งานเข้า!!! ช่วยวิเคราะห์ปัญหาให้หน่อยคร๊าบ..บบ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย toom evo, 27 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. toom evo

toom evo New Member Member

587
    2
    0
    มีอยู่ว่าเวลาหักเลี้ยวขวาสุด มันจะมีเสียงลักษณะมีอะไรขัดกันที่ล้อด้านขวา เสียงดัง ครึดๆ
    ตามจังหวะที่เพลาขับหมุน ไม่ว่าจะเลี้ยวแรงๆหรือเบาๆ เฉพาะด้านขวาด้านเดียว ผมเลย
    ไปยกรถดู(ลอยทั้ง4ล้อ) ก็ไม่มีรอยอะไรเลยในซุ้มล้อด้านขวา ลองขับแล้วเลี้ยวขวาสุดก็มีเสียง
    เกิดขึ้นอีกที่แถวๆเพลาขับและดุมล้อด้านขวา ก็เลยถอดดูหัวเพลา(มีรอยนิดหน่อยคับ) ก็เลยเปลี่ยน
    หัวเพลากับลูกปืนล้อ(ส่วนอื่นๆไม่มีปัญหาอะไร)เสร็จแล้วก็มาลองดูอีก แต่ปัญหาเดิมก็เกิดขึ้นอีก
    แต่เสียงเบาลงมาหน่อยคับ ตอนนี้นึกไม่ออกจริงๆว่าเกิดจากอะไรเพราะกลัวว่าจะแก้ไม่ตรงจุด
    อีกอ่ะคับ มันจะมีส่วนอื่นๆที่เกี่ยวข้องกับปัญหานี้อีกหรือป่าว ยังไงพี่ๆน้องๆที่เคยเจอปัญหา
    ลักษณะนี้ช่วยวิเคราะห์ให้ผมหน่อยนะคับ ตอนนี้ผมตันจริงๆ :cry::cry:

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ผมเคยเป็นอาการแบบนี้
    สายABS จะมีคลิปล็อคอยู่บริเวณใต้ซุ้มล้อ ถ้าคลิปมันไม่แน่น
    เวลาเราหักเลี้ยวสายABSจะขยับตามมุมเลี้ยว แล้วไปรั้งสายที่ยึดไว้ใต้ซุ้มล้อ
    ทำให้ตัวคลิปล็อคครูดกับซุ้มล้อไปมาได้ครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 16:09:33 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 16:09:33 ----------

ผมเคยเป็นอาการแบบนี้
    สายABS จะมีคลิปล็อคอยู่บริเวณใต้ซุ้มล้อ ถ้าคลิปมันไม่แน่น
    เวลาเราหักเลี้ยวสายABSจะขยับตามมุมเลี้ยว แล้วไปรั้งสายที่ยึดไว้ใต้ซุ้มล้อ
    ทำให้ตัวคลิปล็อคครูดกับซุ้มล้อไปมาได้ครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 16:10:06 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 16:09:33 ----------

วิธีแก้ไข คือขันสกรูที่ยึดเจ้าตัวคลิปล็อคให้แน่นครับ

3. lovesingha

lovesingha New Member Member

1,407
    6
    0
    ลองดูยังท่าน ตูม หุหุ ขอให้แก้ไขเสร็จเร็วๆ

4. toom evo

587
    2
    0
    เดี๋ยวคงต้องลองดูอ่ะคับ เผื่อจะจบซะที แล้วไงจะแจ้งผลทีหลังนะคับ

5. toom evo

587
    2
    0
    ยังไม่หายเลยคับ ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้าง งงงงมากๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้