ใครเคยไปมาบ้าง

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย kukjung_4654, 14 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    ใครเคยไปฮ่องกงมาบ้าง พอดีเดือนหน้าจะไป อยากไปที่มีของแต่งรถ มันเรียกว่า อะไร
    ใครไปมาแล้ว มาแนะนำ จะไปหาของแต่งรถ :D :D :D :D
    ของมันถูกกว่าในไทยเยอะไหม :confused:

yubzaaa ถูกใจสิ่งนี้
  2. -Ome-

-Ome- Member VIP

138
    1
    18
    ลืมอดีตคนคุ้ยเคย ของพี่กั๊ก ไปได้ยังไง อิอิ

3. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    ไม่เคยลืมครับ คนนี้มันเป็น บุคคลตัวอย่าง ลืมไม่ได้ ว่าแต่กระทู้มัน เปิดไม่ได้แล้ว ลบไปก็ได้แล้วมั้ง

4. d|2ivE`

d|2ivE` New Member Member

11
    1
    0
    ไปฮ่องกงมาเห็น Evo4 แค่คันเดียวเองครับ เรื่องแหล่งขายของแต่งนี่ผมไม่รู้อ่า

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 พฤษภาคม 2007
  5. RR_JiB

RR_JiB New Member Member

42
    0
    0
    รู้แต่แหล่งสาวๆอะ:D :D :D

6. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    คุ้นๆครับคุณกั๊กรู้สึกเค้าเรียกว่า monk kok ครับเคยไปเฉี่ยวๆ

7. ~elle.bank*

~elle.bank* New Member Lady Member

78
    4
    0
    :rolleyes: ไปเลยค่ะ มกก๊ก มีของแต่งเหมือนกัน รู้สึกว่าดครื่องเสียงจะถูกนะพี่กั๊ก แต่บางอย่างก็แพง ลองไปดูๆละกันนะคะ นั่งรถไฟฟ้าใต้ดินไปลง มกก๊กได้เลย แต่ว่าถ้าจะไป shopping ก็ จิมซาจุ่ย หรือ lady market ก็ได้ ค่ะ อยู่ใกล้ๆกัน :D

8. kukjung_4654

1,243
    10
    0
    มกก๊ก หรือ มกจ๊ก อิอิ ว่าแต่ สาวๆอ่ะ ที่ไหนหรอครับ โอ๊ต 555

