รถเว็นทรัลของตัวรถมันล็อคคับ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย jiggolo, 24 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jiggolo

jiggolo New Member Member

16
    0
    0
    Rover เซ็นทรัลล็อคมานล็อคคับ รีโมทย์ก้อไม่มี เครื่องสตาทไม่ได้ คัยรู้วิธีแก้บ้างคับ แล้วศูนย์โรเวอร์ยังอยู่ป่าวคับ

2. pavelbenz

pavelbenz New Member Member

254
    1
    0
    รอผู้รู้มานตอบคร๊าบผม

3. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    ลองให้ศูนย์โรเวอร์ที่ซอยอินทามระ 26 เฟริสต์ฟิส (First Fit) เค้าดูให้โดยจดรหัสเพลทตัวถังรถคันที่มีปัญหามาพร้อมทะเบียนรถ เพื่อให้เค้าถอดรหัส EKA (Emergency Key Access) ดูเพื่อปลดล็อคกล่อง ECU ที่โดนตัดเพื่อกันขโมยให้ใช้ได้ปกติเหมือนเดิม โดยที่ต่อไปไม่ต้องใช้รีโมท แต่ถ้าหากถอดหรือเปลี่ยนแบ๊ตเตอร์รี่มันก้อจะล็อคอีก ก้อใช้รหัสที่ได้มาหมุนบิดรูกุญแจซ้ายและขวาเพื่อปลดล็อค รหัสนี้จะมี 4 หลักที่ไม่ซ้ำกัน ในรถแต่ล่ะคันเปรียบเหมือน DNA ที่จะป้องกันการขโมยรถ จะต้องจดและจำเอาไว้ให้ขึ้นใจ ลองดูล่ะกัน เพราะผมเคยโดนมาแล้วรีโมทเสียรถก้อสตาร์ทไม่ติด แต่ขอผมเปนโรเวอร์ 220 turbo นะ

4. jiggolo

16
    0
    0
    ส่งไปแล้วคับเค้าบอกว่ามันพังต้องตัดระบบทิ้งอ่ะคับ เหรอเค้าไม่บอกก้อไม่รู้ ตอนนี้รถอยู่ที่ศูนย์อยู่อ่ะคับ

5. nong_acc88

nong_acc88 Active Member Member

4,280
    13
    38
    :p อาการเหมือนของผมเป๊ะ แต้น้องเค้ามาทำให้ที่บ้านแต่เปนน้องชื่อหนึ่งเจ้าของอู่แลนด์โรเวอร์ข้างๆม.เกริกนะ เค้าเอาเลขตัวถังกับทะเบียนรถไปแล้วเค้าไปจัดการให้เสด แล้วเอารหัส 4 ตัวมาให้ผมใช้ ส่วนของคุณ jiggolo นั้นต้องถามศูนย์ให้เค้าเช็ครหัส EKA ให้เลย พอได้มาก้อจดเอาไว้ยามฉุกเฉิน เค้าจะบอกวิธีการแก้ระบบให้เพื่อสตาร์ทรถให้ติดแล้วนำกลับบ้านเลย ก้อเท่านั้น หากทางศูนย์งอแงคุณค่อยโพสมาบอกอีกีนึงก้อแล้วกัน :cool:

6. jiggolo

16
    0
    0
    ผมชื่อหนูนะคับ คุณ barague ผมเอารถกลับมาจาศูนย์แล้วคับ เค้าบอกว่าถอดรหัสไม่ได้ ต้องเอากล่องไปจั๊มกับคันอื่นแล้วปลดล็อค เค้าบอกว่ารถผมวางเครื่องมาแล้วถอดรหัสไม่ได้ เลยไม่ทราบรหัส อย่างที่ 2 เค้าบอกเซ็นทรัลล็อคเสีย มือจับพัง ต้องเปลี่ยนทั้งหมดทั้งสี่ประตู
    เค้าบอกราคามา 15000 ถ้าจะทำผมเลยไม่แน่จัยเลยเอารถกลับมาก่อนอ่ะคับ ตอนนี้ยังไม่กล้าล็อครถเลยกลัวเปงอีก เลยไม่แน่จัยว่าจะต้องแก้ปัญหายังไงดี จะตัดระบบทิ้งไปเลยหรือว่าทำให้ดีแล้วใช้ต่ออ่ะคับแต่ก้อไม่มีรหัสอีก แล้วผมก้องงว่าวางเครื่องแล้วไม่เกี่ยวกับการถอดรหัสนี่เพราะถอดจากกล่องม่ะใช่หรือ

