อยากเปลี่ยนเป็น sr20de

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย ฉัตรชัย ครับ, 23 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
    ปัจจุบันใช้ wingroad ปี2002 เกียร์ auto อยากเปลี่ยนเป็น sr20de เกียร์ auto เหมือนกันครับ
    มีคำถามครับ
    1. sr20de นี่วิ่งถึง 200 มั้ยครับ เดิมๆ
    2. บริโภคแก๊สได้มั้ยเอ่ย
    3. ค่าเครื่อง+ค่าเปลี่ยน (เทรินเครื่องเก่าด้วย)
    4. เครื่องรหัสไหนเหมาะที่สุดครับ
    ขอบคุณทุกท่านครับ

1. ga 16 เดิมๆใน nv ได้ยินมาว่าแตะ 200 ก้อมีเยอะนะครับ.....อิอิ....

รอผู้ใช้บริการ sr มาตอบให้นะครับ...

---------- Post added at 22:56:32 ---------- Previous post was at 22:56:17 ----------

ga 16 เดิมๆใน nv ได้ยินมาว่าแตะ 200 ก้อมีเยอะนะครับ.....อิอิ....

รอผู้ใช้บริการ sr มาตอบให้นะครับ...

2. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    จะให้ดีรอสาวก SR-20DE มาช่วยไขอีกที

อันนี้แบบความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
    1. อยู่ที่ความสมบูรณ์ของเครื่อง+ฝีมือช่างวางเครื่อง ผมว่าถ้าไม่ถึงก็มีแตะนะ เครื่องสองพันใน body NV
    2. กิน GAS อร่อยเลย
    3. สี่หมื่นกว่านะ
    4. ตัวSR ก็เห็นมีแต่คนวาง SRฝาขาวนะ แต่ถ้ารหัสอื่นๆก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานของเราเป็นหลัก

ยังไงรอสาวก SR อีกทีครับ...:D

3. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    GA16DNE ก็แรงแล้วคร้าบ...

แต่ผมก็อยากเปลี่ยนเป็น SR20DE นะ ใจมันรักความแรง

4. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    GA16DNE ก็แรงแล้วคร้าบ...

แต่ผมก็อยากเปลี่ยนเป็น SR20DE นะ ใจมันรักความแรง

5. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    เครื่องSR20DE+เกียร์AUTO+ค่าวางอยู่ประมาณ4หมื่นกว่าๆ แล้วแต่อู่ ต้องหาอู่ที่ไว้ใจได้มีความชำนาญเรืองไวร์สายไฟไม่นั้นงบบานแนะ

6. 1

จขกท ครับ คือเครื่องเดิมๆมันวิ่ง160เองครับ โดน JAZZ กับ VIOS แซงประจำ
    รู้สึกขายหน้าน้อยๆอ่ะครับ ซีซีก้อมากกว่า โดนสวนอีก หรือว่าจะได้เฮดเดอร์ดีๆซักชุด
    พอช่วยได้มั้ยครับ และที่ว่า GA16DNE มันแรง ผมเคยลองออกตัวกับรถเพื่อนซึ่งเป็น
    VIOS ตัวใหม่โดนตั้งแต่ต้นเลย ประมาณ3ช่วงรถ จากนั้นก้อค่อยๆห่างไปเรื่อยๆ
    เพื่อนที่ขับ VIOS บอกว่ากดได้เกือบ180 เครื่องยนต์ก้ออยู่ในสภาพสมบูรณ์ครับ
    ตามอายุเกือบ7ปีแล้ว ที่เพื่อนๆว่า ga16dne วิ่งเกือบ200 ทำไงบ้างครับ แล้วร้านเฮดเดอร์
    ไหนได้ผลชัวร์บ้างครับ เอาซัก180 ก้อยังดี เครื่องเดิมๆ เกียร์ออโต้ครับ

7. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ของผม GA 15 DE ยังได้เกือบ 180 เลยนะครับ
    ปล.ออโต้นะครับกินแก๊ส

8. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ผมแซงสบายเลย
    อิอิ sr 20 de
    ครบ ๆ ก็น่าจะจบที่ 45000 นะครับ
    ค่าเครื่องรวมอุปกรณ์ทั้งหมด ประมาณ 25000 ครับ
    ค่าวางและวาย + อื่น ก็แล้วแต่ร้านครับผม

9. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    วางเสร็จแล้วโทรมาถามสูตรท่อให้รับรองวิ่งSR 20 DE ก็วิ่ง16.1 ได้

10. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    เทพ SR มาล่ะ:D:D

11. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    1500 รุ่นใหม่ๆ AUTO เดิมๆไม่ทำอะไร ก็ 180-190 ได้อยู่แล้ว
    เครื่องยนต์รุ่นใหม่เค้าก็ต้องพัฒนาก้าวหน้าขึ้นไป ทั้งเรื่องความประหยัดน้ำมัน+สมรรถนะของรถ
    ไม่ใช่เรื่องน่าอายที่โดนสวน ถ้าเราไม่ได้ไปท้าทายใครเค้าก่อนนะ...:D

12. tae_nissannv

677
    37
    0
    อยากแรงต้องทำใจ+ทำเงินครับ

ของผม Header + ขยายท่อไอเสียทั้งเส้นขนาด 1.7 นิ้ว + กรองเปลือย
    อนาคต SR20DE ครับ แต่ขอทำเงินก่อน

และถามพี่น้อง NV หน่อยครับ พอดีมีร้านแนะนำ ปาดฝา ขัดพอร์ต ไอดี ไอเสีย GA16DNE
    อยากทราบว่ามีผลเสียและผลดีกับเครื่องยังไงบ้างครับ

13. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    ตามพี่เป้ครับ

14. pop-ja

2,068
    235
    0
    เป็นผมผมไม่แน่นำให้ทำครับ เงินที่ลงกับผลที่ได้ผมมองว่ามันไม่เยอะครับ เก็บเงินที่จะทำไปลงเครื่องที่เดี้ยวดีกว่าครับ:D เพราะว่าทำที่ต้องมี 7000 พัน เอาเงินตรงนี้ไปลงกับเครื่องใหม่ดีกว่าครับ :cool:

15. จขกท. ครับ ผมว่าลงทุน 50000 เพื่อแลกกับสมรรถนะที่ดีขึ้นก้อโอเคนะครับ
    ลองทบทวนดูอีกทีครับ ใจจริงๆอยากเปลี่ยนเครื่องเพราะชอบรูปทรงรถเดิมๆ
    ดูธรรมดาแต่แฝงเครื่องแรงๆไว้ข้างในครับ
    แล้วเครื่องเดิมเอาไปทำไรได้มั่งครับ มีราคาซักเท่าไหร่
    ขอบคุณทุกคำตอบครับ

16. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ตามพี่ป๊อบแนะนำเลยครับ

17. Nowbassist

Nowbassist New Member Member

296
    3
    0
    พี่ป้อปครับ อยากได้สูตรบ้างอ่ะครับพี่ สงสัยต้องรบกวนพี่แล้ว แนะนำอู่ด้วยนะครับ

18. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    ตามมาเก็บข้อมูล คับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กันยายน 2009
  19. tongWINS

tongWINS New Member Member

14
    0
    0
    0000

ของผม ga16vct ฝาดำ ออโต้ ก๊าซ ยาวๆได้170 รถมีหลังคา น้ำหนักเกือบ1300กก. ชั่งที่ตรอ.พื้นที่2

20. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    โอ่ย ใคร โดน VIOS กะ JAZZ เดิมๆ สวน ...!!!!!!

เครื่อง เดิมๆ + ใจ อีกนิดหน่อย (แต่ห้ามประมาท).. ยางดีๆ ชวงล่าง เดิมๆก็สบายและ
    อูววววววววววววววววววววว .. ผมว่า สบายนะ .. กะ รถตลาด ระดับเดียวกัน ..
    สวนของผมถ้าเครื่องสดอยู่ ปี 2001 ยัง ไม่ คิดเปลี่ยนครับ .. ใช้ได้อีก หลายปี ..
    อ่อ .. อย่าลืมระบบ ห้ามล้อ ด้วยนะครับ ..
    เดี๋ยวเสียตังแปลงหน้าอีก .. :cry:
    ไงก็......................ขับด้วยฟามระมัดระวัง น๊า ...:D

