สงสัยเรื่องของ A/F Meter แก๊ส กับน้ำมัน

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย blueday, 19 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    เครื่อง SR20DET ฝาขาวครับ
    ปกติ น้ำมัน อยู่ที่ 14.5ในรอบเดินเบา วิ่งเรื่อยๆก็ 12-13 เหยียบๆก็ 10นิดๆ

แก๊ส อยู่ที่ 14.5เท่ากัน ในรอบเดินเบา วิ่งเรื่อยๆ20.0เหยียบๆก็ 18-19

ดูแบบง่ายๆ ไม่ต้องเดา คือ แก๊ส บางมากๆ

เข้าใจว่าแก๊ส ใช้อากาศ น้อยกว่าน้ำมัน แต่แบบนี้ ปกติหรือไม่ อย่างไรครับ

ใช้แก๊สหัวฉีด versus ครับ(อันนี้ ใช้มาตั้งแต่ GA15) หม้อ turbo bigas (เปลี่ยนหลังวางเครื่อง) นอกนั้นก็เหมือนเดิม

อาการของเครื่องก็คือ อืดในรอบต่ำครับ ต้องลากเกียร์ซักหน่อย เป็นทุกเกียร์

เครื่องจะสั่นเต้นๆ ตอนเวคคั่มเป็น 0 ก่อนจะติดบูส พอบูสมา ก็ดึงปกติครับ

ถ้าไม่ติดบูส เหยียบไม่ลื่นครับ ออกแนวอืดๆ หนืดๆ ถ้าขับความเร็วคงที่ ก็พอไหว

ช่างที่ติดชุดนี้ให้บอกว่า ต้องเปลี่ยนรางหัวฉีด มันจ่ายไม่พอ กลัวจะกลายว่า หลอกฟันกันอีก

รบกวนผู้รู้ ไขข้อข้องใจครับ ขอบคุณครับ

ปล. APEXI ปากกา งานก๊อปไต้หวัน ที่ใครๆว่าA/F - O2เซ็นเซอร์ ใช้ไม่ได้ แต่ผม ต่อเอง ลาก เอง มันใช้ได้นะ

เอามาเทียบกับของ Auto meter ที่หยิบยืมเพื่อนมาลอง มันก็ตรงกันแป๊ะๆ

หรือช่างขี้เกียจต่อให้ฟระเล่นตัดสายซะกุดเลย(ร้านที่ขายอยู่ในRCWEBนี่แหละ)

2. zxcvb

zxcvb New Member Member

48
    2
    0
    อาการนี้เรียกว่า

เท่าที่รู้ และพอจะเข้าใจนะครับ แก๊สบาง เนื่องจากการจูน ประเด็นตามมาที่จะแก้ก็คือ 1.ปรับจูนจากโปรแกรม 2.ขนาดของหัวฉีดแก๊ส 3.แรงดันหม้อต้มที่จะเข้าไปที่รางหัวฉีดแก๊ส เท่านี้แหละครับเท่าที่ผมเข้าใจ เอาใจช่วยครับ

3. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    น่าจะลองจูนดูก่อนนะครับ

หม้อต้มน่าจะพอเพราะรอบสูงไม่มีปัญหา

กรณีรอบต่ำ ต้องดูว่าหัวฉีดยกสุดหรือยัง

4. blueday

blueday New Member Member

560
    12
    0
    แนะนำร้านจูนเนียนๆได้ไหมครับ ร้านผม คุยไม่ค่อยรู้เรื่อง เพราะติดแต่ N/Aเป็นส่วนมากครับ

5. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ขึ้นให้สุด ต้องลงให้มิด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้