้ว

16. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    เพื่อนมันออกวีออสป้ายแดงมาแล้วมันก้มาบอกผมว่าทำไมไม่เปลียนรถบ้างใช้เอ็นวีคันมาตั้ง10ปีแล้ว ผมเลยบอกมันไปว่าถึงรถผมจะ10ปีแล้ว วีออสมันไปถึงไหนของผมก็ไปถึง
    แล้วอีกอย่างผมบอกว่าไปเทียวไหนก็ไปได้ไม่ต้องกังวงว่าสิ้นเดือนจะมีตังค์ผ่อนรถ

17. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    อีตานี่เค้าเปนี้ยวตลอดเวลาอยู่แล้วครับ 555

18. worapetch

worapetch New Member Member

275
    2
    0
    อยากบอกเจ้าของกระทู้ว่าผมก็เคยเจอครับ เคยมาบ่นในนี้เหมือนกัน ทุกวันนี้คนแรกที่เคยพูดกับผมว่า "แค่ เอ็นวี!" ก็ยังนั่งรถรับส่งพนักงานไปกลับอยู่ ส่วนคนที่สอง ตอนเกิดวิกฤติเศรษฐกิจเมื่อสองปีก่อนต้องกู้หนี้ยืมสินไปทั่ว มาคราวนี้ญี่ปุ่นเกิดสึนามิทำให้มีผลกระทบกับบริษัท แล้วบริษัทก็ประกาศลดโอที ตอนนี้ก็เริ่มบ่นแล้วว่า ไหนจะค่าน้ำมันค่าผ่อนรถ ไม่พอกินพอใช้

แต่ผมเหรอครับ พอบริษัทประกาศอย่างนี้ ประเดิมด้วยการไปไหว้พระ 9 วัด แถวอยุธยา อาทิตย์ต่อมาไปกินทุเรียนเทศกาลผลไม้แถว ระยอง จันทรบุรี ค้างคืนด้วย อาทิตย์นี้ว่าจะไปสวนผึ้ง ผมก็มีหนี้มีสินเหมือนกันนะ (บัตรเครติด) บางเดือนก็มีขัดบ้าง แต่การไม่ผ่อนรถ มันก็มีความสุขนะ เพราะไม่ต้องเครียดตอนสิ้นเดือนว่าต้องจ่ายค่าผ่อนรถ

หลังจากนั้นก็มีหลายคนที่พูดว่า "แค่ เอ็นวี!" หรือไม่ก็ทำไมไม่ซื้อรถใหม่คันใหญ่ๆ แต่ผมไม่สนใจแล้ว เศรษฐกิจดีก็เก็บเงินแต่งรถ หรือจะเปลี่ยนเครื่อง 1-2 ปีครั้งก็พอถูไถได้ (คิดเล่นๆเก็บเงินเดือนละ 2-3000 บาท) เศรษฐกิจไม่ดีก็ยังไม่ต้องแต่งอะไร แต่รถยังใช้ได้เหมือนเดิม ไปได้ทุกที่ที่มีทางเหมือนกัน สมรรถนะไม่ได้ด้อยกว่ารถที่แพงกว่าเลย ยิ่งถ้าพูดถึงเรื่องความคุ้มค่าเหรอ แวนของผมคุ้มสุดๆ

มาให้กำลังใจเจ้าของกระทู้ครับ

19. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ช่างเค้าเถอะครับ
    เราชอบของเราใครว่าอย่างไรก็ช่างเค้า มีตังแต่งอย่างเราป่าวละ ตอบไปคำเดียว
    หาได้อย่างเรามะละ
    หาได้ค่อยมาว่ากัน

20. aj11

aj11 New Member Member

201
    2
    0
    เล็กแต่แรงคัฟ เชียงใหม่-ภูเกตไปกลับมาแล้วคัฟ(4วัน)สบายมาก 115กม./ชม.คัฟ เร็วว่านี้ไม่ได้คัฟเดี๋ยวโดนจับความเร็ว555+ (มันเกี่ยวกันป่าวน้าคัฟ อิอิอิ)

21. เอ็ม150nvขาว

119
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆทุกๆคนอีกครั้งจากใจจริงครับ....

22. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    มันอยู่ที่ใจน้อง

รถกรู เงินกรู...........