9. โอ๊ต MIDWAY

โอ๊ต MIDWAY New Member Member

496
    7
    0
    ของแต่งแนะนําว่า.....ไปเปิดหู เปิดตา เฉยๆ จะดีกว่า:) ...เพราะ ราคา ของไทย ค่อนข้างจะถูกกว่า.[/COLOR]........ยกตัวอย่าง BOOTS HKS-db หน้าดํา เมือง ไทย3900-4300......ที่โน่น ใน SHOP ของซิ่ง ทั่วไป..จะเปิด อยู่ ราวๆ 4700...............................หรือ..........นํามันเครื่อง HKS บ้านเรา 950-1300 บาท.....ที่โน่น 1300-1600 บาท......................................ส่วนที่พี่ๆ น้องๆ ข้างบน..ว่า...เครื่องเสียงถูก นั้น ใช่เลย...แต่...:eek: ......ต่าง กัน ประมาณ ....500-2000 บาท..ถ้าเทียบ กับบ้านเรา.....แต่.......เราจะให้ใครรับประกัน หล่ะ ครับ..:cry: .........คลื่น...ก็ ต้อง มา จูน บ้านเรา อีก...300-900 บาท....................................แนะนําแล้ว กันครับ....ว่า.....ถ้าเป็นพวกเครื่องเสียง....เน้น เป็นพวก POWER AMP จะดีกว่า.......เช็คราคา+รุ่น จากบ้านเราไปเลย....เอาแบบ เจาะจงนะครับ.......จะชัวร์สุด..........แหล่งที่ขายเยอะๆ...ก็.......แนะนําว่า....ลงเครื่องที่สนามบิน...แชบแลปก็อก....(ประมาณนั้นนะ).....แล้วไปหยิบแผนที่.........ถ้าไปทัวร์ ขอเดาว่า....ต้องไปพักฝั่ง KOWNLOON (เกาลูน) แน่นอน..........ส่วนโรงแรมนั้น...ถ้ากรุ๊ปทัวร์ WORK-WORK ก็น่า จะได้เป็น MARCOPOLO...(อยู่ใกล้ท่าเรือข้ามฝั่งไปเกาะฮ่องกง)....โรงแรมนี้ จะมีห้างในตัว...ประมาณโรงแรม...HYATT- ERAWAN บ้านเรา คือ..มีห้างเพนนิน..หรือ..โซโก้..ในตัว.............เอา...กลับมาเข้าเรื่อง.........บริเวณที่มีรถแต่ง ไปชุมนุม กัน...อยู่ บริเวณ...มงก็ก..(MONKOK)....เทียบเท่าเป็นตําบลนะครับ....บริเวณ นั้น นั่งรถไฟใต้ดินไป...ลักษณะ การวิ่ง...จะเป็นวงกลม.....ผ่านทุกสถานี....หยอดเหรียญเหมือนบ้านเรา เนี๊ยะแหละครับ....นับสถานี ดีๆ นะครับ.......ใจเย็นๆ...เอาชัวร์ๆ.....เพราะ คนที่นั่น เดินเร็วมาก...ไม่สนใคร.....เดินชน แล้วไม่ขอโทษด้วย....:mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: (อย่าให้สถานการณ์ มากดดันเราได้)................ขึ้นที่ท่า(หรือลง) มงก๊ก....จะเจอ ถนน 3เส้น..เป็นคู่ขนานกัน.......จําคร่าวๆ ว่า....เส้นแรก.1..ขาย อุปกรณ์ อิเลคโทนิค+มือถือ......2 ที่เพื่อนข้างบนบอก..LADY STREET..ขายเกี่ยวกับผู้หญิง..กระเป๋าก๊อป...นาฬิกาก็อป..หลายเกรด...พวก ปาเต๊ะ....พานารายณ์....หลุยส์.....หลังๆ บ้านเมืองเค้า...ก็กวาดล้างลิขสิทธิ์ อย่างหนัก...ไม่ค่อยมีสินค้า โชว์...มีแต่...แคตาล็อก.......เค้าจะพาคุณไปดู บน อพาร์ทเมนท์สูงๆ..ลึกลับ.....น่ากลัว นิดๆ.....(เหมือนในซีรี่ย์พวกหนังเกาหลี-ฮ่องกง อ่ะครับ).....แต่...ลูกค้า จะเดินไปด้วย หลายคน ครับ....(เค้ารอ..จนคุ้มมจํานวนที่จะพาขึ้น)..ขึ้นไปแล้ว...เค้า จะลดราคา จนคุณซื้อ อ่ะครับ...ก็...เล่น ตัวหน่อยแล้ว กัน........แต่.....อย่ามาก....เดี๋ยว...จะไม่ได้ลงมา....อิ+อิ+อิ........ส่วนถนนที่3....ขายเกี่ยวกับ...SPORT-STREET......หากคุณเป็นพวกเล่น บาส.....ปั่นจักรยาน.....รองเท้าที่นี่ถูพราะเมืองนี้...เค้าจะเดิน..ซะส่วนใหญ่...(แล้วคุณ จะปวดขาแน่นอน)...............เอาหล่ะ........ถึง...ตอนสําคัญแล้ว.........ดูจากแผนที่.....บริเวณนี้.....จะมีสนามกีฬาเล็กๆ....เป็น PARK..มีสนามบาส +บอล เล็กๆ..............ผม ให้ กั๊ก......นึกภาพ....ลานจอดรถ กลางแจ้งที่เชียงกง ปทุมวัน แล้วกัน.....เหมือนเป๊ะๆ........รอบๆ จะเป็นร้านที่ว่าแหละ..........ของแต่ง....ของซิ่ง.....