พี่ๆช่วยด้วยจ๊ะB14คราวนี้สตาร์ทไม่ติดทิ้งไว้สักพักบางครั้งก็สตาร์ทติดพอจะเร่งก็ดับวูบค่ะ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย pj8, 16 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pj8

pj8 New Member Member

27
    0
    0
    พี่ๆช่วยด้วยจ๊ะB14คราวนี้สตาร์ทไม่ติดทิ้งไว้สักพักบางครั้งก็สตาร์ทติดแต่พอจะเร่งก็ดับวูบค่ะ แบ็ตก็มีไฟปกติค่ะ มีคนผ่านมาแวะดูให้เขาก็ดูกรองน้ำมันก็ไม่ตันค่ะ รบกวนพี่ๆวิเคาะห์ให้หน่อยค่ะ (ข้อมูลค่ะ เป็นรถปี97เครื่อง1600 ขับมาเที่ยวแล้วจอดไว้พอจะกลับก็สตาร์ติดแต่พอออกตัวก็ดับแล้วหลังจากนั้นก็ไม่ติดหรือทิ้งไว้สักพักก็สตาร์ทติดแต่พอจะออกตัวก็ดับอีกค่ะ)...รบกวนด้วยนะค่ะ ตอนนี้ลากรถกลับบ้านมาแล้วค่ะแต่อยากรู้ว่าเป็นอะไรจะได้ไม่โดนช่างหลอกค่ะ ช่วยด้วยนะค่ะ ขอขอบคุณค่ะ

2. pj8

27
    0
    0
    ช่วยด้วยค่ะ

3. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    น่าจะเป็นที่แอร์โฟร์หรือไม่ก็จานจ่าย ถ้าเป็นแอร์โฟร์ของเชียงกงหาของยากนะครับ

4. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    ค่อย ๆ ไล่ไปทีละจุดนะครับ

- ระบบไฟ เช็คก็ แบต ไดชาร์จ จานจ่าย หัวเทียน

- ระบบน้ำมันก็ กรองเบนซิน เช็คแรงดันน้ำมัน ปั้มติ๊ก ไม่ก็ระบบสั่งจ่ายน้ำมันพวกแอร์โฟลว์ ครับ ...

5. pj8

27
    0
    0
    เช็คแบ็ดแล้วมีไฟค่ะ สตาร์ทก็แรงดี แตรดังปกติค่ะ ขอขอบคุณทุกๆความเห็นค่ะ มีท่านอื่นแนะนำอีกไหมค่ะ

6. Myjeabb dRIFTing

Myjeabb dRIFTing New Member Member

193
    5
    0
    แอร์โฟร์เริ่มใกล้อวสาน = =

7. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    แอร์โฟอีกเสียง ถ้าหัวเทียนติดแล้วไม่หน้าวูป ของผมล้างแอร์โฟ หายเลยครับ

8. ta244

ta244 New Member Member

352
    0
    0
    ถอดปลั๊กแอร์โฟล สตาร์ทแล้วมันจะติดมั๊ยครับ

9. pj8

27
    0
    0
    ปลั๊กแอร์โฟล์อยู่ตรงไหนคะ แนะนำหน่อยเดี๋ยวจะลองให้น้องเขาถอดดูค่ะ ขอขอบคุณค่ะ

10. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    อยู่ด้านล่างกรองอากาศครับ เอากรองอากาศออก จะเจอตัวที่มีฝาปิดเปิดไอดีอยู่ ต้องยกตัวนั้นออกมาทั้งยวงครับ ...

การถอด อาจถอดค่อนข้างยากนิดนึงนะครับ มันจะมีน็อตอยู่ 4 ตัว อาจจะต้องใช้กุญแจที่เป็นบล็อค เพราะน็อตบางจุดประแจธรรมดาอาจไขไม่ได้เนื่องจากพื้นที่จำกัด

ต้องเอาท่อยางที่ต่อออกหมด มันจะมีกิ๊บรัดค่อนข้างแน่น สายคันเร่งที่พันติดอยู่ต้องเอาออก เคยรื้อทีนึง เจ็บมือเหมือนกัน แนะนำไปให้อู่ถอดน่าจะสะดวกกว่าครับ ...

11. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    เอาใจ ช่วย ๆ

12. pj8

27
    0
    0
    สงสัยคงยากซะแล้วค่ะ พี่ๆแนะนำอู่ให้หน่อยนะค่ะ เคยได้ยินครั้งหนึ่งว่ามีอู่ที่เขาทำเฉพาะนิสสันอย่างเดียวเลยและเป็นช่างเก่าของนิสสันออกมาทำเอง ไม่แน่ใจว่าอยู่ที่ไหนค่ะ พี่ๆแนะนำหน่อยค่ะ กลัวไปอู่อื่นแล้วทำไม่จบซักที ขอขอบคุณค่ะ

13. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    อยู่แถวไหนครับ อู่มีหลายที่ จะได้แนะนำที่ใกล้ๆบ้านให้

14. พีโออาร์_Rizible

พีโออาร์_Rizible New Member Member

305
    17
    0
    เอา จาย ช่วย คร้าบ หายไวๆ นะคับ

15. pj8

27
    0
    0
    อยู่แถวดินแดงค่ะ

16. konankit

konankit Member Member

198
    5
    18
    รถติดระบบแก๊สรึป่าวครับ ถ้าใช้ ลอง start ด้วยแก๊สดูก่อนครับ รถผมเป็นอยู่ครับ ปวดหัวไป 4 วัน ให้ช่างตรวจอย่างละเอียด พบว่า สวิทซ์รีเลย์ที่ตัดน้ำมัน เป็นแก๊ส เสียครับ
    อ่อ รถผมติดแก๊สหัวฉีดนะครับ ปกติ start ด้วยน้ำมัน แล้วจะตัดเป็นแก๊ส อัตโนมัติ
    ถ้าติดแก๊ส ลองstart ด้วยแก๊สตั้งแต่แรกดูนะครับ ตอนนี้ผมยังไม่ได้ไปเปลี่ยนเลย วิ่งแก๊สเพียวๆอยู่ครับ ^^

17. pj8

27
    0
    0
    ไม่ได้ใช้แก๊สค่ะ ใช้โซฮอล91ค่ะ มันจะเกี่ยวกับน้ำมันโซฮอล91หรือเปล่าค่ะแต่ก็ใช้มาเป็นปีแล้วค่ะ

18. pj8

27
    0
    0
    มีเพื่อนเคยแนะนำอู่ช่างเกียรติ แถวเกษร-นวมินทร์ ดีไหมค่ะมีเพื่อนคนไหนเคยนำB14ไปบ้างแล้วค่ะ คุณภาพและราคาokไหมค่ะ

19. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    อยู่แถวๆ ดินแดง ผมว่าไปอู่พี่ติ่ง ก็ไม่ไกลนะครับ อยู่ซอยวัดบัวขวัญอะครับ แถวๆ งามวงวานศ์ครับ วิ่งวิภาวดีนิดเดียวครับ ไม่ไกล

20. pj8

27
    0
    0
    รายงานความคืนหน้าค่ะ พอดีมีพี่แถวที่ทำงานแวะมาดูให้พี่เขาถอดดูจุดต่างๆเขาแนะนำให้ลองเปลี่ยนหัวเทียนดูก่อนค่ะ เพราะพี่เขาบอกว่าเท่าที่ถอดหัวเทียนดูและเช็คก็มีไฟออกแต่สภาพหัวเทียนย่ำแย่มากเลยหนูก็เลยไปซื้อมาเปลี่ยนดูค่ะ คราวนี้สตาร์ททีเดียวติดเลยค่ะ ลองสตาร์ทอีกสัก7-8รอบก็ติดดีค่ะ เลยนำออกมาลองทดสอบขับดูก็okค่ะแต่หนูรู้สึกว่าตอนที่ติดไฟแดงนั้นเครื่องจะมีการสะดุดอยู่เป็นระยะเหมือนมันสะอึกค่ะหนูเลยลองปิดแอร์แล้วลองสังเกตดูก็ไม่สะอึกค่ะ จะสะอึกก็ตอนที่เปิดแอร์ค่ะ หนูต้องทำอย่างไรต่อดีค่ะ เห็นพี่เขาบอกว่าลองไปให้ช่างตั้งไฟใหม่ดู มันจะเกี่ยวกันไหมค่ะ เพราะว่าหนูแค่เปลี่ยนหัวเทียนอย่างเดียวเอง หัวเทียนก็ตรงยี่ห้อตรงรุ่นตรงเบอร์เลยค่ะ แนะนำหน่อยนะค่ะ หนูตั้งคำถามเลยดีกว่านะ
    1.เปลี่ยนหัวเทียนแล้วสตาร์ทติดปกติแต่เปิดแอร์แล้วเครือ่งมีอาการสดุดเป็นระยะ จับเวลาดูก็25วิหรือ30วิจะสดุดค่ะ ต้องแก้ใขอย่างไรค่ะ ขอขอบคุณค่ะ

21. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    จังหวะแอร์ตัดป่าวครับ เครื่องเลยสะดุดอะคับ ไม่แน่ใจ รอผู้รู้อีกทีดีกว่า อิอิ

22. pj8

27
    0
    0
    แอร์ยังไม่ตัดก็สะดุดค่ะ มีพี่ๆท่านใดแนะนำอีกนะค่ะ ขอขอบคุณทุกความเห็นค่ะ

