ใครเคยมีประสบการณ์รถสั่น ๆ ตอนวิ่งไหมครับ จัดการยังไงให้หายไปดีครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Vitty, 3 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    รถมีการสั่นเบาๆ เหมือนวิ่งผ่านถนนไม่เรียบ ที่เป็นลอนคลื่น

อาการจะมีช่วง 30-80 km/h นอกนั้นไม่ค่อยรู้สึกมากครับ

อาการนี้เป็นหลังจากไปเบรคสนั่น เอี๊ยด จนได้กลิ่นไหม้เลย ตบจาก 100 จนหยุด

ตอนนี้จัดการ

1. เปลี่ยนจานเบรคใหม่ ของเก่าคด
    2. เปลี่ยน บูชสวิงอาร์ม หลัง เพราะ ขาด
    3. ตั้งศูนย์ใหม่
    4. ถ่วงล้อ คัดยาง เห็นช่างบอกว่า คู่หน้า ok แต่หลังซ้ายเหมือนไม่ค่อยกลม

ตอนนี้ยังมีอยู่ไม่มากนะครับ

แต่อยากให้หายขาด อยากจะรบกวนช่วยแนะนำให้หน่อยครับว่า ควรทำยังไงต่อไปดีครับ

ใจกลัวอาการเพลาคดจังเลยครับ

ปล. แท่นเครื่องยังไม่ได้ตรวจสอบว่าเป็นยังไงครับ

ขอบคุณครับ

2. **ไข่ยัดไส้**

**ไข่ยัดไส้** New Member Member

23
    2
    3
    ลองถ่วงล้อจี้ดูก่อนนะครับ
    แล้วถามอีกนิดนึง ตอนเบรคล้อตายนี่ลากยาวรึเปล่าครับ
    ที่ถามเพราะคิดว่า ล้อคุณไม่กลมแล้วครับ
    อันเนื่องมาจากการเบรคครั้งนั้น ลองคิดถึงยางลบกลมๆนะครับ ถ้าใช้ลบอยู่ที่เดียวจุดเดียว(เหมือนการเบรคล้อตาย) ยางลบกจะไม่กลม มันจะออกรีๆ
    เดาๆนะครับ ความคิดเห็นส่วนตัวครับ

3. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    โอ้ว พี่ไข่มาเอง

คิดถึงมากมายครับพี่ไข่

ตามพี่ไข่เลยครับ ถ่วงแบบจี้ล้อดูก่อน น่าจะดีขึ้นบ้าง

4. Vitty

210
    11
    0
    ที่ร้านเขา น่าจะถ่วงจี้ให้แล้วนะครับ พร้อมคัดยางให้เลย

แต่ไม่หายขาด ในใจ กลัวจะเ็ป็นเรื่องเพลา หรืออื่นๆ นะครับ

ตอนนี้ร้านแนะนำให้อัดลมไป 42 - 38 เพื่อ ดันยางให้กลมๆ แล้ว ขับๆ ไปก่อนเผื่อจะช่วยเกลาได้ครับ

5. **ไข่ยัดไส้**

**ไข่ยัดไส้** New Member Member

23
    2
    3
    เป็นผู้ดูแลบอร์ดซะแล้วน้องกุ้งเรา นับถือ นับถือ

TankEk ถูกใจสิ่งนี้
  6. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    สวัสดีครับ พี่ไข่ ไม่ได้เจอกันนานเลยนะครับ สบายดีนะครับ พี่
    ปล.จำพี่ได้ตลอด แต่ไม่แน่ใจว่าพี่จำผมไม่ได้ไหมครับ ^_^

7. lowa_ponpon

lowa_ponpon New Member Member

223
    0
    0
    อาการเดียวกันคับ มา 140 สิบล้อตัดหน้า เบรกควันท่วม ยาวประมาณ 10 กว่าเมตร
    เบื้องต้นภาวนาให้เป็นที่ยางคับ พรุ่งนี้จะไปตรวจดู เดี๋ยวจะมารายงานผลอีกทีคับ

8. lowa_ponpon

lowa_ponpon New Member Member

223
    0
    0
    ผลคือ ยางคู่หน้ามันไม่เป็นวงกลมแล้วคับ.... ผมคงต้องเปลี่ยนยางคับ

9. Vitty

210
    11
    0

ไปตรวจสอบร้านไหนมาครับ ผมไปร้านช่วงล่างมา เขาแค่ช่วยคัดยางให้ ไม่ได้บอกไม่กลมครับ
    ส่วน cockpit ร้านแรก มันบอกแค่ แมกซ์คด ผมละงงเลย..

10. **ไข่ยัดไส้**

23
    2
    3
    ใครจะจำน้องแท้งค์ไม่ได้ล่ะครับ ขอบอกว่ารถสวยมากๆครับ

11. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    เคยเป็นที่ยางน่ะครับพวกยี่ห้อถูกหรือยางถ้าเก่าแล้วมันก็อาจไม่กลม ถ้าถ่วงไม่ลงก็ต้องเปลี่ยนใหม่ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้