++Review Garmin nuvi 310 ++

การสนทนาใน 'DAMS' เริ่มโดย Bird_Es, 14 พฤษภาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Bird_Es

Bird_Es New Member Member

159
    15
    0
    อุปกรณ์ช่วยนำทางอัจฉริยะ หรือบางคนอาจคุ้นเคยในชื่อของ GPS หรือ Navigator นั้น แท้จริงแล้วได้มีจำหน่ายอยู่ในประเทศไทยระยะหนึ่งแล้วครับ โดยอุปกรณ์ตัวนี้ จะทำหน้าที่เป็นแผนที่อิเล็กทรอนิกส์ และช่วยนำทางเราไปถึงจุดหมายที่เรากำหนดได้ โดยเราสามารถทำการ "ค้นหา" จุดมุ่งหมายที่เราจะไป ซึ่งในตัวอุปกรณ์เองก็จะมีฐานข้อมูลที่ประกอบไปด้วยสถานที่สำคัญต่างๆ ชื่อของบริษัทห้างร้าน ปั้มน้ำมัน ธนาคาร ตู้เอทีเอ็ม โรงแรมที่พัก ฯลฯ เอาไว้อย่างครบถ้วน เรียกว่า อยากไปที่ไหน แค่กำหนดจุดมุ่งหมายลงที่ เจ้าอุปกรณ์ตัวนี้จะนำทาง พาเราไปถึงจุดมุ่งหมายได้อย่างรวดเร็ว แม่นยำ โดยอาศัยการคำนวนเส้นทางที่ดีที่สุด ในแต่ละสถานการณ์ได้เลยด้วย ... คนที่ขับรถไปไหนมาไหนเป็นประจำ ฟังดูแล้วก็น่าสนใจไม่น้อยเลยใช่มั้ยล่ะครับ .....

Garmin nuvi 310

ก่อนที่จะไปดูถึงการใช้งานจริงนั้น ผมขอแนะนำให้รู้จักกับตัวอุปกรณ์หรือ Garmin nuvi 310 กันก่อนครับ

[​IMG][​IMG]

Garmin n&uuml;vi 310 มีหน้าตาเป็นกล่องสี่เหลี่ยมแบนๆ โดยมีหน้าจออยู่เต็มด้านหน้า ไม่มีปุ่มใดๆ ปรากฏให้เห็นครับ เพราะในการใช้งานจริงในรถยนต์ จะอาศัยการกดลงบนหน้าจอโดยตรง (ทัชสกรีน) ส่วนทางด้านหลัง ก็เป็นตำแหน่งของลำโพง (ที่ช่วยออกเสียงนำทางให้เรา) และเป็นตำแหน่งของเสารับสัญญาณดาวเทียม GPS
    (ขนาดของตัวเครื่องคือ กว้าง 9.8 ซม. x สูง 7.4 ซม และ หนาประมาณ 2.2 ซม.)

ขอบด้านบนของตัวเครื่อง เป็นตำแหน่งของปุ่มเปิด/ปิดเพียงปุ่มเดียว และขอบด้านขวาของเครื่องเป็นตำแหน่งของช่องเสียบ SD Card พอร์ท USB และช่องเสียบหูฟังครับ

ในส่วนของเสารับสัญญาณดาวเทียม GPS นั้น มีลักษณะเป็นแผ่นสี่เหลี่ยมขนาดค่อนข้างโตทีเดียว ซึ่งปกติแล้ว เสารับสัญญาณดาวเทียม GPS ควรกางออกมาให้ขนานกับพื้นโลกในขณะใช้งานจริง ซึ่งเจ้า Garmin n&uuml;vi 310 นี้ก็รองรับการใช้งานในเกือบทุกมิติครับ นั่นก็คือมันสามารถกางขึ้นไปได้สุดถึง 180 องศา ในกรณีที่มีการวางเครื่องราบขนานกับพื้นโลก นอกจากนี้ ตัวเครื่องยังมีการรองรับเสาอากศภายนอก (ขายแยกต่างหาก) เพื่อการรับสัญญาณที่ดียิ่งขึ้น โดยสายสัญญาณของเสาอากาศภายนอก ก็สามารถมาเสียบเข้ากับแจ็คสีทองของเสารับสัญญาณบนตัวเครื่องได้เลยโดยตรงครับ

Suction Cup

ในกล่อง ทาง Garmin ก็ได้ให้อุปกรณ์ในการยึดติดกับรถยนต์มาด้วย ซึ่งมีลักษณะเป็นแผ่นสูญญากาศดูดติดกับกระจก (suction cup) พร้อมฐานล็อคตัวเครื่อง และช่องเสียบสายไฟ ซึ่งอาศัยไฟเลี้ยงจากช่องจุดบุหรี่ในรถยนต์ (12V) ที่เป็นมาตรฐานของรถยนต์ทั่วไปในปัจจุบัน

