ทำยังไงให้เครื่องGa15 M/T วิ่งได้เต็มประสิทธิภาพครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย VITAN, 3 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. VITAN

VITAN New Member Member

246
    0
    0
    พอดีลองไปวิ่งกับวีออสมา เครื่อง1500 เท่ากัน แต่ทำไมโดนวีออส ทิ้งไกลเรยอ่า

เลยอยากทราบว่าทำไงให้เครื่องGa15 วิ่งได้เต็มประสิทธิภาพอ่ะครับ เครื่องผมวิ่งไม่ถึง150เลยอ่ะครับ ขึ้น140ก็ยากมามากเลยครับ

ขอคำแนะนำพี่ๆเพื่อนๆหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

2. Excited Rider

Excited Rider Member Member

576
    2
    18
    งานนี้ต้องรอ3หนุ่ม(ใหญ่)3มุม ผู้เจนจัดในเครื่องบล็อคนี้มาตาบคร๊าบบบบบบบบ

..... พี่เฟิร์ส พี่กานต์ พี่ติ่งคร๊าบ เรียนเชิญมาช่วยน้องๆด้วยคร๊าบบบบบบบ

3. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

ลองอ่านตามนี้เลยครับ :D:D:D

http://racingweb.net/forum/showthre...-เสียเลย?p=6918368&highlight=vios#post6918368

4. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    1500 b14 กับ 1500 vios มันไม่เหมือนกันนะครับ vios รอบมันจัดกว่า รถเบากว่า เครื่องก็สดกว่า
    ถ้าจะทำ b14 เครื่อง 1500 ให้วิ่ง ก็พอได้ เดินท่อทั้งเส้้น 2 นิ้ว ใส่ header ก็จะดีขึ้นนะครับ

5. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ถ้าแค่ลูกอ๊อดเดิมๆ ทำไม่เยอะนะ สู้ได้สบายมากๆ ว่าแต่เครื่องเราสมบูรณ์แค่ไหน เพราะเดิมๆ ออโต้ ติดแก๊ส วิ่งได้นะ 170 Up นะ แต่นี่ วิ่งไม่ถึง 150 น่าจะแปลกๆแล้วนะครับ

6. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ผมเคยเจอะ B11 คันนึงเครื่อง GA นี้แหละครับ วิ่งดี ถึงดีมาก แต่ความน่ากลัวเอาไปเลย 10 กระโหลกครับ

ปล. แรงโคตรป๊อ เลยครับ

7. VITAN

246
    0
    0
    ทำยังไงดีครับ ทำแค่เดินท่อ เฮดเดอร์ใหม่อย่างเดียวหรอครับ หรือว่าเอารถไปอู่พี่ติ่งให้เค้าดูเรย

8. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ทำคลัทก่อนครับ เเล้สท่อเอาแค่ 1.7"พอ

วิออสเดิมๆ ก็พอเล่นกะเค้าได้ครับ

เครื่องไม่แพ้เท่าไร เป็นรองนิดๆ แต่เกียร์สู้ไม่ได้

http://racingweb.net/forum/showthread.php/640824

9. ta244

ta244 New Member Member

352
    0
    0
    เอาใจช่วยครับ ผมก็รักและอยากทำเหมือนกัลล
    ผมก็แฟน Gaครับ (ตังค์น้อย555+)

10. VITAN

246
    0
    0
    ลองคิดเล่นๆนะครับ ถ้าเอาเครื่อง GA15 M/T ยัดเทอร์โบ ลูกเล็กๆ เปลี่ยน แล้วเลี่ยนพวก จานจ่าย สายหัวเทียน อะไรต่างๆนาๆ จูนกล่องใหม่ ทำกรองเปลือย ทำ

เฮดเดอร์ อื่นๆอีก จะทำได้หรือป่าวไหมนะ แต่คงไม่คุ้มกับเงินที่ทำแน่ๆ ฮ่าๆๆๆๆๆ

11. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    เครื่องคุณคงไม่สมบูรณ์แล้วล่ะครับ ถ้าเกียร์ MT แล้วยังวิ่งได้ไม่ถึง 150 จริงๆ เพราะเครื่องผมก่อนยกออก ยังวิ่งเกิน 150 เลยครับ ผมว่าวางเครื่องใหม่ดีกว่า หาเครื่องสภาพสดๆ ของผมให้หมออาร์ตหามาให้ วิ่งดีกว่าเดิมแบบรู้สึกได้ ผมว่าเปลี่ยนเครื่องอย่างเดียว เห็นผลกว่าทำท่อหรืออะไรยิบย่อยที่คุณว่ามาอีกนะครับ แต่งบอาจจะสูง ก็แล้วแต่คุณจะพิจารณาครับ

เครื่องที่ยกมาใหม่ สูดแก๊ส LPG มิกซ์เซอร์แวริเอเบิ้ล วิ่งความเร็วตาม GPS ได้ 170 กม./ชม. ครับ ยังไหลได้อีกนิดหน่อย ก็ขับสบายขึ้น แต่ยังไง GA เดิมๆ สู้ 1NZ ไม่ได้หรอกครับ เครื่องมันคนละยุคกัน

12. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    เห็นด้วยกับพี่นินนะครับ เดาว่าเครื่องไม่สมบูรณ์นะ ถ้ากด 150 มายาก แถมเป็นเกียร์ธรรมดาอีก ยังไงลองเช็คดูทั้งระบบก่อนครับ

กรองอากาศตันมั๊ย แอร์โฟว์ล้างครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ (อาจมีฝุ่นหรือคราบสกปรกติดอยู่) ท่อไอเสีย ไล่ตั้งแต่เฮดเดอร์ไป มีอะไรรั่วมั๊ย ประเก็นเสื่อมหรือยัง พักกลางผุหรือเปล่า และอีกหลาย ๆ ปัจจัยที่พอไล่เองได้ดูก่อน

รถผมเอง Auto ขึ้น 150 นี่สบาย ๆ เลยนะ (เบนซิน)

13. สวัสดีครับ
    ผมเห็นว่าเราเอาม้าชราอายุอานามก็ปาเข้าไปร่วม สิบ กว่าปี ไปวิ่งกับม้าหนุ่มๆกำลังคึกเนี่ยเห็นท่าจะแย่ละครับ ถ้าจะเอาจริงเห็นทีต้องเข้าฟิตเนสแล้วก็เรื่องอาหารการกิน (กินแต่หญ้าอ่อนๆ)ต้องถึงด้วย จะแต่งโน่นเติมนี่ ก็ดูจะเอาเปรียบเขาอยู่นะ ถ้าเอาแบบเดิมๆ ก็ต้องอาบน้ำอาบท่าให้สะอาด (ทำระบบท่อทางเดินไอดี ไอเสียให้ดีครับ) ถ้าใช้แกสแบบฟิกมิกก็ปรับจูนให้หนาขึ้นมาซักหน่อย ขยายปากมิกซ์ให้กว้างเท่าที่เครื่องยนต์ยังทำงานได้ ปรับไฟให้อ่อนลงมาเท่าที่เครื่องยนต์ยังทำงานได้ (เราเองก็ต้องรับได้กับรอบต่ำที่ไม่ค่อยราบรื่นนัก) แล้วทีนี้มาดูตีนปลายกันครับ ส่วนเรื่องอัตราเร่งคงต้องยอมรับว่าสู้ม้าหนุ่มมันไม่ได้ รอบมันมาตั้งแต่ปากคอก แถมกินอาหารได้หลายชนิด ไม่มูมมามเหมือนม้าผู้เฒ่าชอบแต่หญ้าอ่อนระบัดใบ ขาว อวบ กรอบ เฮ้อสังขารหนอ ปลงมานานแล้น...
    ขอบคุณครับ คุยกันเล่น ไม่ซีเรียสครับ

14. อันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ..ถ้ายิ่งเทอาเครื่องเดิมที่มีอายุการใช้งานสิบกว่าปีไปทำโน่นนี่มากๆ..ยัดโบยิ่งพังครับ..ค่าของที่เอามาทำทั้งหมด..มากกว่าราคายกเครื่องใหม่นะครับ..

15. kag_za

kag_za New Member Member

160
    0
    0
    ของผมวางGA15ฝาดำใส่เฮด 4-2-1 (เฮดเหล็กนะครับ) ใส่กรองเปลือย ล้อ 15 เกียร์M/T วางอยู่ใน B11 ลองวิ่งมาได้ 180จมไมล์B11เลยครับ

16. Emz-b14

Emz-b14 New Member Member

197
    6
    0
    เบื่องต้นลองเช็คอุปกรณ์พื้นฐานก่อนแหละคับ เครื่องเดิมๆน่าจะไปได้ 160-170 (ขึ้นช้าเร็วแล้วแต่อายุอานาม)

เอาแบบง่ายๆ งบน้อยๆ ต้องเปลี่ยนอยู่แล้วก็พวก น้ำมันเครื่อง+เกียร์ ใช้ของดีๆหน่อย หัวเทียนก็เอาพวกหัวเข็มแพลทินั่ม(อันนี้ไม่รู้ว่าจะแตกต่างจากเดิมแค่ไหน) สายหัวเทียนแต่งซักชุด กรองอากาศก็เป่า+เปลี่ยนบ่อยหน่อย

ล้างรถ+ห้องเครื่องให้สะอาด(อันนี้ผมพิสูจน์มาแล้ว ถ้ารถสะอาด มันจะดูใหม่และแรงขึ้นมาทันตาเห็น) กินอาหารให้ครบ5หมู่ อะไรประมานนี้คับ ^ ^

17. tanaphol

tanaphol New Member Member

241
    1
    0
    มาแอบดู หาคลัช b14 ม่ะได้เลย ชลบุรี ไม่นิยม เศร้ามากมาย

18. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ร้านอัดผ้าที่พัทยา มีนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้