น่าเป็นที่แหนบ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย Nin Diesel, 20 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Nin Diesel

Nin Diesel New Member Member

244
    3
    0
    รถผมท้ายเอียงครับมองจากหลังขวาจะต่ำกว่าซ้าย
    ตอนนี้ใส่กล่องโหลดอยู่ 2นิ้ว และจะโหลดเพิ่มอีก
    1-2นิ้ว ครับ สอบถามพี่ๆนิดนึงว่าผมจะดัดแหนบลง
    ให้เท่ากันดี หรือจะเปลี่ยนแหนบแล้วเพิ่มความหนา
    ของกล่องเป็น 3นิ้ว ดีอะครับลังเลอยู่ เพราะสอบถาม
    พักพวกแถวบ้านไม่สนับสนุนให้ดัดอะครับ แล้วถ้าผม
    จะเปลี่ยนแหนบต้องเปลี่ยนข้างเดียวหรือสองข้างอะ
    ครับและค่าเสียหายที่จะเปลี่ยนแหนบใหม่ประมาณเท่าไหร่
    มีเพื่อนบอกมาว่า ไม่ถึงพัน จริงหรือ ถ้าล้าเป็นบางตัว

ขอบคุณครับ

และถ้าดัดแหนบ (กะว่าจะเอาลงอีก 2นิ้ว) จะบรรทุกได้มั้ยครับ
    เพราะใช้รถเปล่ามากกว่านานๆจะมีการขนของทีอะครับ
    และจะมีข้อเสียอะไรบางอะครับ

2. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
  3. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    ตามข้างบนเลยครับ

4. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0
    เคยดัดมาก่อนรึป่าวคับ ใส่กล่องอย่างเดียว ไม่น่าจะเอียงไม่เท่ากันเยอะขนาดนี้นะ

5. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ผมแนะนำแบบนี้แล้วกัน

1. ถอดแหนบออกมาเช็คความสูง
    2. ถ้ามันไม่เท่ากันจิงๆก็ต้องดัดครับไงก็ต้องดัดดูๆแล้ว
    3. แต่ดัดแบบไหนก็ได้ ที่พึงก้อนโหลดให้ใส่ก้อนโหลดน้อยๆนิ้วอะครับ
    4. เข้าร้านดัดแหนบแบบลูกเบี้ยวดีที่สุดครับชัวๆๆ

สมุติ ถ้าตอนนี้รถห่างจากซุ้มอยู่ 2 นิ้ว ใส่ก้อนอยู่ 2 นิ้ว
    ถ้าจะทำใหม่
    1. รถสูงไม่เท่ากันก็ ถอดแหนบออกมาถัดใหม่ให้เท่ากัน รวมๆ2ข้าง ก็ดัดลงใหม่ให้เท่ากัน
    2. ก็รองก้อนเหลือแค่ 1 นิ้วหรือ นิ้วครึ่ง

ประมาณนั้น อะครับบบบบบบ

6. Nin Diesel

244
    3
    0
    แหนบไม่เคยดัดเลยครับ แต่ประมาณว่าเมื่อก่อนจะถึงมือผมใช้งานค่อนข้างหนักอะครับ
    ไปร้านเค้าบอกว่าแหนบล้า จะดัดขึ้นให้เท่ากันก็ได้ หรือ จะดัดโหลดลงก็ได้ราคาใกล้เคียงกันฮะ
    1.ดัดขึ้น 1ข้าง พร้องเปลี่ยนกล่องโหลด จาก 2นิ้ว เป็น 3นิ้ว ราคา 1200
    2.ดัดแหนบลง 2นิ้ว ใช้กล่องโหลดเดิม 1200 แต่ ต้องเปลียนโช๊คใหม่อีก 1คู่ 3500
    แต่แบบที่ 2 จะขนของไม่ได้มากฮะ

