ขับหน้า ออโต้ ดริฟท์งัยคับ

การสนทนาใน 'Drift' เริ่มโดย sert-ImmanueL, 17 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sert-ImmanueL

sert-ImmanueL New Member Member

8
    0
    1
    รถผมมันเป็น ออโต้+ขับหน้า อยากทำโดนัท+ดริฟท์ คัยทำได้รึว่าทำเป็นสอนหน่อยคับ

2. ~P-Dr!FTz@~

~P-Dr!FTz@~ Guest

0
    0
    0
    ผมก็อยากรู้เหมือนกันอะคับ ถึงแม้ว่าตอนนี้ผมจะอายุแค่16ปีจึงไม่สามรถขับได้ แต่รถที่พ่อแม่ผมจะให้ขับตอนมหาลัยก็น่าจะเปน B14 อะคับแต่ก็อย่างว่าอะคับ เพราะมันขับหน้า แต่ผมก็หวังว่าผมคงจะได้เรียนรู้เรื่องนี้ให้มากกว่านี้ เพื่ออนาคตนะคับ 55555+ ขอบคุณคับ

3. nobita_sit

nobita_sit New Member Member

1
    0
    0
    ม่ายเหงมีใครตอบเยย

4. ~P-Dr!FTz@~

~P-Dr!FTz@~ Guest

0
    0
    0
    นั่นอะดิบอกหน่อยนะนะคับ

5. Suphakrit

Suphakrit New Member Member

67
    2
    0
    ผมเคยทำครับ (แต่อันนี้ควร พิจารณาว่า จะเสียดายรถหรือไหม ตอนนี้ผมไม่ได้ยุ่งกับเบรกมือมาครึ่งปีได้) ก่อนอื่นผมตั้งเบรกมือให้แข็งก่อนครับ แบบว่ายกได้ประม่านนิ้วเดียวครับ เพราะเวลาดึงจะทำให้รถออกอาการง่ายครับ การดิฟของรถขับหน้าถ้าจะให้เป็นโค้งต่อโค้งคงยากอะครับ คงเล่นได้เป็นโค้งๆไปครับ
    วิธีดิฟ ก้อคือขับมาด้วยความเร็วประม่าน สี่สิบ อัพ (อันนี้แล้วเเต่ประสบการ แนะนำควรทำจากช้าๆ ถ้ามาเร็ว อาจจะหมุนได้ครับ) สมมุติเป็นโค้งซ้าย ก่อนถึงโค้งเล็กน้อย ให้กระตุกพวงมาลัยไปทางขวา(นิดเด๋วนะครับ แต่อยากให้รถแกว่งอย่างแรงนะครับ) แล้วหักไปทางซ้ายไม่ต้องหักมากนะครับ เพราะเบรกมือมันส่งช่วย พร้อมดึงเบรกมือดึงให้แรงเลย(เราตั้งเบรกมือมาแข็งกว่าปกติอะครับ ดึงแรงล้อจะล็อกและออกอาการทันทีเลย ดึงแรงก้อจะออกอาการมาก นะครับ) เหยียบคันเร่งส่งตลอดนะครับ พร้อมกับเคาเตอร์เสตียร์ (เลี้ยงพวงมาลัยอะครับ แล้วต้องคืนให้ทันนะไม่งั้นพอล้อมัน จับถนนได้คราวนี้รถสะบัดเลย ) คำเตือนเหตุการทุกอย่างจะเกิดขึ้นอย่างรวดเร็ว อย่าตกใจ เตรียมสเต็ปให้ดี ก่อนขับนะครับ และควรทำในที่ที่ไม่อันตราย เพราะทุกอย่างเกิดขึ้นได้ครับ (ประสบกับตัวเองมาแล้ว) ขอให้ ระวังด้วยนะครับ เป็นยังไงก้อมาบอกกันบางครับ

คำเตือน ระวังด้วยนะครับ เล่นในที่โล่ง หรือแน่นจายว่าปลอดภัย

6. Taddy

Taddy New Member Member

10
    0
    0
    ???

ผมขับcorona at171นะ ก็ใช้เกียL กับ 2 เวลาโค้งก็กดคันเร่งไปเลี้ยงรอบไว้ประมานสี่พันรอบ หักพวกมาลัยไม่ต้องเยอะ ดึงเบรกมือ (มือซ้ายอย่าปล่อเบรกมือเลย) กดคันเร่งลงไปอีก ท้ายจะออกอาการกวาด พอจะออกโค้งก็เอาเบรกมือลง

อีกวิธีที่เคยทำก็Breaking drift ตอนนั้นขับประมาน80ลงทางด่วนจะเลี้ยวเข้าซอยเอแบคบางนา เพื่อนจับเบรกมือไม่ให้ดริฟ ก็เลยชะลอลง ถึงโค้งหักพวงมาลัย กดเบรกที่เท้ารถมันจะเฉียงๆ แล้วออกอาการแถไปทางยาวซะมากกว่า มอไซที่อยู่ข้างหน้าหันมาเหวอเลย มันเอี้ยดยาวประมาน4วิได้ ค่อนข้างอันตราย

รถขับหน้ามันจะทำได้แค่ในโค้งมุมแคบนะ มันจะกวาดตาโค้งยาวๆไม่ได้
    ถ้าบางทีไม่ค่อยดริฟก็ อย่างโค้งซ้าย ก็หักขวาทีนึงตีวงแล้วค่อยหักซ้ายมันจะเหวี่ยง

เคยทีนึงทางเข้าซอยมหาลัยเนี่ยแหละ ไม่เห็นว่าพื้นเปียก แล้วอีกอย่างแถวนั้นทำถนนพื้นมันก็เต็ไปด้วยทรายอยู่แล้ว พอดึงเบรกมือรถมันหมุนดีเบรกทัน หน้าเกือบปักลงข้างทาง

7. sert-ImmanueL

sert-ImmanueL New Member Member

8
    0
    1
    ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ถ่ายถอดประสบการณ์ ที่ดีๆนะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้