ช่วยวิจารณ์แนวเสียงลำโพง 5 รุ่นนี้ด้วยครับ

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย mikarin, 16 มกราคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mikarin

mikarin New Member Member

3
    0
    0
    กลุ่มแรก

RAINBOW SLX265
    PRISM 6002
    BOSTON S60

กลุ่มสอง

SEAS Basic
    BOSTON Reference

ผมกำลังเลือกลำโพง6นิ้ว 2ชุดครับ รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับ ตอนนี้กำลังทรัพย์ซื้อได้แค่ลำโพงในกลุ่มแรก มีตัวไหนน่าสนใจหรือผมควรจะเก็บเงินเพิ่มอีกนิดดีครับ

วิทยุผมเป็น ClarionVXZ756 ฟังเพลงร้องทั่วไปแนว มาช่า, บอยโกสิยะพง ชอบแนวเสียงพริ้วใส เสียง เครื่องเป่า สี ดีด พวกแนวอะคูสติก

ขอบคุณครับ

2. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    Rainbow รุ่นนี้ กับ Prism 6002 ยังไม่เคยได้ฟังนะคับ

ส่วน BOSTON Re ตอนนี้อยู่บนรถเลยคับ ผมคิดว่าเสียงที่ได้จากลำโพงรุ่นนี้(มีแอมป์ขับนะคับ) เสียงกลางกับแหลมค่อนข้างเด่น มิดเบสที่ได้ค่อนข้างพอสมควร แต่ไม่ค่อยเหมาะที่นำไปฟังเพลงเร็วๆๆมันๆๆ เพราะลำโพงตามเพลงเหล่านั้นไม่ค่อยทัน แต่ผมลองฟังเพลงพวก Hiphop แนว Thaitanium อารายประมาณนี้ คิดว่ามิดเบสของรุ่นนี้เหมาะไปทางแนวเพลงแบบนั้นมากกว่า ถ้าเน้นฟังเพลงทั่วๆๆไป สบายๆๆ ผมว่าตัวนี้น่าสนใจทีเดียวคับ นี่คือความคิดของผมนะคับหลังจากใช้ตัวนี้มาร่วมปีครึ่ง

BOSTON S60 เพิ่งมาใหม่เลย ได้ลองฟังในงาน Motor Expo โดยมีแอมป์ Karamp ขับนะคับ พบว่าเสียงกลางไม่เด่นมากเท่าไหร่นัก แต่เสียงแหลมมีรายละเอียดค่อนข้างดี ส่วนเสียงทุ้ม แนวเสียงไปทางทุ้มแบบนุ่มๆๆคับ ไม่ได้ไปทางทุ้มแบบเป็นลูกใหญ่ๆๆ เป็นลำโพงที่ฟังสบาย และผมว่าคุ้มราคามากคับ

SEAS Basic เคยฟังผ่านๆๆนะคับ ตัวนี้เป็นรุ่นเล็กของ SEAS นะคับ ผมว่าลำโพงตัวนี้ฟังเพลงได้หลายแนว เสียงแหลมกับเสียงกลางเด่น+หวาน แต่เบสที่ได้ค่อนข้างน้อยคับ ผมมองว่าถ้าจะเล่น SEAS รุ่นนี้ไม่ค่อยน่าสนใจ ขยับงบอีกหน่อย น่าจะขยับไปเล่นรุ่น standard มากกว่าคับ ได้อารายที่คุ้มค่ากว่าคับ

แต่ดูจากแนวเสียงที่พี่ชอบ ผมว่า SEAS ไปได้มากกว่า BOSTON คับ ยังไงลองหาฟังดูก่อนตัดสินใจอีกทีคับ

3. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    ถ้าชอบแนวเสียงใสๆ น่าจะมองพวกรุ่นที่เป็นกรวยเคฟล่าห์นะครับ เสียงใสปิ๊งเลย

4. mikarin

mikarin New Member Member

3
    0
    0
    หลังจากที่เพื่อนๆได้ให้คำแนะนำ ผมก็เลยลองตะเวนเพื่อหาฟังลำโพงแนวที่คิดว่าใช่ ตามร้านต่างๆ หลังจากที่ผมได้ลองฟังด้วยตัวเอง ทำให้ผม เข้าใจถึงคำบางคำที่เพื่อนๆพี่ๆใช้ในการจำกัดความเวลาฟังเครื่องเสียง เช่นคำว่า "สด" "แห้ง" "ฟุ้ง" การที่ผมได้ลองฟังในสองสามวันนี้ทำให้ผมได้ประสบการณ์อีกมากเลยครับ ซึ่งผมอยากจะเล่าสู่กันฟังครับ