พี่ๆว่าแบบไหนโอกว่ากันมากที่สุดอะครับ

7. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    จากที่ผมเคยใช้มานะ ถ้ารองกล่องเยอะๆ มันจะยวบนะครับ บรรทุกไม่ค่อยได้ เพราะแรงสปริงไม่ค่อยมี
    ถ้าจะให้ดีดัดแหนบพอประมาณ แล้วลองกล่องเพิ่มไม่เกิน 2 นิ้ว ดีสุดครับ
    โช้คยังไงก็ต้องทำอยู่ดีครับ โช้คถ้า 3500 ต้องวินเนอร์นะครับ

8. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ตาม น้า มุ๋ย ดีกว่าครับ

งั้นทำไงก็ได้ให้ ข้นของง่าย ก็ไม่ต้องโหลดดีกว่าาาาครับ

เพราะ การโหลดก็ สวนทางกับการข้นของอยู่แล้ว

9. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ข้อมูลดีๆ อัฟ ครับ

10. Mr.Taweesit

Mr.Taweesit New Member Member

3,356
    10
    0
    แหนบมันก็เหมือนสปริงขดครับ ใช้งานหนักนานๆเข้าก็ล้า ดัดได้ครับแต่ต้องเปลี่ยนช็อคหลังให้แกนมันสั้นลง ถ้าเอาแบบประหยัดก็ของ คายาบ้า BiG M ครับ

11. art_overcontrol

art_overcontrol New Member Member

2,181
    3
    0
    จัดไปคับ ตามพี่ๆเลย

12. S-MTX@HLC

S-MTX@HLC New Member Member

3,043
    7
    0
    ได้ผลยังงัยครับรอฟังผลอยู่ครับบ

13. I-Max_Auto

I-Max_Auto New Member Member

2,012
    9
    0
    ตามนั้นๆ

14. Nin Diesel

244
    3
    0
    โทรคุยกันพี่โต้งได้ความมาว่าดัดลง 2นิ้วก็ยังได้อยู่ครับ
    เพราะยังไงๆก็ต้องดัดอยู่แล้ว และก็ใช้กล่องโหลดเดิม
    ใส่โช๊คดีๆซักคู่ก็น่าจะได้ครับ เพราะรถที่ใช่อยู่วิ่งรถเปล่า
    สะส่วนใหญ่ขนของก็นานๆจะขนทีฮะ เพราะนานๆขนทีนี่แหละ
    ใส่ซะสงสารรถเลย ขนไปเชียงใหม่บ้าง จันทบุรีบ้าง
    สงสารรถจะแย่แต่คนขนๆไม่ยั้งเรย จะทำไงได้ก็เค้าเป็น (พ่อ) เซ็งเป็ด

15. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    เข้ามาสืบ

16. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    ถ้าไม่เท่ากันต้องให้ร้านถอดมาเที่ยบทีละแผ่นครับ แผ่นไหนเสียหายก็เปลี่ยนแผ่นนั้นจะข้างเดียวหรือทั้งคู่ก็ได้ครับ
    อย่าเพิ่งไปเครียดครับ ผมให้ราคาคร่าวๆแผ่นที่เคยเปลี่ยนนะครับ แผ่นที่ 2 จากบนสุด 650 - 720 บาทต่อแผ่นแล้วแต่ร้านครับ
    ของผมใช้จนเป็นแบบในรูปยังวิ่งไปเที่ยวได้ตั้งหลายร้อยโลครับ

17. Mr.Taweesit

3,356
    10
    0
    ลงตัวยังเอ่ยครับน้องนิล

18. Nin Diesel

244
    3
    0
    ยังมะได้ทำเลยครับพี่โต้งคงจะรอเปลี่ยนยางหน้าก่อน ช่างบอกว่าจะได้ทำทีเดียวเลยอะครับ
    Nin Diesel

19. tiger บ้านนอก

tiger บ้านนอก New Member Member

7,433
    22
    0
    จัดไปนิน

20. Mr.Taweesit

3,356
    10
    0
    รับทราบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้