เรื่องของเครื่อง UU12 CA20

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย worawot, 4 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. worawot

worawot New Member Member

134
    0
    0
    อยากทราบว่า CA20 สามารถ เซ๊ตเทอร์โบได้อ่ะเปล่าคับ โบเล็กโบใหญ่ แล้วคุมไหม เพราะว่าเสียดายเครื่อง แล้วสามารถใช้ได้ยาวไหมคับ

2. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    เคยเห็นคนเซ็ต แต่น่าจะไม่รุ่ง เพราะแคมเดี่ยว ทำเยอะ สู้เอา SR มาเลยดีกว่า ไม่โบก้อซัดไป 160 แล้ว โบก้อ210-230

3. karontt

karontt Member Member

570
    3
    18
  4. worawot

134
    0
    0
    ขอบคุณคับ ว่าหละ ไม่รุ้งแน่น งันเค้าจะเปลี่ยนเครื่องทำไหม คริๆๆๆๆ

5. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek::eek::eek::eek::eek:

6. worawot

134
    0
    0
    พี่ๆๆคับ พอดีผมไปเชียงกงแล้วไปหาดูเครื่อง SR แล้ว(ไม่ได้ตั้งใจไปดู พอดีได้ไปพอดี เลยดูเลย ) เราต้องเลือกอย่างไงนอกจากเรามีช่างส่วนตัวแล้ว ที่พี่ติดว่าเราต้องรู้ว่าอันไหนเป้นอันไหนด้วยคับ ผมคิว่าผมจะใช้งานเอาเบบง่ายๆๆตือใช้แล้วไม่อยากให้เกิดปัญหาตามมา คือจบนั้นหละ เครื่องนะ ช่วยชี้แนะด้วย
    * แล้วผมจะเอาเครื่องขนาดไหนแล้วเอาเครื่องที่สะเปกต่ำได้ไหม หรือว่าเอาเท่าเดิมหละ 2000 CC. ไม่เอามากกว่านี้หละ
    * ถ้าเลือเอาโบหละ...... โบเล็กโบใหญ่ หละ หลังจากการที่เราเลือกโบเล็กใหญ่ไปแล้ว เพราะว่าผมกลัวปัญหาตามมามาก ผมเป้นคนใช้รถค่อนค้างโหดนิดหน่อยแล้วแต่อารมณ์ คริๆๆๆๆ ออกเเนวบ้าๆๆๆ
    * หรือว่าจะไม่โบ.. เรียบๆๆๆไปเลย
    แต่ในใจอยากได้เครื่องที่setโบกลางๆๆนะ ไม่เคยใช้ แต่อยากเท่กะเค้ามั่ง แต่ก็อยากทราบความรู้จากคนที่ใช้ก่อน ขอบคุณคับ ยาวไปนิดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คริๆๆๆๆ
    ว่างๆๆๆตอบให้ก็ได้นะคับ ตอบคงต้องใช้เวลาบรรยายนานนิด ขอบคุณคับ

7. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :cool: อิอิ

8. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    SR20DET เดิมๆครับ วางจบไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้น อยู่ที่ว่าจะเอา 210 หรือ 230 ม้า โบเดิมๆ แต่ปล. ถ้าเป็นคนต่างจังหวัดอย่างผม เน้นย้ำ SR20DE สบายใจสุด เข้าถึงง่าย สบายใจช่าง แต่ถ้า DET คงต้องหาช่างถึงๆ สักหน่อย เพื่อไม่ให้น้องเค้าช้ำ เวลามีปัญหา 210 ม้า เอาเต็มๆ ก้อฉี่แตกแล้วครับ

9. worawot

134
    0
    0
    เอาเราสบายใจดีกว่านะง่ายๆๆขอบคุณคับที่ชี้แนะ อย่างนี้ก็ตัดสินใจได้หละ

10. worawot

134
    0
    0
    แล้วเครื่อง CA 20 ราคาเท่าไรเค้าเอากัน คัยรู้มั่งคับ ขอบคุณล่วงหน้า

11. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: ต่อข้อถามเป็นข้อๆ
    - เลือกเครื่องเซียงกงอย่างไร = เลือกเครื่องที่สภาพภายในเครื่องใหม่ใช้น้อย อุปกรณ์ครบ และมีการรับประกัน
    - เครื่องขนาดไหนเหมาะกับ U12 = ขนาดที่เครื่องมีกำลังเพียงพอกับการลากน้ำหนักรถ 1300-1500 Kg.
    ก็คงต้องใช้เครื่องที่มีความจุมากกว่า 1800 CC. ขึ้นไป ถามว่า ต่ำกว่านี้ไหม.......... ได้......... แต่วิ่งไม่ออกนะครับ
    - ถ้าเลือกเครื่อง Standard ของเครื่อง Turbo......... ก็จะได้ Turbo standard ทุกเครื่องในตระกูลนั้นก็
    จะได้ turbo ขนาดเท่ากันหมด ครับ
    - เครื่อง NA ไม่มี turbo ใช้งานง่าย ไม่จุกจิก ไม่ต้องใช้ของบำรุงรักษาเครื่องมากนัก
    - เรื่องอยากเท่ห์ เป็นเรื่องของคุณเอง ผมไม่ comment ต่อนะ......

ครับ...... :cool:

12. worawot

134
    0
    0
    ขอบคุณคับที่ชี้แนะคับ ได้ความรู้มากเลย

13. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    ของผม ขายไป 5000 เองครับ แยกหัวฉีดขายไป 1500 สรุป 6500 บาท พร้อมเกียร์

14. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: ดีครับ ขายได้ราคาสูงเหมือนกันนะครับ

CA20E ผมแยกของขาย
    ฝาสูป 4500
    หัวฉีด 2000
    เสื้อสูป ยกให้น้องๆ เค้าเอาไปซนประกบฝา CA18 ET
    เกียร์ Auto 4-5000
    กล่อง ได้ 1000 นึงมั๊งครับ......
    แต่นั่นมันกว่า 15 ปีมาแล้วนะครับ.... :eek:

15. worawot

134
    0
    0
    ฮู๊ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

16. worawot

134
    0
    0
    หน้าจะสุงอีกนิดนะ คริๆๆๆๆๆๆ เครื่องมันเก่าอย่างนี้หละ เนาะๆๆๆ ขอบคุณที่ชี้แนะคับ

17. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: ตรงกันข้ามกับของเซียงกง หรือ ยกลงบ้านเรานะครับ
    เช่นเครื่อง CA20E บ้านเรายกลงตอนนี้ ถ้าให้ผมซื้อ ผมควรจะซื้อถูกมาก เพราะ เครื่องส่วนใหญ่
    จะเก่ามาก ใช้งานมานานมากกกกกกกกกกกก วิ่งเยอะมากกกกกกกกกกกก ที่สำคัญ อุปกรณ์ไฟฟ้าต่างๆ
    เข้าสู่สภาพเสื่อมโทรมมากกกกกกกกกกกกก ซื้อมาใช้คงใช้ได้อีกไม่นานครับ จะหวังไปเปรียบกับราคา
    เซียงกงของญี่ปุ่น คงไม่ได้ราคาใกล้กัน........... ครับ..........:eek:

18. worawot

134
    0
    0

มันเป็นเช่นนี้เอง.....

19. worawot

134
    0
    0
    มันมีเหตุว่า................รถผมหม้อกรองอากาศแตกแล้วทำการซ่อมแซมเองแต่ก็ ดีหละ แล้วดูไปดูมา ผ้ากรองอากาศมันหน้าจะนานพอสมความมันมีคราบน้ำมันติดแล้วมีฝุ่นเกาะติดเต็ม เลย แล้วผมก็ไม่ใส่ผ้ากรอง แล้วก็ใช้มันอย่านั้น แต่ใช้รถไม่กี่ครั้งนะคับ พึ่งเอาออก เพราะว่าหาผ้ากรองไม่ได้คับ แล้วผมมีความคิดว่า จะหากรองเปลี่อยมาใส่ดีกว่าดีไหมคับ หรือว่าพยายามหาผ้ากรองU12มาใส่แทนอันเดิม
    เพราะว่ากรองเปลี่อยก็หาได้ง่ายพอสมควรนะ อันไหนมันจะช่วยรักษาเครื่องมากกว่าคับ
    **ถ้าไม่ได้จริงกรองเปลี่อยชนิดไหนอย่างใดถึงจะมีความเเข็งแรงทำความสะอาดได้ง่าย
    ขอบคุณคับ

20. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: กรองอากาศที่ถนอมเครื่องที่สุดคือกรองอากาศเบิกศูนย์ครับ
    กระดาษเค้าจะกรองฝุ่นผงได้ดีมากๆ กรองเปลือยไม่ค่อยอยากแนะนำครับ

21. worawot

134
    0
    0
    ขอบคุณคับที่ชี้แนะ ของเค้ามาดีอยุ่หละ

22. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    เอ๋ ว่าแต่หาผ้ากรองอากศไม่ได้แล้วเหรอครับ ผมว่าน่าจะยังไม่ของใหม่ขายอยู่นา กรองทรงนี้ใช้กันหลายรุ่นมั่กๆ

23. worawot

134
    0
    0
    เด่ยวต้องไปหาดูใหม่คับ

24. lhong_bb008

3,009
    13
    0
    กรองอากาศเบิกศูนย์ น่าจะมี 4-5 ร้อยบาท แต่กรองเปลือยเนี่ย ถ้าอยากใส่แนะนำ K&N แท้นะครับ เพราะถ้ายี่ห้อทั่วไป ลูกละ 800-1500 เนี่ย ผมว่ามันไม่ค่อยเวริค์
    เคื่อง CA20E ของผมพัง ผมว่าส่วนนึงมาจากใส่กรองเปลือยด้วยครับ สระบุรีฝุ่นผง เยอะมาก

25. worawot

134
    0
    0
    อืม................หาได้แล้วมันคุ้มนะพี่

26. worawot

134
    0
    0
    พี่ๆๆๆๆคับ รถผมไฟถอยไม่ออกคับ แต่หลอดไฟไม่ขาดนะคับ ฟิวส์ไม่ขาดดูครบหมดหละ แล้วหน้าปัดตรงRไม่ออก เมื่อก่อนออกนะคับ พี่ๆๆช่วยชี้แนะด้วยคับ ไม่ปลอดภัยเลยคับเวลาถอยหลังคนอืนไม่รู้ว่าถอยหลัง คับ

27. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: รถเกียร์ Auto ใช่ไหมครับ
    มีความเป็นไปได้ใหญ่ๆ อยู่ 2 อย่าง โดยมุ่งประเด็นไปที่คันเกียร์ Auto
    1. Contact Switch ของเกียร์ P เสียหาย หรือสกปรก
    2. สายไฟตรงแถวคันเกียร์มาที่เรือนไมล์น่าจะมีขาดหรือหลุดครับ

ลอง check ดูครับ...... :cool:

28. worawot

134
    0
    0
    เรื่องมันเป็นอย่างนี้คับ เมื่อก่อนเป็นเกียร์ auto คับ แล้วเกียร์มันเสียหลังจากนั้นเปลี่ยนเป็นเกียร์กระปุก(ธรรมดา) แต่เปลี่ยนมาได้สัก5-6ปีแล้วจำไม่ได้ นานหละคับ ก็ระยะเวลาประมาณนี้หละ แล้วก็ใช้มาเรื่อยก็ไม่มีปัญหาคับ สัก5-6 เดือนหละคับที่มันหายไปเลย...เมื่อก่อนออกคับจนถึงบัดนี้ ขอบคุณคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 มีนาคม 2011
  29. yy_u12

18,827
    95
    48
    :cool: อ่อ.............. เกียร์ธรรมดาหรา..........

OK .............. งั้นไปดูที่ตัว Switch ไฟถอยหลัง แถวๆ เกียร์อ่ะครับ
    ว่าสายหลุด สาขาด หรือ Switch เสียหรือเปล่า..............

30. worawot

134
    0
    0
    มันมีอย่างปัณหาที่เด๋ยวเหรอคับ คือSwitch หรือสายขาดเหรอคับ ขอบคุณคับที่ชี้แนะ เด่ยวจะกลับไปดูก่อนคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้