มีใครใช้เครื่องเดิมติดแก็สบ้างครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย samae14, 10 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. samae14

samae14 New Member Member

55
    0
    0
    มีปัญหาบ้างป่าวครับ เอ่อ.. ขอโทษบรรดาขาแรงด้วยนะครับ เผื่อมองว่าผมแหกคอก 5555

2. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ผมใช่อยู่ครับ AG หัวฉีด โอเค ประหยัดดี

3. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ผมก็ใช้อยู่นะครับ 16+20 โดยรวม โอเคเลยนะครับ ตั้งวาล์วกะล้างลิ้นบ่อยๆหน่อย ส่วนการสึกหรอ ก็ต้องยอมรับว่าสึกหรอมากกว่าปกติแน่ๆครับ

4. PeppevinE

PeppevinE New Member Member

251
    0
    0
    นึกว่าลุงใช้แก๊สที่มีเขียนว่า NOS> ซะอีก อิอิ

5. pOr [Si]

804
    13
    0
    แก้ไขล่าสุด: 11 เมษายน 2011
  6. samae14

55
    0
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นคับ

7. Golf_13

Golf_13 New Member Member

221
    1
    0
    ใช้อยู่ครับ D16Y8 Auto + LPG AG ใช้ดีไม่มีปัญหาอะไรครับ ถ้าก่อนติดไม่มีปัญหาอะไรอยู่ก่อน
    อีกอย่างก็น่าจะเรื่องเปลืองครับ รู้สึกเปลืองกว่าตอนน้ำมัน เพราะว่า วิ่งเยอะกว่าเดิมครับ :)

8. pOr [Si]

804
    13
    0
    ตามนี้เลย ติดแล้วทำให้ใช้รถเยอะกว่าเดิม

9. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    ใช้อยู่เหมือนกัน Y8 M/T + LPG สองปีละ ยังไม่เคยเปิดฝาสูบ คิดว่ายังดีอยู่ ฮ่าๆ

10. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    อยากแชร์ประสบการณ์กับการดมแก็สนิดนึงน่ะครับ
    เคยติดตั้งแต่ตอนใช้เครื่อง Y8 แต่ยกลงแล้วครับ
    ตอนนี้เป็น B20(Z) ทั้งสองคัน

คันแรกใน Si ดม LPG แต่งนิดหน่อย
    วิ่งดีมาก ไม่ต่างกับน้ำมันซักเท่าไร สุดไมล์เมื่อไรก็ได้
    แต่...ต้องเปิดฝามาตั้งวาล์วหลายรอบ
    ผ่านมา 100,000 โล ล่าสุดเพิ่งยกฝาใหม่ครับ
    คันนี้ 400 โล 450 บาท หรือ ประมาณ 5 สลึงต่อกิโล

อีกคันใน EK96 จับดม CNG/NGV
    คั้นนี้เดิมๆเลย ใช้ก๊าซวิ่งได้แค่ 150 กม/ชม เอง (กว่าจะถึงก็เหนื่อยหน่อย)
    แต่ถ้าสับเป็นน้ำมัน วิ่งปกติดี ไม่เคยใส่สุดว่าได้เท่าไหร่ (วิ่งที่ 160 รถเหมือนจะเอาไม่อยู่แระ..กลัวอ่ะ)
    ช่วงแรกที่ติดตั้งใหม่ๆ ต้องจูนอยู่ 4-5 รอบ
    ทุกวันนี้ก็ยังไม่พอใจเท่าไรกับ รอบเดินเบา บางที่เหมือนจะดับซะงั้น
    ผ่านมา 10000 โล ทุกอย่างดีอยู่
    คันนี้ 140 โล 100 บาท หรือ ประมาณ 3 สลึงต่อกิโล

วิ่งไปทำงานในเมือง ใช้ EK (3 วัน 100)
    ไปซิ่ง-ออกตจว ก็เอา Si ไปครับ

นีก็คิดว่าจะหาท่อนล่างเหนียวๆมาใส่แล้วจับดมแก็สมั่งดีกว่า ดูซิว่ามันจะเหนียวจริงไหม๊
    เอ๊ะ...ไม่ได้ซิ ต้องเก็บเงินแต่งงานก่อนครับ
    :p

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 เมษายน 2011
  11. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