เมื่อใช้งานจริงบนท้องถนน หน้าจอจะแสดงสีและแผนที่ของถนนได้อย่างชัดเจน หรือจะตั้งให้มีการพูดออกเสียงเมื่อถึงตำแหน่งที่ต้องเลี้ยว, ชิดซ้าย/ชิดขวา, ฯลฯ รับประกันว่าไม่หลงทางอย่างแน่นอน

Drive !!
    การใช้งาน Garmin n&uuml;vi 310 นั้น สามารถทำความเข้าใจและใช้งานได้ไม่ยากเลยครับ สำหรับมือใหม่ที่ไม่เคยใช้อุปกรณ์ GPS มาก่อน แค่ลองมั่วๆ จิ้มๆ ดูไม่กี่ที ก็ใช้เป็นแล้วล่ะครับ ... ภาพซ้ายเป็นเมนูหลักของตัวเครื่อง ซึ่งสังเกตว่า ทาง Garmin จะใช้ปุ่มขนาดค่อนข้างใหญ่ เพื่อความง่ายในการใช้นิ้วกดสัมผัสนั่นเองครับ โดยปุ่ม Where to? ก็จะเป็นปุ่มที่ใช้เวลาเราต้องการจะให้ตัวเครื่องนำทางเราไปที่ใดที่หนึ่ง ซึ่งเมื่อกดแล้ว ก็จะเจอเมนูตามภาพขวา

ผมขออนุญาตยกตัวอย่างง่ายๆ ในการใช้ฟังก์ชัน ค้นหา สถานที่ที่ผมต้องการจะไป (สมมติว่าผมจะไปพันธุ์ทิพย์ละกัน) เพียงแค่เลือก Where to? และ Spell Name จากนั้นผมก็จิ้มหน้าจอ สะกดคำว่า Pantip Plaza ครับ ตัวเครื่องก็จะแสดงผลการค้นหาออกมาอย่างที่เห็นเลย (รู้จัก Pantip Plaza 2 ที่งามวงศ์วานด้วย)

กดเลือกสถานที่ที่เราต้องการจะไป จากนั้นจะมีที่อยู่ของสถานที่นั้นๆ ขึ้นมายืนยันความถูกต้อง ถ้าตรวจสอบดีแล้ว ก็จิ้มปุ่ม Go! เพื่อให้ตัวเครื่องนำทางไปได้เลยครับ โดยหลังจากขั้นตอนนี้ เราก็แค่ขับรถไปตามเส้นทางที่แผนที่แนะนำครับ

เมื่อขับขี่จริงบนท้องถนน ตัวแผนที่ก็จะขยับตามตำแหน่งที่เราขับขี่ไปชนิด real-time ครับ และมีลูกศรพร้อมเส้นสีม่วงบ่งบอกเส้นทางที่ตัวเครื่องแนะนำ ซึ่งเมื่อใกล้ตำแหน่งที่จะต้องเลี้ยว หรือ ชิดซ้าย/ชิดขวา แล้ว ตัวเครื่องก็จะส่งเสียง ป๊องง !!! เพื่อให้เราสังเกต หรือถ้าตั้งไว้ให้เครื่องพูดนำทาง ก็จะได้ยินเสียงพูดด้วย (เช่น in 300 metres, keep left เป็นต้น) ง่ายดีจริงๆ ใช่มั้ยครับ แต่ถ้าเราเกิดบังเอิญไปเจอเส้นทางที่รถติดเข้า อยากจะขับออกนอกเส้นทางที่เครื่องแนะนำ ก็ไม่มีปัญหาครับ เพราะถ้าตัวเครื่องจับได้ว่า เราขับออกนอกเส้นทางที่แนะนำไว้ (เส้นสีม่วง) ตัวเครื่องจะทำการคำนวนเส้นทางใหม่ให้ทันทีโดยอัตโนมัติ