อิอิ

23. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    เกี่ยวครับ ใช้ความเร็วสูงๆ ไปถึงที่หมายได้เร็วก็จริง แต่มันอันตราย เครื่องยนต์สึกหรอมาก เปลืองเชื้อเพลิง ที่สำคัญชั่วโมงนี้ใบสั่งส่งถึงบ้านครับ เมื่อก่อนโดนโบกยังคุยง่าย คุยดีๆพี่เค้าก็ปล่อย เดี๋ยวนี้ไม่ต้องคุยครับไปจ่ายค่าปรับอย่างเดียว ขับไปเรื่อยๆเปิดเพลงฟังสบายๆ เดี๋ยวก็ถึงที่หมายครับ...:eek:

24. aj11

aj11 New Member Member

201
    2
    0

ก๊าก...........เหมือนรู้อ่ะคัฟ ผมเคยโดนใบสั่งส่งถึงบ้านครั้งหนึ่งคัฟ400.-เข็ดเลยใจเย็นขึ้นมากเลย555+(เส้นกำแพงเข้านครสวรรค์อ่ะคัฟ ขับมา135กม./ชม.)เห็นในใบสั่งส่งมาในจดหมายบอกไว้ว่าจำกัดความเร็วที่90กม./ชม.และแต่ห้ามเร็วเกิน120กม./ชม. ตอนนี้ก็เหลือ110-115กม./ชม.ล่ะคัฟ 555+

25. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ทุกคำตอบทุกระทู้บรรยายได้สวดยอดแล้วครับ
    เห็นป้ายแดงมั๊ย มันออกมาต้องใช้หนี้เค้าอีก6-7ปี วีอ๊อสงี้ซิตี้งี้แจ๊สงี้เฟียสต้างี้(เอารถซีซีพอๆกันนะ) มีความสุขกว่าเรามั๊ยที่ไม่ต้องมานั่งผ่อนกันแล้ว รถแต่ละคันอายุเกือบ10ปีหรืออย่างผมเนี่ย15ปีเข้าไปแล้ว ค่าแก๊สอาทิตย์ละ300 เฉลี่ยเดือนละ1200ไม่เกิน1500 น้ำมันไม่แตะมา3ปีแล้วครับขอบอกแต่ไม่ต้องเสียค่าผ่อนเสียประกันชั้นหนึ่งเพราะผมไม่ทำแล้ว ภาษีปีละ750 พรบ.ปีละ900 อาศัยขับระวังหน่อย ป้ายแดงเค้าคนมีตังออกครับ ออกมาแล้วก็ต้องทนทุกข์ทรมานผ่อนอีกหลายปี มีความสุขมั๊ยครับ ยิ่งที่น้องworapetchตอบเรื่องเศรฐกิจบ้านเราด้วยนั้น โดนใจผมเลยครับ
    เพราะฉนั้นเรามีรถที่ดีมีสกุลอยู่แล้วไม่ต้องไปสนใจเสียงหมูเสียงหมาหรอกครับ แต่งก็ไม่สวยเท่าเราด้วยขอบอก ยาวเลยไม่ได้เข้ามานาน

26. เอ็ม150nvขาว

119
    0
    0
    ขอบคุณครับ ที่เป็นกำลังใจ ผมจะแต่งมันต่อไปเรื่อย ๆ อะครับ เอาแบบสุด ๆ ไปเลย:):)

27. BNV

BNV Member Member

81
    1
    8
    ขับเอ็นวีแล้วจะรักครับ ผมขับมา9ปีแล้ว รักที่สุดดดด คนอื่นว่าไงผมไม่เห็นจะสนใจเลยครับ ผมว่าใช้ดีครับ

28. ค่อยๆเป็นค่อยๆไปคับ ไปจนถึงจุดเดียวกะ แวนสีขาวๆ ได้ ก้อจบหลักสูตร NV หล่ะ หล่อครบๆ

29. ปลาคราบ

ปลาคราบ New Member Member

267
    20
    0
    ไม่เป็นไร.....ชั่งมันครับ

สุดแท้แต่ ..... คนเราชอบไม่เหมือนกัน ................. ดูอย่างนิ้วมือซีครับ ............... ยังยามไม่เท่ากันเลย

ส่วนเรื่องจะแรงไม่แรง.... อยู่ที่เราทำครับ

ความอึด ... ทด...แข็งแรง... nv. .ดีกว่าครับ

รถสมัยนี้ หมาเห่าก็บุบ แล้วครับ

30. เอ็ม150nvขาว

119
    0
    0
    จริงๆครับพี่พูดมาถูกหมดครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้