@ พี่ป็อก คนอะไรมี Honda ตั้ง 2 คัน ฮาๆๆ

ที่บ้านก็มีรถติดแก๊สค่ะ แต่เป็น Chevrolet โดยรวมประหยัดมากค่ะ แต่ว่าต้องคอย Maintenance มากกว่ารถปกติ เมื่อเทียบกับรถที่ใช้น้ำมัน ทั้งๆที่ Coupe อายุมากกว่าหลายปี

ถ้าต้องใช้งานวิ่งเยอะจริงๆ ก็ลองพิจารณาดูค่ะ แต่ต้องดูแลเค้าดีดีหน่อยค่ะ เพราะรถพวกเราไม่ได้ออกแบบมาเพื่อติดแก๊สค่ะ

12. coupe4wd

872
    18
    0
    หวัดดีน้องวา
    อีกคันของเจ๊ผินครับ เอา Optra CNG ไปแลก EK96 ของป่าป๊าเขามาน่ะ
    อยากให้ป๊าได้ใช้รถใหม่ๆหน่อย เพราะ EK96 เริ่มซ่อมจุกจิกแระ
    แล้วก็พอดีมีอะไหล่ของ Si เหลือเก็บอยู่หลายชิ้น บางอันก็เอามาเปลี่ยนกันได้
    แต่ที่ไหนได้.... Optra เองก็ใช่ย่อยเหมือนกัน โดยฉพาะค่าอะไหล่
    มิอยากจะเอ่ยยยยย

13. lek za

lek za New Member Member

27
    0
    0
    ติดเหมือนกันครับ d16y8 + LPG ระบบหัวฉีด รถวิ่งดีไม่มีปัญหาเลยแรกๆ จูนไป 3-4 ครั้งหลังจากนั้นไม่ได้จูนมาเกือบปีแล้ว รอบไม่นิ่งก็ล้างปีกตั้งวาวล์บ่อยๆ เปลื่ยนกรองอากาศนิดนึง แค่นี้ก็ 140/กิโล ชิวๆ แต่ต้องค่อยเช็คน้ำบ่อยหน่อยเพราะเครื่องร้อนกว่าปรกติ อิอิ

14. samae14

55
    0
    0
    วันนี้ไปติดมาแล้วครับ LPG Versus หัวฉีด ถัง 58 ลิตร แทบไม่เหลือที่เก็บของเพราะผมเสียดายค้ำโช้คหลัง Spoon น่ะคับ เลยไม่ถอด แถมยกยางอะไหล่ออกเลย แล้วป้องกันปัญหายางรั่วด้วยเซนเซอร์วัดลมยางของโตโยต้าอ่ะครับ ผมใส่อยู่ในไทเกอร์โฟร์วีลอยู่แล้ว มันช่วยให้ผมไม่ต้องเสียค่ายางจากการบดจนพังมาสองครั้งแล้ว เบื้องต้นวิ่งดีครับไม่ต่างจากน้ำมัน แต่ช่างบอกว่าสักสามพันโลค่อยมาจูนอีกครั้ง สิ่งที่เปลี่ยนไปทันที่คือการขับครับ ตอนใช้น้ำมันจะค่อยๆเรียกรอบขับเรื่อยๆ แต่ตอนนี้ใส่หมดเลยครับ 555

15. civic_si2000@hotmail.com

[email protected] New Member Member

1,295
    2
    0
    ผมใช้ แก๊ส.............โซ..................ฮอ 95 คุยด้วยได้ปะครับ อิอิ

16. Interista

Interista New Member Member

1,112
    1
    0
    ผมด้วยยย 555+

17. coupe4wd

872
    18
    0

ยินดีต้อนรับสู่การดมแก็สครับ
    ยังงัยๆก็ต้องระวังเรื่องความร้อนนะครับ

18. SPEED R

SPEED R New Member Member

473
    4
    0
    ผมก็ใช้ อยู่เหมือนกันคับ B18B AUTO ใช้มาสองปีเเล้วไม่มีปัญหาอะไร สุดไมล์ ได้180คับ
    เเต่ขึ้นช้ากว่าน้ำมันนิดนึง รวมถึงเเรงบิดที่ด้อยกว่าน้ำมันนิดหน่อย ถ้าติดเเนะนำให้ ติดคอยล์ MSD เพิ่มด้วย หัวเทียนดีๆซักชุด
    อ้อ เเล้วก็วิ่งน้ำมันบ้าง จะได้ช่วยเลี้ยงวาวล์ ตรวจเช็คระบบหล่อเย็นดีๆๆ จบคับ...ไร้ปัญหา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้