b14 มีปัญหา ช่วยทีครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย รัก b14, 25 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. รัก b14

รัก b14 Guest

0
    0
    0
    b14 ปี96 auto ติดแก๊สระบบมิ๊ก

ปัญหาที่ว่า คือ

ตอนติดเครื่อง รอบปกติ แต่ตอนใส่เกียรรอบลดลงต่ำมากไม่ก็ดับไปเลย

ที่ทำการเปลี่ยนไปแล้วก็ หัวเทียน จานจ่าย ล้างแอร์โฟ ก็ไม่หายอย่างนี้ทำไงดีตรับ

ใครเคยเป็นอาการเดียวกันหรือใครที่มีความรู้เกียวกับเครื่องยนต์แนะนำทีครับ

2. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    เอ้า gas พี่น้อง มาช่วยกันหน่อยเร็ว :D

3. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    แก๊สบางครับ ไม่มีกำลัง ให้ช่างที่ติดให้จูนให้หนากว่านี้นิดครับ

แอร์โฟรเสียก็วิ่งได้ครับถ้าเป็นระบบมิกซ์

4. รัก b14

0
    0
    0
    ตอนนี้ไปกันใหญ่แล้วครับ รอบกระตุกๆ เวลาขับอื่ดมาก เร่งไม่ขึ้น ขับเหมือนเหยียบเบรคค้างไว้เลย เซ็งมากมายเลยครับ ช่างบอกว่าเกียร์อาจพัง เพราะมีเศษเหล็กติดมากตอนเซ็คน้ำมันเกียร์ เพื่อนๆ คิดว่าใช่อย่างที่ช่างว่าไหม แล้วราคาเกียร์ประมาณเท่าไร ใครรู้บอกทีครับ

5. blueday

560
    12
    0
    ถ้าถึงขนาดเช็คน้ำมันเกียร์แล้วมีเศษเหล็กติดมาด้วยนี่ เรื่องใหญ่นะครับ อาจต้องยกเกียร์

ยังไงก็ ลองเช็คให้แน่ใจอีกทีครับ ถ้าเกียร์ลูกใหม่ Ga15 ราคาไม่น่าเกิน5000ครับ แล้วแต่สภาพ

6. รัก b14

0
    0
    0
    ช่างมันบอกว่าประมาณ6000 up พี่ว่าแพงไปไหม แล้วจากอาการที่ผมบอก พี่ว่าเกียร์มีส่วนทำให้รอบไม่นิ่งและเร่งไม่ขึ้น มีส่วนไหมครับ

7. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ก่อนที่จะไปเรื่องเกียร์ อาการที่ว่าตอนแรกน่ะครับ ตอนที่ช้น้ำมันเป็นหรือป่าว ถ้าเป็นอาการเดียวกันก็คงเป็นเกียร์ล่ะครับ ต้องแยกทีละอาการ ไอ้อาการใช้แก๊สแล้วรอบตก เร่งไม่ขึ้น มีสองอย่างคือแก๊สบางมากกับแก๊สหนา ลองเช็คดูก่อนครับ

8. blueday

560
    12
    0
    เหมือนข้างบนครับ เทียบกับน้ำมันดูก่อน ครับ แล้วค่อยว่ากันอีกเรื่อง

9. Changewattan

Changewattan New Member Member

30
    0
    0
    รถผมเป็นตอนเปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแกส งะครับ กระตุกแบบ คันหลังมีเหยียบแบรค เลยครับ แบบนี้ ต้องจูนเป่าครับ

10. Myjeabb dRIFTing

Myjeabb dRIFTing New Member Member

193
    5
    0
    เคยเป็น อาการนี้ แล้วต่อท่อ ID มา อาการหายเลย อะ ^^

11. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    ถ้าเป็นระบบมิเซอร์ก็ปรกติครับ
    ช่วงระหว่างรอแก๊ซเข้าระบบมันจะขาดช่วง:eek:

12. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    ตอนใช้นํ้ามันเป็นไหมครับ

13. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ไอ้อาการที่กระตุกนี่คือขับรถออกไปแล้วเหยีบคันเร่งให้รอบถึงประมาณ 2200รอบ/นาทีใช่ไหมครับ ตรงนี้ในทางทฤษฏีนั้นจะยอมรับในการตัดน้ำมันเป็นแก๊สควรไม่เกิน 1-2วินาทีครับ หากถึงขั้นรถคันหลังต้องเบรคนี่คงเหมือนเครื่องยนต์ดับไปแล้วล่ะมั้งครับ
    แสดงว่ารถคุณคงเป็นเกียร์ธรรมดาแน่ ถ้าเป็นเกียร์ออโต้คงดับกลางอากาศ
    ในส่วนของอาการนี้หน้าจะเกิดจาก 1.หม้อต้มจ่ายแก๊สช้า
    2. ติ๊กแก๊สเปิดช้า
    3. ชุดมิคเซอร์อยู่ไกลจากลิ้นปีกผีเสื้อมากเกินไป ทำให้แก๊สวิ่งเข้าสู่ห้องเผาไหม้ช้า
    ก็คงประมาณนี้ เพื่อนๆท่านใดมีเพิ่มเติมก็ว่ากันต่อครับ

14. ta244

ta244 New Member Member

352
    0
    0
    ลองจูนแก๊สรึยัง กรองตันอ่ะป่าววครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้