นี่คือตัวอย่างแรกของการใช้งานเครื่อง Garmin n&uuml;vi 310 อุปกรณ์นำทางอัจฉริยะ แบบง่ายๆ ครับ ซึ่งอุปกรณ์นำทางตัวนี้ จะช่วยให้การขับขี่ไปสถานที่ใดๆ ก็ตามมีความง่ายดายมากขึ้นกว่าเดิม ไม่ต้องกลัวหลงทาง แม้ว่าจะไม่เคยไปสถานที่นั้นๆ มาก่อนก็ตาม โดยเจ้าเครื่อง Garmin n&uuml;vi 310 ก็จะพาเราไปสถานที่นั้นๆ ได้อย่างถูกต้อง แม่นยำ โดยอาศัยเส้นทางที่ดีที่สุดสำหรับการขับขี่รถยนต์ ไม่ว่าเราจะอยู่ที่ใดก็ตาม ซึ่งผมเชื่อว่า ผู้ขับขี่รถยนต์ส่วนมาก ต้องชื่นชอบกับความเก่งกาจของอุปกรณ์นำทางอัจฉริยะอย่างแน่นอนครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ผู้ที่ต้องเดินทางไปสถานที่ต่างๆ อยู่เป็นประจำ และประสบปัญหา ไม่รู้ทาง ขับแล้วหลงทาง เลี้ยวซ้ายในช่องทางห้ามเลี้ยว จนถูกตำรวจจับ (เพราะในฐานข้อมูลแผนที่ ได้มีบันทึกเส้นทางไว้ว่า ถนนเส้นไหน สามารถเลี้ยวซ้าย/เลี้ยวขวาได้ หรือเส้นไหนเป็นวันเวย์ เครื่องก็รู้จักหมดครับ ไม่นำเรามั่วซั่วให้ตำรวจซิว) ... ซึ่งความเก่งกาจของ Garmin n&uuml;vi 310 ไม่ได้มีเท่านี้นะครับ เดี๋ยวผมจะพาไปดูต่อว่า มันสามารถทำอะไรได้บ้าง

Lodging

นอนไหนดี ... ฐานข้อมูลของโรงแรมที่พักก็มีเช่นกันครับ ทั้งโรงแรมระดับห้าดาว ไล่ไปถึงระดับม่านรูด (ในกรณีที่เราทราบกันดี) โดยสถานที่ชื่อดังบางแห่ง ก็มีฐานข้อมูลของหมายเลขโทรศัพท์ให้ด้วย (เผื่อไว้ในกรณีที่ต้องติดต่อจองห้องพักก่อนไงล่ะครับ)

Navigating ...

ต้องเรียนตามตรงว่า ณ วันที่เขียน ผมได้ใช้เครื่อง Garmin n&uuml;vi 310 นี้มานานกว่า 3-4 เดือนแล้ว จึงมีโอกาสได้สัมผัสถึงประสบการณ์ในการใช้งานเครื่องรับสัญญาณ GPS ในรถยนต์พอสมควร (แต่ที่เพิ่งนำมาให้ชมกัน ก็เพราะว่าทาง ESRI เพิ่งอัพเดทแผนที่เวอร์ชันใหม่ เลยถือโอกาสหยิบมาทำการทดสอบให้เพื่อนสมาชิกดูกันซะเลย) ต้องบอกเลยครับว่า ผมค่อนข้างพอใจกับระบบการนำทางของตัวเครื่อง Garmin n&uuml;vi 310 ตัวนี้มาก ทั้งในเรื่องของความละเอียดและแม่นยำ และในส่วนของแผนที่เองก็มีการเก็บรายละเอียดได้อย่างดีเยี่ยม ทั้งในจุดที่เลี้ยวได้ ลัดได้ ซึ่งช่วยประหยัดเวลาไปไม่น้อยครับ

76 Provinces Covered

การเดินทางไปต่างจังหวัด คงเป็นอะไรที่คุ้มค่ามากสำหรับการใช้งานอุปกรณ์นำทางอัจฉริยะครับ เพราะเราคงไม่มีความคุ้นเคยกับทางหลวงหมายเลขต่างๆ มากมาย และก็คงไม่มีความคุ้นเคยถึงแผนที่ในตัวเมืองของจังหวัดที่เราไม่ได้อาศัยอยู่ ซึ่งงานนี้ Garmin n&uuml;vi 310 จะเป็นพระเอกช่วยเราเลยล่ะครับ ไม่ว่าจะเป็นการนำทางไปยังโรงแรม (ใช่ครับ ถึงจะเป็นต่างจังหวัด แต่ก็มีข้อมูลครบถ้วน) หรือบริษัทห้างร้านต่างๆ

Smart Search Engine
    ความสามารถในการค้นหาของตัวเครื่อง อยู่ในระดับยอดเยี่ยมครับ โดยเราสามารถค้นหาส่วนใดส่วนหนึ่งของชื่อสถานที่ได้ ยกตัวอย่างเช่นผมค้นหาคำว่า Slim ก็จะไปพบสถานที่ที่มีคำว่า Muslim ด้วย

Custom Positioning
    และในสถานที่ที่ไม่มีอยู่ในฐานข้อมูล แต่เราต้องการจะบันทึกสถานที่นั้นไว้ ก็สามารถทำการบันทึกได้เช่นกันครับ โดยอาจจะทำการขับรถไปยังสถานที่นั้นจริงๆ และให้ตัวเครื่องบันทึกตำแหน่งเอาไว้ หรือเราจะทำการใส่ค่าพิกัด (ละติจูด, ลองจิจูด ถ้าทราบ) เข้าไปเลยก็ได้ จากนั้นก็บันทึกเป็นชื่อสถานที่ที่เราต้องการเป็นอันเสร็จสิ้นครับ คราวนี้ ในวันหลังเราก็สามารถให้เครื่องนำทางไปยังสถานที่นี้ได้แล้ว ไม่ยากเลย