เครื่องเสียง..........ลักษณะร้านเค้า.....จะเหมือน....ร้านR-STYRE...หรือ...RTN บ้านเราเลย:teeth: แต่จะมากกว่าตรงที่.......ขายตั้งแต่....พรหม........ถึง...เครื่องเสียง.......สติ๊กเกอร์...โลโก้...........ไฮไลท์สําคัญ.........บริเวณนี้..จะมีSHOP ซิ่งจริงๆ........ประมาณ 5-10 ร้าน....เช่น TRD Shop...ถ้าโชคดี ไปตอนSALE ขอบอก....ถูกมาก..:D :D ....พลพรรค EVO อย่างเราๆ...ยังต้องขนกลับบ้าน.......พวกของจุกจิกตอนSALE ถูกเหมือนแจกฟรี....เช่น เสื้อ คอกลม TRD แท้....1400 ลดเหลือ 350.......ไม่รู้ นับเป็นกี่ % เหมือนกัน.....:cool: ..พี่ไปตอน SALE30-70%......พวงกุญแจ...600-900 ลดเหลือ150-400..............อันนี้ยืนยันข้อมูล ปีที่แล้วว่า.......ถูกกว่าบ้านเรา ชัวร์..........ส่วน SHOP RALLI-ART ไป2 ครั้ง ไม่เคยเปิด ประตูเลย.....ป้ายก็ เริ่มเก่า...พี่เดาว่า....ย้ายไป.....หรือ.....ตรงนี้เป็นแค่...เพียง...OFFICE เท่านั้น........ส่วน.....ของแปลกที่ กั๊ก.....จะได้เห็นคือ.....อู่ รถซิ่ง ของเค้า.......จะเหมือนในหนังเลยคือ....เป็นอาคาร ตึก พาณิชย์.....เลี้ยวรถเข้าไป...ขึ้น ฮ้อยส์...แล้ว SERVICE....แบบว่า....พื้นที่จํากัด.......มาก...อีกคัน...ก็ ...จอดอยู่ ข้างล่าง............สะอาดโคตรๆ..........แต่......ผม ก็ ไปยืน...มองเค้า หน้า ด้านๆ เลย อ่ะ...:D ....เค้า ก็ มอง ออกมา....กันเพียบ อ่ะ...........เค้า อยู่ กัน เป็นกลุ่ม ใน อู่ เหกมือนบ้านเรา เป๊ะๆ.........................ชุมนุมกัน....แต่แปลกครับ.....คนแต่งรถ บ้านเค้า...ที่พี่เห็น อายุ ค่อนข้างสูง.......คือ.....ส่วนใหญ่.....25 ปี UP ครับ.............รถซิ่งเค้า ก็น้อยนะครับ............แต่....เค้า จะมาแนวๆ..แบบ...EVO เลยอ่ะ...หรือ...SUBARU เลย...พวกPORCHE ก็เยอะ ครับ.....แต่....พวกแนว แต่ง แบบบ้านเรา...ไม่ค่อยมี.....นะ.....เช่น.....รถแนวแบบ...ซิ่งเต็มๆ....ท่อดัง ก็ไม่ค่อยมี.....รู้สึกว่า.....เท่าที่คุย....เค้าจะมี กฎหมายการเสียภาษี...พวกรถ ดัดแปลงสภาพ ค่อนข้างสูง...และ.....เข้มงวด มากๆ...............สิ่งที่รถซิ่งเมืองไทย ควร ภูมิใจได้เลย คือ......รถซิ่งเค้า.....สวย...และ...เด็ด...ไม่เท่าเรา........จํานวน น้อยกว่าเยอะครับ.......................รถบ้านเค้า....แต่ง...ซิ่ง ยังไง...ท่อ ก็เงียบ.......CIVICแต่ง..MUGEN ทั้งคัน.....เบาะ TYPE*R แท้ๆ....แต่..ท่อเป็นสนิมเกือบทั้งนั้นเลย.........เวลาข้ามถนน...ก็...รีบๆ..ข้ามนะครับ.........สัญญาณมันจะควบคุม..ระเบียบวินัยคน...ข้ามถนนเอง.ให้รีบข้ามหล่ะ......(เดี๋ยว กั๊ก จะเข้าใจ..อิ+อิ+อิ)......กั๊ก ไปเดือน6...ช่วงSALE ทั้งเกาะ[/COLOR]......เตรียมเงินไปเยอะๆ เลยนะครับ......พี่ซื้อเสื้อมา...ใส่ ข้ามปี ยังไม่หมดเลย.......พวกBOSINI ถูกโคตร...ตอโปโล...รุ่นใหม่ๆ...ดหลือตัวละประมาณ 250-500 บาท.....ESPRIT ก็ต้องซื้อให้สะใจ..อยู่บ้านเรา..แพงเว่อร์..อยู่..โน่น..เค้าแทบ..จะซื้อใส่นอนเลย...(อิ+อิ+อิ..ล้อเล่น).......เสื้อผ้าไม่ต้องพกไปนะครับ.....ไปซื้อที่โน่น แล้ว ใส่กลับมาเลยครับ............ถูกชัวร์ครับ.............แนะนําครับ......พวกนาฬิกาวัยรุ่น..ดีเซล....LEVI ก็...ถูกกว่าเมืองไทย............................................ถ้าเน้นแบบ..หรูหรา ก็ เข้าSHOP LOUIS VITON ครับ......ถูกกว่าเมืองไทย...ประมาณ..2000-5000.......รุ่นเค้า..จะล่วงหน้าเมืองไทยประมาณ 1-2 เดือน........(อิ+อิ...อันนี้ ชอบส่วนตัวครับ.....ไปซื้อทุกปีครับ).....SHOP หลุยส์..จะอยู่ใน เพนนินซูล่าครับ......