EK มีปัญหาในการ สตาท ตอนเครื่องร้อนครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย GeBaN, 14 พฤษภาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GeBaN

GeBaN New Member Member

10
    0
    0
    ถ้าเครื่องร้อนจากการขับนานๆ แล้วมีการดับเครื่อง จะสตารทรถไม่ติดเลยครับ
    ต้องรอซัก 15-20 นาทีถึงจะสตารท ได้ ไม่ทราบมีใครเคยเจออาการแบบนี้บ้างครับ ตอนแรกผมได้ตั้งถามใน
    pantip ไปแล้วแต่อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ ขอบคุณมาก

http://www.youtube.com/watch?v=ACH7M8NJfZM&feature=youtube_gdata_player

2. zEpHyRos

zEpHyRos New Member Member

107
    6
    0
    คิดว่าคอยล์ที่อยู่ในจานจ่ายน่าจะไปแล้วครับ

3. GeBaN

10
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ ความเห็นสอดคล้องเรื่องตัวนี้กันหลายคน สงสัยต้องไปเชคแล้ว

4. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    อาการเหมือนแบตมันหมดครับ เอามิเตอร์วัดไฟ วัดดูที่แบต ไม่ควรต่ำกว่า 12v ครับ 11.8 - 11.9 พอไหวครับ ถ้าแบตไม่ได้เปลี่ยนนานแล้วเปลี่ยนใหม่เลยครับ อายุการใช้งานราวๆ 2 ปีครับ

5. GeBaN

10
    0
    0
    ขอบคุณครับไว้ จะลองเอาไปอัดแล้วให้ช่างเชคเครื่องดูอีกที

6. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    เคยเป็นครับลองทำความสะอาดจุดที่สายกราวลงตัวถังแถวๆแบตดูครับ
    ของผมช่างเอาเหล็กมาขูดสีตัวถังบริเวณนั้นออก เพราะไปทำสีมาใหม่สีมันหนา
    ไฟเลยเดินไม่ดีครับ

7. woodymufc

woodymufc New Member Member

188
    1
    0
    อาการนี้น่าจะเป็นที่คอยล์ ตอนที่เครื่องร้อนแล้วสตาร์ไม่ติดลองเอาผ้าชุบน้ำบิดหมาดๆแล้วเอาไปคลุมตรงจานจ่ายดูก็ได้ครับ พอมันเย็นขึ้นมาก็ติด ก็เป็นที่คอยล์ชัวย์

8. spoon_ek

spoon_ek New Member Member

35
    0
    0
    คอยล์ที่อยู่ในจานจ่ายมันร้อนครับ ต้องรอให้มันเย็นแล้วจะติดเอง

หรือไม่งั้นก็ทำเป็นระบบคอยล์แยกเลยครับ ทีเดียวติดตลอด...

9. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ดูคลิบแล้ว เหมือนแบตจะอ่อน แต่ถ้าทิ้งไว้ 15-20 นาที แล้วสตาร์ทติด อันนี้ก็งงละครับ

แรงบิดไดสตาร์ทมีแค่นั้น ไม่น่าติดได้เรยน่ะครับ

10. mr-bean

mr-bean New Member Member

7
    0
    0
    ผมเคยเป็นอาการแบบว่าขับๆมาแล้วจอด แล้วสตาร์ทใหม่บางทีติดบางทีไม่ติด เป็นตอนเครื่องร้อนน่ะครับ ก็ลองหาข้อมูลในgoogle ลองนู่นลองนี่ตามที่คนอื่นเขาบอก เปลี่ยนไดสตาร์ท เปลี่ยนแบต เปลี่ยนคอยล์ไม่หายซักอย่าง ก็เลยลองใส่รีเลย์ที่ไดสตาร์ท คราวนี้หายเลย ได้ข้อมูลมาจากเวป weekendhobby เขาลองให้ใส่รีเลย์ดู ลองดูก็ได้ครับไม่เสียหายเผื่อจะเป็นทางเลือกทางนึง

11. GeBaN

10
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ ไว้เดี๋ยวผมทำโปรเจคจบเสร็จ จะลองเอารถไปเชคที่อู่ดูครับ
    ปล.ตอนนี้รถไม่ค่อยได้วิ่ง คนขับติดทำโปรเจคจบอยู่บ้าน

12. Bearcopy

Bearcopy New Member Member

5
    0
    0
    ของผมก็เคยเป็นครับ นึกว่าไดสตาร์ทไปเสียแล้ว เลยเอาไปให้ช่างเขาดูเขาบอกว่าอาการเป็นที่แบตเตอรี่ เขาบอกให้ลองไปที่ร้านแบตเตอรี่ดู พอไปถึงก็สตาทร์ไม่ติดเหมือนเดิม ติดแชะ อืดๆๆ ที่ร้านแบตลองเอาแบตอีกลูกมาพ่วงดูปรากฎว่าทีเดียวติด เลยเสียตังเปลี่ยนแบตไป หายสนิท มีข้อสังเกตตรงจุกที่เติมนำ้กลั่นมีรอยดำๆด้วย น่าจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่แบตเสีย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้