Statistics

ตัวเครื่อง สามารถเก็บสถิติ ในการขับขี่ได้ด้วยครับ โดยมันสามารถแสดงความเร็วปัจจุบันที่ขับขี่อยู่, ค่าความเร็วเฉลี่ย, เวลาที่รถเคลื่อน, เวลาที่รถหยุดนิ่ง รวมถึงความเร็วสูงสุด ซึ่งทั้งหมดนี้สามารถทำการ reset เมื่อไหร่ก็ได้ ตามแต่สถานการณ์ที่เราจะทำการเก็บข้อมูลครับ

Expressway
    [​IMG][​IMG]COLOR="Yellow"]]หรือถ้าเส้นทางไหน ขึ้นทางด่วนสะดวก และรวดเร็วกว่า ตัวเครื่องก็จะแนะนำให้ขึ้นทางด่วนยังจุดจ่ายเงินเพื่อขึ้นทางพิเศษอย่างแม่นยำเช่นกันครับ ซึ่งเมื่อขึ้นทางด่วนแล้ว เครื่องก็จะระบุชัดเจนว่าให้เราชิดซ้าย หรือ ชิดขวาที่ตำแหน่งไหน และให้ลงทางด่วนที่ถนนอะไร ในอีกกี่เมตร[/COLOR]

Circle - Wong Wian Yai
    ในส่วนของวงเวียนต่างๆ ก็ไม่มีปัญหาครับ ในภาพตัวอย่างนี้คือวงเวียนใหญ่ ฝั่งธนบุรี ซึ่งมันสามารถบอกได้อย่างละอียดเลยล่ะครับ

Bluetooth - Hands-Free Calls

มาดูฟีเจอร์อื่นๆ ที่นอกเนหือจากการเป็นอุปกรณ์นำทางของเจ้า Garmin n&uuml;vi 310 กันบ้างครับ ซึ่งอีกหนึ่งฟีเจอร์เด็ดของมันเลยก็คือ การเป็นอุปกรณ์ hands-free ให้กับโทรศัพท์มือถือ (ที่รองรับ Bluetooth) นั่นเองครับ เพราะว่าเจ้า Garmin n&uuml;vi 310 นั้น มีลำโพงและไมโครโฟนฝังติดตัวมาอยู่แล้ว หลังจากทำการจับคู่ (pair) เจ้า n&uuml;vi 310 เข้ากับโทรศัพท์มือถือแล้ว พอมีสายเรียกเข้า ตัวเครื่องจะทำการรับสายให้อัตโนมัติและเราก็ทำการสนทนาได้เลยทันที โดยที่ไม่ต้องไปหยิบตัวโทรศัพท์มือถือเลยครับ นอกจากนี้มันยังสามารถใช้ในการโทรออก แทนตัวโทรศัพท์มือถือเได้อีกด้วย และในกรณีที่เราต้องการความเป็นส่วนตัว ไม่อยากให้คนในรถได้ยินเสียงของคู่สนทนา (ไม่ว่าจะเป็นชู้ หรือ กิ๊กเก่าก็ตาม) ก็สามารถเลือกให้โอนเสียงสนทนากลับมาที่โทรศัพท์มือถือได้เช่นกันครับ

2. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    ขอบนะ แต่ไม่มีเงิน อ่ะดิ

3. byeby

byeby New Member Member

64
    3
    0
    มีประโยชน์อะ แต่ราคาแรงดีจริงๆ แต่ทุกแบบ ก็ราคาประมาณนี้เนอะ ที่ขายตาม IT mall ทั่วไป

4. smoothe

smoothe New Member Member

17
    1
    0
    อยากได้จังครับ.. ไม่ทราบราคาเท่าไหร่เหรอครับ

5. Yakumo

Yakumo New Member Moderator

580
    7
    0
    ประมาณ 20000 นิดๆๆ

6. TummaiT

TummaiT New Member Member

39
    0
    0
    นึกว่า วินซื้อแล้วซะอีก
    จะถามว่า มันสามารถ mark ตำแหน่ง ในทะเล
    หรือ กำหนดตำแหน่งเวลา เข้าไปในป่า ได้รึเปล่า

7. Bird_Es

159
    15
    0
    mark ตำแหน่งได้คับ ท่านสนใตติดต่อได้ที่ 089-2008185 คับ

8. Gettuned

Gettuned Active Member Privilege

140
    95
    28
    กำลังจะซื้อพอดีแฟนเจ้าของ ษ. เป็นรุ่นน้องที่ ม. ผมอีกแล้วจะโทรไปต่อราคา ฮิๆๆ

9. Bird_Es

159
    15
    0
    up..

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้