อุณหภูมิ เดือน 6 น่าจะประมาณ27-32 องศา...ค่อนข้างสบายๆ...ไม่ร้อนเท่าไร...........กั๊ก...จะได้เห็น...สาวๆ..หมวยๆ....ใส่ สายเดี่ยวเดินกันให้เพียบ........(น้อยกว่าญี่ปุ่น นิดนึง)......ที่สําคัญ......กั๊ก......จะ ต้องคิดว่า เดิน อยู่ในเมืองไทย แน่ๆ....เพราะ คนไทย...แทบ จะเดิน...ชนกัน อ่ะครับ.......................................................................กลางคืน.......ลองไปเดิน...NIGHT Marketครับ.......ขาย พวก ของCOPY.....คล้ายๆ คลองถม...กับ......ตลาดหัวหิ รวมกัน...(ดูจากแผนที่ครับ....เพราะ เค้า จะ..เน้น แถบสี ตัวอัการ แหล่งท่องเที่ยวไว้ว่า..มีที่ไหนบ้าง)......................................กั๊ก..จะเดินวันนึง ต้องมี 20 กิโล..แน่ๆ....โดยที่ไม่รู้ จักเหนื่อยครับ.......นําเปล่าที่โน่น..ค่อนข้างแพง...ขวดละประมาณ 30-50 บาทไทย....พี่พกไป 2 ขวด ทุกที...ที่เหลือ..กดเบียร์ กระป๋องกินครับ...ถูกกว่า นําเปล่าอีกอ่ะ)...............................................................แต่...พี่ชอบไปหน้าหนาวอ่ะครับ....อากาศดี......แต่งตัวสนุกครับ...ต้องใส่ถุงมือ.....เบียร์อร่อย......แต่...อาหาร....จืดโคตรๆ.........คนไทนเยอะดี...........ถ้าสนใจข้อมูล...ฝั่งฮ่องกง (ฝั่งเศรษฐกิจ)...บอกนะครับ.....จะมาแนะนําให้อีดที..................หรูหราครับ..........ออกตัว ก่อนนะครับ...ข้อมูล บางอย่าง....อาจ สะกดผิดบ้าง.....หรือ คลาดเคลื่อน..นิดนึง......ต้องขออภัย........ล่วงหน้า.............ผมไม่ได้เป็นไกด์ นะครับ...แต่...อาศัย..จําเอา...ไปทุกปีครับ......แล้ว ก็ กางแผนที่...กับ ภรรยา 2 คน...ไปทั่วเลย...หลง บ้าง..(แรกๆ)....ถือเป็นการ...ส่งเสริม..คุณภาพ ความรักในครอบครัวอิ+อิ+อิ........เหมือน จะโรแมนติด อ่ะน้อง.............กะว่า ไปคราวหน้า...ก็ อีก 1 ปี อ่ะ....รอลูก...ซัก 3 ขวบ ก่อน...จะ พา เค้าไป....ดิสนี่ยืแลนด์..............................................เที่วให้สนุก...แล้ว....กลับมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ....................................................................อ้อ...เรื่งร้านแต่งรถ....ให้ลอง...ไปซื้อหนังลือ...OPTION.HK(ฮ่องกง)....ตามร้านคิโนะ คูนิยะ.....หรือ..ดอกหญ้าครับ......แล้วดูร้านตามหน้า โฆษณา อ่ะครับ........ดูตามอําเภอก่อน( KOWNLOON)...หรือ ย่อว่า KW...แล้ว ก็ ไล่หา...ถนน(STREET) หรือย่อว่าSt..............เราก็ จะได้เป้าหมายที่ต้องการแล้วครับ.......................................................................................................:cool: :cool: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: :mad: สินค้าแบบเดียวกัน...พยายามอย่าซื้อ จํานวนเยอะ......เดี๋ยว..จะโดน เรื่อง.....ภาษี นะครับ........เช่น....ซื้อเกจ์ HKS 3-5 ตัว พอได้.......แต่....ถ้า หิ้ว มาซัก.......10 ตัว...มันจะเริ่ม เครียด แล้ว.............ศุลกากร ทางโน้น..เค้าไม่จับ หรอกครับ....เพราะเค้า อยากขาย.........แต่.....ไอ้ทางเราสิครับ................มันจะค้นเอา...แล้ว...น่าเบื่อ...............อ้อ....ได้ข่าวว่า....ชุดไฟ ซีนอน ที่โน่นถูก นะครับ....4000-6500.....แต่...เสี่ยงเรื่อง รับประกัน.....เห็น...มีคนนําเข้ามา ขายในหน้า....แรก ของ RCWEB อ่ะครับ...........ลองดู นะครับ.......มีอะไร ให้ ช่วย....ให้แนะนํา ก็ บอก นะครับ..................................อิ+อิ....ผม อธิบาย...ยาวววววไปเปล่าเนี๊ยะ...........