ร้านแรกที่ผมเข้าไปคือ ร้านจรวด สาขารัตนาธิเบต
    ร้านนี้ทำให้ผมประหม่ามาก เพราะไอ้รถเราพอไปเทียบกะรถที่กำลังจอดติดตั้งเครื่องเสียงที่อยู่ในร้านแล้วเหลือคันนิดเดียว(มีแต่รถหรูราคาแพง) แต่ลูกค้าก็ยังไม่เยอะเท่ากับสาขารัชโยธินครับ เข้าไปในร้านและได้คุยกับผู้ดูแลร้านสักพัก ก็จึงได้ขอฟังลำโพงที่ติดตั้งอยู่ในตู้เสียง ซึ่งร้านจรวดสาขานี้ คาดว่ายังทำห้องลองเสียงไม่เสร็จ ลำโพงแรกที่ได้ฟังก็คือ

prism sq ความรู้สึกแรกของการฟังก็คือ "ก็ดี" แต่ไม่รู้ว่า "ดี" ยังไง และ "ไม่ดี" ยังไง ซึ่งผมเชื่อว่านักฟังใหม่ๆก็คงเป็นแบบผม แต่พอได้ลองฟัง

digitalresearch k16 เปรียบเทียบ ก็เริ่มเห็นถึงความแตกต่างว่าเสียงมันสดกว่ามากเลยครับ ส่วน drนั้น เสียงเบสที่ได้จะดีกว่า แหลมจะไม่เท่า เสียงร้องมันจะออก ขุ่นมัว เสียดายที่ไม่ได้ฟัง prism6002 รุ่นที่ตั้งใจไว้ เพราะร้านไม่ได้ติดตั้งไว้ในแผง

ร้านที่สองที่ได้ไปก็คือร้าน สุชาติซาวด์
    ร้านนี้ลำโพงที่ผมได้ลองฟังมีอยู่สองแบรน์ก็คือ ลำโพงตะกูลfocal และ morel plus

focal v1 ความรู้สึกเมื่อผมได้ฟังลำโพงนี้ก็คือเสียงร้องที่ชัด เสียงแหลมที่ชัดเจน สะใจวัยรุ่นจิงๆ เป็นลำโพงที่เหมาะกับเพลงสนุกมากๆ พอเปลี่ยนมาฟังลำโพง

moral plus เป็นการเปลี่ยนอารมณ์อย่างรวดเร็ว ต่างกันโดยสิ้นเชิง ซึ่งแนวเสียงของ moral plus ที่ผมลองฟัง ออกจะแนวเรียบถึงกับเรียบมาก ด้วยอารมตอนนั้นแล้ว ลำโพงตัวนี้มันไม่ใช่ผมแน่นอน คิดในใจว่าลองฟังอีกพักนึง อาจจะเห็นแนวเสียงได้ชัดเจนขึ้น แต่ก็ไม่ครับ มันไม่ใช่ลำโพงของผม

กำลังจะเข้าบ้านอยู่แล้ว พอดีนึกขึ้นมาได้ว่ามีร้านเครื่องเสียงอยู่ร้านนึงแถวบ้านที่เพื่อนๆในเวปเคยแนะนำ เลยลองเลี้ยวรถไปดู

ร้านที่สาม ร้านแสงสีเสียง SSS
    ร้านนี้เป็นร้านที่ผมชอบมากๆเลยครับ เหมาะกับคนที่เงินน้อยแต่ความอยากรู้อยากเห็นมากอย่างผม ร้านนี้จะอยู่เส้นถนนเกษตร-นวมินทร์ อยู่ถัดจากร้าน the pool แต่ก่อนถึง yes indeed ทางเข้าลึกลับพอสมควร ที่ผมประทับใจร้านนี้มากก็คือ คุณไมค์ (เพื่อนที่เข้าบอร์ดพันทิบคงรู้จักดี) ที่เต็มที่กับผมมากทั้งๆที่รู้ว่าไม่ได้เงินจากผมแน่ในวันนั้น เข้าเรื่องลำโพงเลยดีกว่า ผมได้ไปสะดุดกับเสียงของลำโพงคู่นึงที่คุณไมค์ได้เปิดให้ฟัง คุณไมค์บอกว่า SEAS Basic " ผมเลยนึกในใจว่าเข้าทางเรากำลังอยากฟังอยู่พอดี "

SEAS Basic เป็นลำโพงที่ให้เสียงที่หวาน ฟังสบาย เพลงสนุกๆก็ฟังได้ดี ยิ่งฟังเพลงช้าหวานๆนะครับลำโพงตัวนี้ใช่เลย ที่ร้านมีลำโพงอยู่หลายตัวครับ แต่ผมไม่ได้มองเลยเพราะเหตุผลสองข้อ คือ 1บางรุ่นมันแพงเกินเอื้อม 2ลำโพงคู่นี้มันใช่สำหรับผมแล้ว บวกกับคุณไมค์ที่ได้ให้ผมลองนู้นลองนี้ เช่นแอมป์ Sinfoni เทียบกะแอมป์ตัวอื่น ฟร้อนClarion9255 Alphine9835 Denonจำรุ่นไม่ได้ ได้มีโอกาสเปรียบเทียบสายสัญญาณ ทำให้ผมเข้าใจ ถึงคำว่า "ฟุ้ง" คำว่า "แห้ง" ว่ามันเป็นยังไง ผมได้เอาแผ่นเพลงมาช่า ที่ผมฟังเป็นประจำมาเปิดลองฟัง ฟังเพลงไป ลองไป SEAS Basic ทำให้ผมนั่งอยู่ใน้ร้านนานถึงชั่งโมงครึ่ง