21. tae_nissannv

677
    37
    0
    ขอบคุณพี่ปีอปครับ ก็ว่าจะลงใหม่เหมือนกัน
    ต้นปีหน้าถ้าไม่พลาด ลงแน่นอนครับ:D

22. pop-ja

2,068
    235
    0
    1 ได้ครับถ้าเอาต้นอย่างเดียวปลายไม่เอาเลยเครื่องSr20 พรีมิร่าเกียร์ทำมะดานะครับ เดิน 2.5 ยันปลายเลยครับ ก็ไปหาเฮดนอกมาใส่(ของผมตอนนี้ไปอยู่ที่พี่เบิ้มแล้วครับ) อันนี้วิ่งที่คลอง5 ได้ 16.13 วิ

2 ส่วนถ้าจะเอาต้นกลับปลายด้วยก็ตรงส่วนเฮดจำไม่ได้ว่ารูมันกี่นิ้วเดิน4-2-1 นะครับท่อนที่รวบสองเอามารวบที่อ่างน้ำมันเครื่องนะครับพอรวมตัวกันเสร็จใส่ข้ออ่อนเดินท่อ 1.6 มาถึงเกือบๆๆถังน้ำมันนะครับแล้วเดิน2.5 ตามท่อเดิมเลย อันนี้ได้ 16.4วิ ที่คลอง5 แต่ได้ปลายมาอีกเยอะ

ปล. อยู่ที่สภาพเครืองละก็สายไฟด้วยนะครับว่าครบหรือป่าว คนอื่นอาจจะมีสูตรที่ดีกว่านี้นะครับแนะนำกันได้ :D

23. pop-ja

2,068
    235
    0
    หาเครื่องที่เป็นเกียร์ทำมะดามาจากยุ่นได้ดีที่สุดครับ กล่องไฟจะได้ตรงรุ่น:D

24. ขออนุญาติมาคัดลอกหน่อยครับ.....เผื่อมีโชคถูกหวยจะได้เอาไปทำบ้าง....ขอบคุณมากครับ...คุณ pop-ja.....
    ขอบคุณ จขกท. ด้วยนะครับ...

25. payayam

payayam New Member Member

702
    13
    0
    คุณ ป๊อป ไม่มีสูตร Ga16 บ้างหรอคับกำลังคิดจะทำท่ออยู่พอดี รอคำตอบ ท่านพี่ คับ

26. อืม....พอดีเลยคุณยุ่น...อยากรู้อยู่เหมือนกันครับ....

รอคำตอบครับ...

27. tae_nissannv

677
    37
    0
    เอาไว้ถึงตอนที่ผมเก็บสะสมเงินได้และ

ผมจะซื้อเครื่องคงต้องรบกวน พี่ป๊อป และผู้เชี่ยวชาญอีกทีนะครับ

รบกวนล่วงหน้าหลายเดือนเลยครับ...:D:D

28. เฮดเดอร์ที่ต้นดีปลายไหล ในคลับนี้มีร้านประจำกันหรือป่าวครับ แบบว่าเห็นผลอ่ะ
    ร้านไหนเอ่ย ลงเฮดเดอร์ก่อน กดให้เครื่องโทรมไปเลย จะได้เปลี่ยนเป็น sr20de อิอิ
    (ถ้าเครื่องเก่ามันยังดีๆอยู่จะรู้สึกเสียดายเนอะ)

ในคลับเครื่องGAเดิม ที่วิ่งดีๆ ก้เห็นมีของน้องหน่อง นะคับ วิ่งอยู่16ปลาย - 17 ต้นๆ ประมาณนี้ ส่วนของ
    ผมเคยทำได้ดีสุดอยู่ 17.3 วิ ปลายได้ 180 สู้วีออสได้สบายคับ ที่ทำไปก็ มี เฮดเดอร์ 421 ท่อ 1.8 นิ้วทั้ง
    เส้น พักปลายไส้เยื้องNITTO ปาดฝา0.5 มิล(อันนี้ปาดเพราะฝาโก่งพอดีคับ) หัวเทียนแพลทตินั่ม เกียร์
    ธรรมดาคับ แต่ปัจจุบันยัดเกียร์ออโต้แทน หล่นลงมาอยู่ 20 วิกว่า เลย เศร้าโคตร

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้