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 พฤษภาคม 2007
  10. d|2ivE`

d|2ivE` New Member Member

11
    1
    0
    โหๆๆ เยอะจังครับ

11. kukjung_4654

1,243
    10
    0
    ตามนี้เลยครับพี่โอ๊ต เดี่ยวต้องศึกษาแล้วครับ
    แต่ผมไม่รู้ว่ามันใกล้ พวกของแต่งรถรึป่าวอ่ะนะครับ พี่โอ๊ตช่วยดูให้ด้วยครับ

12. PURE

PURE New Member Member

1
    0
    0
    หม่งก๊ก มีเเต่เสื้อผ้ารองเท้าอ่ะ

ชำฉุ่ยโปว อะไรนี่เเหละขาย คอมเเละ เกม ถูกมาก

จิมซาจุ่ย ขายพวกเเบรนเนม

ที่นั่นกล่องทองถูกมาก F CON V PRO 3หมื่นกว่า

ไปกะฮอนด้าไม่ค่อยมีเวลาซื้อมากนักนะ ต้องไปเอง

13. chang

chang Well-Known Member Member

4,985
    57
    48
    อ่านแล้ว อยากไปเดินเลยครับท่าน

14. bonny

bonny New Member Member

38
    0
    0
    ผมไปมา หาไม่เจอซักร้านเลยครับหรือว่าเราหาไม่ถูกจุดเองก็ไม่รู้นะ(ส่วนใหญ่จะมีแต่ของผู้หญิงๆ เช่นเสื้อผ้าเครื่องสำอางเพียบเลย) เห็นบอกว่าลงสถานีมงก๊ก แต่อยากจะบอกเวลาไปจิงๆเวลาลงรถไฟฟ้าแล้วมันมีทางให้ออกมาตั้งหลายจุดเลยไม่รู้ว่าจะไปโผล่ตรงใหนดีก็เลยหาไม่เจอ แนะนำว่าจดชื่อถนนไปจะหาง่ายกว่าครับ

15. โอ๊ต MIDWAY

โอ๊ต MIDWAY New Member Member

496
    7
    0
    อิ+อิ........ปีนี้....ไม่ได้ไป.......เพราะ เลือก ที่ จะถอย...SPACE WAGON แทน อ่ะ...........เที่ยวให้สนุก นะครับ....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้