ถ้าเปลี่ยนเทอร์โบให้ใหญ่ขึ้นแต่บูสท์เท่าเดิมจะมีผลให้แรงขึ้นไหมครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย nattapongmodify, 22 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nattapongmodify

nattapongmodify New Member Member

99
    0
    0
    ถ้าเปลี่ยนเทอร์โบให้ใหญ่ขึ้นแต่บูสท์เท่าเดิมจะมีผลให้แรงขึ้นไหมครับ
    แล้วแรงม้าจะมากขึ้นไหม

2. JOEPURE

JOEPURE New Member Member

71
    0
    0
    แรงขึ้นแน่นอนครับ แต่ว่าจะมาในรูปแบบไหน ขับยากรึป่าว โบเดิม 1 บาร์ กับ พวก T88 1 บาร์ คนนะเรื่องเลยครับ

อยู่ที่ว่าโบใหญ่นั้นใหญ่เพื่ออะไรเหมาะกับเครื่องและสเต๊ปที่ทำรึป่าว ถ้าถามแค่ว่ามันแรงขึ้นมั้ย มันแรงขึ้นแน่นอน ครับ

3. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    จะโมฯนี่ วางแผนคำนวนค่าใช้จ่ายให้ดีก่อนนะครับ
    เดี๋ยวงบจะบาน แล้วจะพาลไม่มีตังค์ใช้เอาด้วย

4. THIRD_R30

THIRD_R30 Active Member VIP

2,482
    14
    38
    แรงขึ้นครับ

5. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    แรงแน่นอน แรงดันเท่าเดิม

แต่ทำลมเพิ่มขึ้นเยอะ

Show Aof ถูกใจสิ่งนี้
  6. ใหญ่แค่ไหนอะครับ ถ้าเดิมๆ เปลี่ยนโบอย่างเดียวนี่ โบหลังหักแรงสุดแล้ว อ่อ ca18 อย่าไปกลัว บูสได้ถึง1.9 บาร์ ลูกแตกที่2.2บาร์ อิอิ

7. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    ลองนึกถึง 1 บาร์ ลากรอบเเล้วอั้น

กับ

1 บาร์ ที่รอบสูงเเล้วดึงดูครับ

อย่างไหนน่าจะเเรงกว่า

สรุป ต่างกันเเน่นอนคับ ส่วนใส่โบโต เเล้วจะเเรงรึป่าว อยุ่ที่องค์ประกอบอย่างอื่นด้วยครับ พวก กล่อง เเคม ท่อ ฯลฯ

ปล. ความเห็นส่วนตัวนะคับ อาจจะผิดก็ได้

8. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    แรงดันเท่ากัน แต่ปริมาณอากาศที่อัดเข้าไปในเครื่องเทอร์โบใหญ่สามารถป้อนได้มากกว่าครับ

9. nattapongmodify

nattapongmodify New Member Member

99
    0
    0
    ขอบคุณท่านผู้รู้ทุกท่านคครร้าบบได้ความรู้เยอะเลยครับ

10. ICE SHOP

ICE SHOP New Member Member

566
    6
    0
    ตามนั้น...........

11. seila4club

seila4club Active Member Member

997
    47
    28
    แรงมากเพิ่มขึ้น แต่ไม่รู้ว่าใช้จ่ายค่าน้ำมันเท่าไรนะครับ ขับไปได้จะกินกี่โลต่อลิตรล่ะ

12. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    ใส่ลูกใหญ่กว่าเช่นจากโบ7Mเปลี่ยนเป็น 07 25G 0725G ย่อมทำแรงได้มากกว่า แต่มีข้อแม้ เช่นโบ7Mเคยมาที่ 2200 รอบ 0725G จะมาที่ 4000 รอบเป็นต้น ทุกอย่างอยู่ที่การเซทโข่งหลัง รวมถึง ซีซีเครื่องครับ เลือกใช้โบให้เหมาะสมจะได้คุณภาพดีสุดครับ ควรระวังเรื่องเชื้อเพลิง ขนาดหัวฉีด ปั๊มติ๊ก
    การทำลมของเทอรโบมากจริง แต่หากหัวฉีดฉีดน้ำมันไม่พอกับความต้องการ ก็จะกลายเป็นน้ำมันบาง จนเครื่องพังในที่สุด
    มันมีองค์ประกอบ 3 อย่าง น้ำมัน อากาศที่ทำลมเข้า และที่ขาดไม่ได้คือไฟจุดระเบิดเพื่อเผาไหม้ให้หมด ถ้าทำได้3อย่างนี้แรง แต่ถ้าคิดว่าเดิมๆเปลี่ยนโบใหญ่แล้วแรงคงยากนิดหนึ่งครับ ยกเว้นโบที่ทำออกมาเป็นชุดคิทนะครับ คือสรุปต้องเลือกเทอรโบให้เหมาะกับเครื่องยนต์เหมาะกับตัวถังรถครับ
    โบใหญ่ใช่ว่าจะวิ่งดีเสมอไปนะครับ เห็นมาเยอะแล้ว เจอกันหลายคันรถเลยโบใหญ่ เดี่ยวนี้โบพวก 2510 ใส่ไป 2 ลูกนี้ ทั้งต้นทั้งปลายครับ แต่ค่าใช้จ่ายในการดูแลสูงมาก
    ทั้งหมดมีทั้งผิดและถูกโปรดพิจารณา

13. TobZwa Neko

TobZwa Neko New Member Member

605
    7
    0
    จะแรงยังไงก็ขอให้ขับขี่ปลอดภัยนะคร้าบ.....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้