7. nong_acc88

4,280
    13
    38
    แหม!มาทีล่ะหน่อยๆผมก้อนึกว่ารถกับเครื่องเดิมเพลทและเครื่องตรงกันเหมือนอย่างผมซะอีก แสดงว่าตอนที่วางเครื่องกล่อง ECU ไม่ตรงกันตั้งแต่แรก รวมถึงช่างที่วางเครื่องเค้าอาจจะใช้กล่องเดิมติดรถเพื่อเชื่อมระบบเข้าไปให้ใช้รีโมทได้เหมือนเดิม พอใช้ไปเกิดเสียเลยแก้ไม่ได้ทางที่ดีควรตัดออกไปเรย แล้วให้ร้านที่ทำรีโมทกันขโมยที่ไว้ใจได้หรือเปนที่รู้จักเปนอย่างดีเค้าติดตั้งใหม่โดยไม่ต้องไปเกี่ยวข้องกับกล่อง ECU เพื่อตัดปัญหาระบบการล็อคสตาร์ทรถไม่ได้ ส่วนที่จะให้ศูนย์เปลี่ยนก้อคงแค่มือจับพังทั้ง 4 บานเท่านั้น ส่วนเซ็นทรัลล็อคก้ออย่างที่ผมบอก คือ มาติดที่ร้านรีโมทนั่นเอง จบ...

8. nong_acc88

4,280
    13
    38
    ส่วนเรื่องการวางเครื่องแล้วไม่เกี่ยวกับการถอดรหัสนี่ เพราะถอดจากกล่องไม่ใช่หรือ จิงๆแล้วผมอยากอธิบายว่ารถยุโรปส่วนใหญ่เค้าจะใช้รีโมทล็อครถเพื่อความสะดวกสบาย แต่มันจะรวมกับระบบสตาร์ทเข้าไปด้วยเพื่อป้องกันการขโมยโดยตรง และในรีโมทนี่แหละที่เค้าจะมีรหัสประจำตัวของเค้าที่เรียกว่า IDENTIFY (ID CARD) เปรียบเสมือนบัตรประชาชนที่มีตัวเลขไม่ซ้ำกัน หากลูกค้าทำกุญแจหายนั่นก้อแสดงว่าเปิดรถและสตาร์ทรถไม่ได้ ต้องนำเอกสารของรถคันนั้นมาให้ที่ศูนย์จำหน่ายยี่ห้อรถนั้นๆทำการออกรีโมทใหม่เพื่อให้ใช้รถได้เหมือนเดิม โดยการดูได้จากเลขเครื่องซึ่งมีกล่องเดิมติดรถและตัวถังนั่นเอง หากไม่มีระบบล็อคสตาร์ทก้อไม่มีความหมายอะไรเรย เพราะตราบใดที่ขโมยปลดล็อครถเข้าไปภายในรถได้แล้ว ก้อต่อระบบสตาร์ทรถได้ทันทีมันจึงขับรถออกไปได้ไงล่ะคัพ ไม่ทราบว่าเคยดูหนัง GONE 60 SECONE รึเปล่า ที่พวกรถ FERRARI,MERCEDES BENZ หรือยี่ห้อใดก้อแล้วแต่ ในกลุ่มแก๊งค์ขโมยรถเค้าจะมีโน๊ตบุ๊คตัวถอดรหัสกุญแจกับทะเบียนรถที่จะขโมยทุกคัน มันถึงขับรถออกไปได้ ในเรื่องที่ติดรีโมทกันขโมยไปแร้วนั้น มันจะเปนสัญญาณเตือนดังให้ขโมยตกใจเอาไว้ก่อน ส่วนเรื่องสตาร์ทได้หรือไม่นั้นมันคงไม่ได้คิดเพราะต้องหนีออกมาก่อนหรือเสี่ยงเอาก้อแค่นั้น ทางที่ดีน่าจะเสริมการล็อคในส่วนอื่นช่วย เช่น ล็อคพวงมาลัย,ล็อคครัชและเกียร์ช่วยในการถ่วงเวลา ดีไม่ดีมันเห็นอุปกรณ์ช่วยพวกนี้มันก้อไม่สนใจแล้วล่ะ เสียเวลามันเปล่าๆ

9. nice827

nice827 New Member Member

382
    0
    0
    ลุงป๋องยังตอบได้ยาวเหมือนเดิมฮ๋าๆๆ สวัดสดีครับ

10. jiggolo

16
    0
    0
    ขอบคุณคับสำหรับคำตอบ ตอนนี้ก้อสรุปได้แล้วว่าถ้ามันดีแต่ใช้ไม่ได้ ก้อต้องเอามานออกไป

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้