รบกวนพี่ ๆ กรุณาแนะนำผมด้วยครับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย Pediococcus Acidilactici, 30 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
    รบกวนพี่ ๆ กรุณาแนะนำผมด้วยครับ

1. ผมใช้ u12 ครับ หัวค่ำนี้ ผมขับไปเสยกำแพงที่บ้านมา...T_T มุมหน้าซ้ายล่างยุบไปเลยครับ ไฟมุมและไฟเลี้ยวซ้ายที่กันชนแตก ไม่มีร่องรอยของน้ำมันหรืออะไรรั่วเลยครับ เครื่องยนต์สามารถติดได้ปกติ แต่ที่สงสัยคือ หลังจากนั้นเกียร์เข้าไม่ได้เลยซักเกียร์เดียวครับ ลื่นไปหมด ไม่ล็อคเลยครับ ผมใช้เครื่อง CA20DE เกียร์ออโต ครับ ขอคำแนะนำและปรึกษาด่วนครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบของพี่ ๆ ล่วงหน้าเป็นอย่างสูงครับ ผมอยู่ กทม แถวพรานนกครับ...กิตติพล

2. ผมรักรถคันนี้มากครับ เพราะเป็นรถคันแรกที่ผมเก็บเงินซื้อด้วยตัวเองครับ T_T

3. Yingyos Sookchai

Yingyos Sookchai Guest

0
    0
    0
    รถเกียร์อะไรครับ ธรรมดาหรือ Auto เครื่องรหัสอะไรครับ CAหรือSR ครับ

4. เกียร์ออโตครับ...เครื่อง CA20DE ครับ ดูไปดูมา พอมาก้มดูใต้พื้นจากด้านหน้าเข้าไป...เพลาหน้าข้างซ้ายหลุด ออกมาจากเกียร์เลยครับ (เป็นรูโบ๋) T_T แต่แกนล้อยังติดกับล้อหน้าอยู่...ยังคิดหาทางไปอู่ไม่ออกเลยครับ ว่าจะลากไปยังไง

5. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    หารถยกที่ช้อนหน้าลอยขึ้น แล้วลากไปอู่ครับ

6. ครับ ก็ได้แต่หวังว่า ถ้าซ่อมเพลาหน้าเข้าที่เข้าทางแล้วเกียร์จะเข้าได้เหมือนเดิมน่ะครับ ไม่งั้นค่าซ่อมบานแน่ ๆ ครับ ทั้งภายในและภายนอก T_T

7. ปีกนกคงเบี้ยวนะครับ เพลาถึงหลุด แต่ถ้าไม่เบี้ยวลองหาช่างมาใส่เพลาเข้าๆปก็น่าจะวิ่งได้แล้วครับ เอาใจช่วยหายไวๆนะครับ

8. ขอบคุณครับ...จนมาถึงตอนนี้ รถยังไม่ได้ขยับเขยื้อนไปไหนเลยครับ...3 วัน สตาร์ทรถทีนึงครับรักษาเครื่องไว้ก่อน...ช่วงนี้ขาดสภาพคล่องทางการเงินด้วยครับ...ถ้ารักษาภายในหายและโชคดีไม่เป็นอะไรมาก...ก็คงมาผ่าตัดขนานใหญ่ภายนอกเลยครับ เพราะมี project จะทำกันชนหน้าใหม่อยู่แล้วด้วยครับ...รอสิ้นเดือน ๆ ๆ ๆ ครับ T_T (มนุษย์เงินเดือน)

9. ใส่เพลาแล้ว มีสิทธิ์เพลาหายนะครับ อาจจะต้องต่อเพลาแบบผม...

10. ยังไงคือเพลาหายหรือครับ?? ไม่เข้าใจครับ

11. รถผมเคยเพลาหลุดอย่างว่าแหละครับ ต่อมาเปลี่ยนยางแท่นเครื่อง ปรากฏว่าเพลาเก่าใส่ไม่ได้เลย ใส่ปุ๊บออกตัวหลุดปั๊บ ต้องกลึงอเด๊ปเตอร์ใส่เพิ่มปลายเพลาอีก 20 มม.

12. อ่อ ครับ ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ...แต่ผมศึกษาดู ๆ จากเว็บไซด์แล้วน่ะครับ เห็นว่ามีเพลา u12 ขายทั้ง ของใหม่มือ 1 และมือสองเลยครับ เลยอยากเก็บเงินอีกสักกะนิด ไว้รอของใหม่เลยครับ...ก็ได้แต่ภาวนาว่าอย่าให้เป็นอะไรมากเพราะถ้าลูก u12 หายดี แต่ตัวคนขับจะไม่สบายเอาน่ะครับ (อดอาหาร) อิอิ

13. อืมมมมดูเกียร์ด้วยนะครับ เพลาจะต่างกันตามเกียร์

14. อ่อ ครับ...ขอบคุณครับ เพิ่งทราบนี่แหละครับ ว่าเพลาขับจะต่างกันตามเกียร์...ตอนแรกนึกว่าไม่เกี่ยวกันนะครับ (ใส่อะไรก็ได้ให้เป็นเพลา u12 พอแล้วประมาณนั้น) >_!!

15. ปล. ผมลงรูปรถผมไว้ในกระดานแล้วครับ...^_^

16. Yingyos Sookchai

0
    0
    0
    อืม... อย่าหลงประเด็นนะครับ.... เพลาเป็นเหล็ก อยู่ดีๆ เหล็กมันหดสั้นหายไปเองไม่ได้หรอกครับ.... ที่เพลาหลุดๆกัน เป็นเพราะตำแหน่งอื่นๆ เช่นเครื่อง เกียร์ และช่วงล่าง มันมีการผิดตำแหน่งไปจากที่มัน fit พอดีกันอยู่ ถึงทำให้เพลาหลุด....

17. แล้วปกติ...เพลาล้อหลุดออกมาจากห้องเกียร์ได้ง่ายขนาดไหนหรือครับ ??? สงสัยจริง ๆ ครับ เพราะตอนผมขับไปชนกำแพงมันปีนขึ้นไปบนกระถางต้นไม้ แล้วเพลาก็หลุดเลยครับ...โดนที่สภาพกันชนหน้ามุมซ้ายยังน่าวิตกน้อยกว่าเพลาหลุดอีกน่ะครับ (กันชนมุมซ้าย ไฟมุมซ้าย และไฟเลี้ยวซ้ายตรงกันชนแตก)

ถ้าเกิดการกระแทก ก็เป็นได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้