ร้านที่สี่ของวันที่สอง กังวานซาวด์
    ร้านนี้จำหน่ายลำโพงของ boston คิดในใจว่าวันนี้ละได้ฟังบอสตันแน่ๆ ในตู้มีทั้ง boston sx และ ซีรี่ rc แต่ปรากฏว่า บอสตันไม่ได้ติดตั้งอยู่ในห้องลองครับ และสินค้าที่ขายก็มีแค่เพียงคู่เดียว พยายามขยั้นขยอให้เจ้าของร้านบอกเหตุผม ได้ความเป็นในๆว่า "บอสตันเดี๋ยวนี้มันไม่เหมือนก่อน ลองสังเกตุ logo ของ บอสตันดู เมื่อก่อนจะเขียนว่า bostonacoustics แต่เดี่ยวนี้มีแต่คำว่า boston ด้วยเหตุผลอะไรไม่รู้" ลำโพงที่ผมได้มีโอกาสได้ฟังจากร้านนี้ก็คือ

prism 6002 แนวเสียง มันพอๆกับ focalA1 เลยครับ ฟังแล้วมันไม่ใช่ อาจจะเป็นเพราะมีสิ่งที่ใช่อยู่ในใจแล้วก็เป็นได้ครับ

เล่าสู่กันฟังครับ ในฐานะของน้องใหม่ คาดว่าอยากจะฟัง rainbow และถ้าเป็นไปได้ seas standard แล้วก็จะตัดสินใจแล้วครับ

5. deluxez

deluxez New Member Member

38
    1
    0
    rainbow ดิ่งไปร๊อกเกตซาวด์ดูครับ แต่ผมว่าคุณคงเสร็จ SEAS แหง
    เพิ่มเติมลองDLS REFERENCE อีกตัวครับ

6. ooo

ooo Guest

0
    0
    0
    ลองไปที่นี่ดูนะครับ

ร้าน fusion ที่ ถ. พระราม 9 มีอีก 1 ยี่ห้อ ที่เพิ่งนำเข้ามาจาก italy ชื่อว่า impact น่าจะฟาดฟันกับ seas basic อย่างสูสี ลองไปดูนะครับ

7. Robin

1,612
    45
    0
    Rainbow ร้านจรวดมีให้ลองแน่ๆๆคับ ตอนนี้ทำตลาดเยอะมากคับ ส่วนDLS Ref จะออกไปทาง audiophile หน่อยๆๆคับ ถ้าลองฟังได้ อาจจะชอบคับ แต่ถ้าเล่นตัวนี้จะฟังเพลงได้ไม่หลายแนวเท่าที่ควรคับ ผมว่าถ้าพี่มีงบถึงไปเล่น SEAS Standard ล่ะก็ สุดยอดแน่ๆๆคับ ยังไงลองดูคับ

ยังไงก็ต้องบอกว่าพี่สุดยอดมากๆคับที่ตระเวนฟังเพลงมาจากร้านหลายมากๆๆเลย นับถือคับผม ผมว่าน้อยคนที่จะทำได้แบบนี้คับ แล้วผมว่าการที่พี่ทำแบบนี้นั้น พี่ก้จะมีสิทธิ์เลือกลำโพงที่ถูกใจได้จากหูและความรู้สึกของตัวเองคับ ยินดีด้วยคับ

ปล. ผมว่าจิงๆๆแล้วที่ร้านพี่ไมค์น่าจะมี SEAS standard อยู่นะคับ หรือขายไปแล้วหว่า??? ถ้ามี...น่าจะได้ฟังคับผม ยังไงถ้าได้ไปลองฟังร้านของพี่ไมค์อีกที ผมว่าน่าจะลอง แอมป์ PHD ต่อกับ SEAS คับ จะได้หวานกันแบบเต็มที่คับ อิอิ ต้องบอกก่อนว่าไม่ได้โฆษณาให้ SSS นะคับ แต่ของเค้าดีจิงๆๆคับ

8. Robin

1,612
    45
    0

ลำโพงผมใช้มาปีครึ่ง ตอนที่ติดที่ Mirage โลโก้ยังมี boston accoustic อยู่เลยคับ ไม่ทราบเหมือนกันว่าเพราะอาราย แต่ต้องยอมรับคับว่าสมัยนี้ boston หาฟังยากคับ แล้วก็ปลอมเยอะโคตรๆคับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้