23. pj8

27
    0
    0
    วันนี้พี่เขาลองถอดหัวเทียนมาใส่ใหม่ดูค่ะ ปรากฎว่าหัวเทียนทั้ง4หัว คนละเบอร์กันเลยค่ะ (2หัวก็เบอร์หนึ่งอีก2หัวก็อีกเบอร์หนึ่ง) ไม่ทราบว่าหากเราใส่หัวเทียนคนละเบอร์กันจะมีสิทธิ์ที่ทำให้เครื่องเดินสะดุดไหมค่ะ

24. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    แล้วทำไมหัวเทียนมันคนละเบอร์ล่ะครับ ให้มันเบอร์เดียวกันนะครับ แล้วลองจับอาการดูใหม่ สะอึกมันมีหลายสาเหตุ หัวเทียนรั่วก็เป็น ไฟแก่ไปหรืออ่อนไปก็เป็นไปได้ ให้ดีหาอู่ดีกว่า เดี๋ยวยาว

25. pj8

27
    0
    0
    ตอนซื้อเขาคงเห็นหนูเป็นผู้หญิงไม่รู้เรื่องแน่เลยค่ะ นำตัวอย่างไปให้ดูแล้วนะค่ะ และเราก็ยังบอกว่าต้องการแบบเดิมตามต้นแบบเหมือนกันทุกหัว แต่เพิ่งจะมารู้เมือวันกอ่นที่พี่เขามาถอดใส่ให้ใหม่พอกลับไปบอกที่ร้านบอกว่าใช้ได้เหมือนกันไม่เป็นไร หนูก็ไม่รู้จะทำอย่างไรก็เลยว่าจะซื้อใหม่แต่คงไม่ใช่ร้านเดิมแน่ค่ะ..กลุ้มเลย

แล้วB14 (GA16)ของหนูหัวเทียนเดิมเบอร์อะไรค่ะทิ้งของเก่าไปแล้วค่ะ แนะนำหน่อยค่ะ หากจะซื้อเปลียนใหม่หมดเลยแนะนำหน่อยค่ะว่ายี่ห้อและเบอร์อะไรดีค่ะ ขอขอบคุณ่ค่ะ

26. tob_sunnyb11

tob_sunnyb11 New Member Member

908
    178
    0
  27. pj8

27
    0
    0
    รถหนูไม่ติดแก๊สใช้แต่น้ำมันอย่างเดียวก็ใช้ตามตารางนี้เหมือนกันเหรอค่ะพี่

28. pj8

27
    0
    0
    รถหนูไม่ติดแก๊สใช้แต่น้ำมันอย่างเดียวก็ใช้ตามตารางนี้เหมือนกันเหรอค่ะพี่

29. pj8

27
    0
    0
    แจ้งความคืนหน้าค่ะ เพื่อเป็นข้อมูลได้บ้างค่ะ วันนี้เลยตัดสินใจซื้อหัวเทียนใหม่เลย4หัวแต่ไปซื้อที่ศูนย์นิสสันเลย นำมาให้พี่ข้างบ้านเปลี่ยนให้ อาการที่เคยสะดุดหายเลยค่ะ ไม่มีอาการสะอึกอีกเลยปกติเลยค่ะดีใจมากวันนี้เลยไปลองขับไปทั่วๆกรุงเทพก็okค่ะไม่มีอาการสะดุดอีกเลย แต่ขอลองใช้ดูสักระยะไม่แน่ใจว่ามันจะหายไปเลยหรือเปล่าแต่วันนี้เท่าที่ลองขับดูครึ่งวันก็ไม่มีอาการแล้วค่ะ พี่ที่มาใส่ให้เขาบอกว่าอาจเป็นไปได้ที่เกิดจากการใส่หัวเทียนไม่เหมือนกันค่ะเพราะพอเปลี่ยนมาใหม่ทั้งชุดที่เหมือนกันก็หายเลยค่ะดีใจจัง

เมือวานขอเล่าหน่อย แวะไปให้ช่างดูแล้วเราเล่าอาการและแจ้งว่าเราได้ทำอะไรไปบ้างในเบื้องต้น ช่างก็ถอดหัวเทียนไปดูและก็นำไปตั้งเขี้ยวใหม่และบอกว่าเราใส่เองไม่ตั้งเขี้ยวก็เป็นแบบนี้แหละหนูก็เชื่อเขานะ แล้วเขาก็ไปแกะตรงสายหัวเทียนอีกด้านที่ไม่ใช่ฝั่งใส่หัวเทียนเขาบอกว่าคอยล์มันรั่วต้องเปลียน เขาบอกมือสองราคา4500บาทหากไม่เปลี่ยนยังไงก็ไม่หายสะดุด ตอนนี้อาการดูปกติแล้วหนูต้องเข้าไปเปลี่ยนคอยล์อีกหรือไม่ค่ะแนะนำหน่อยค่ะ แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าคอยล์เรารั่วจริงมันมีวิธีดูยังไงค่ะ

ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านค่ะที่ให้ความช่วยเหลือด้านข้อมูลมาค่ะ ขอขอบคุณค่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้