เพิ่งนึกได้เรื่อง "เกือบโดนฟันค่าซ่อมแล้ว" (ฝากเบอร์ รถลาก callcenter ด้วย 1677)

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Yukim, 29 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    พอดีได้อ่านเเรื่องค่าซ่อม 70,000 แล้วนึกขึ้นได้ว่าเกือบโดนเหมือนกัน

เรื่องเกิดตั้งแต่พ.ย.ปี 2553 เป็นรถของบริษัทรถ Corona'93 วางเครื่อง 3S-GE ติดแก๊ส NGV ใช้มาปีนึงแล้วก็ปกติดี แล้ววันนั้นก็มาถึง
    พี่ที่บริษัทจะขับไปหัวหิน พอขึ้นทางด่วนดินแดงก็มีอาการเครื่องเขก แต่เสียงมันเบาๆ พอลงสะพานพระราม 9 ความร้อนก็เริ่มขึ้นแล้วก็สุดเลยค่อยๆประคองไปจนถึง central พระราม 2 เครื่องก็ดับ สักพักมีพี่ใจดีขับรถกระบะมาแล้วพาลากเข้าไปที่อู่พี่เขาที่อยู่ใกล้ๆกับทางขึ้นทางด่วนที่จะต่อออกไปวงแหวน
    พอถึงอยู่ พี่ก็ใจดีเปิดฝากระโปรงดูรถให้สักพักแล้วหายไป 5 นาที ออกมาถามว่าสงสัยฝาจะโก่ง แต่ยังไม่แน่ใจ จะเปิดฝาดูไม๊ ด้วยความที่เราก็ไม่มีประสบการณ์ว่าเป็นยังไง แค่เปิดดูฝาบนคงไม่นานมัง ก็เลยบอกพี่ไปว่า OK แล้วก็มี 3 คนมารุมถอดกันใหญ่เลย แค่ครึ่งชั่วโมงก็ชำแหละซ๊ะเกลี้ยงเลย แล้วพี่เขาก็บอกว่า ต้องเปลี่ยนลูกสูบใหม่ 4 ลูก ไสฝา เปลี่ยนปะเก็น ฯลฯ ผมเลยให้เขียนรายการมาให้ดู มีประมาณ 10 รายการ รวมค่าแรงเบ็ดเสร็จ 27,000 บาท (ลดแล้ว) ผมตกใจมาก ช็อคคคคค แต่พี่แกบอกลดได้ สักพักคงเห็นผมเฉยๆไป เลยเดินมาคุยใหม่ บอกว่า ลดให้เหลือ 25,000 ถ้า OK ทำเลย พรุ่งนี้เช้ามารับ โทรถามพี่ที่ทำงานเขาบอกว่า โดนหลอกแล้ว ให้ลากกลับมา เลยจัดแจงโทรหารถลากเพราะที่อู่ไม่มี ก่อนออกพี่ก็บอกว่ามีค่าลากนะครับ 1,500 ผมก็... โห แค่ไม่กี่โล อ่ะ ไหนๆก็ไหนๆ
    ลากกลับไปที่อู่วางเครื่อง พี่เจ้าของอู่บอกว่าฝาโก่งนิดหน่อย ใสฝาแล้วประกอบก็จบ ผมก็ถามว่าค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ พี่บอกว่าค่าใส 800 บาท แล้วก็มีค่าใช้จ่ายอื่นๆอีกนิดหน่อย เบ็ดเสร็จพันกว่าบาท เลยจัดการ โช๊ะๆๆๆ วันรุ่งขึ้นไปรับรถขับกลับสบายใจ .... สาเหตุเพราะหม้อน้ำเก่ามาก มีรอยรั่ว หลังออกจากอู่แล้วก็มาเปลี่ยนแผงหม้อน้ำใหม่ ตอนนี้วิ่งกระจายเลยครับ.... เกือบโดนไปแร้ว...

ที่ตั้งอู่นี้ถ้าวิ่งลงจากสะพานพระราม 9 ตรงไปทางสมุทรสาคร เซ็นทรัล จะอยู่ฝั่งขวา แล้วออกทางคู่ขนาน เพื่อที่จะวิ่งขึ้นทางด่วนที่จะไปวงแหวน แต่ไม่ต้องขึ้น ชิดซ้ายตลอด ก่อนถึงอู่จะมีร้านอาหารที่เปิดตอนเย็นๆนะครับ อู่อยู่ถัดไปจากร้านอาหารเลย เป็นอู่ลอย (อู่ที่เป็นเพิงที่พวกพี่ๆสิบล้อใช้บริการ) ที่หลงเข้าไปเพราะตอนนั้นพี่ที่บริษัทนึกอะไรไม่ออกเลยจำใจเข้าไปเพราะเชื่อใจช่างอ่ะครับ ใครที่รถเสียแถวนั้นก็ระวังไว้ด้วยนะครับ

ปล. ผมให้เบอร์ call center สำหรับรถลากไว้ด้วยครับ เขาจะมีรถในเครือหลายจุด ใครเจอปัญหาใช้บริการได้ครับ ราคาไม่แพง เบอร์ 1677 ครับ ขอบคุณ call center ด้วยครับ

2. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    ขอบคุณที่ร่วมแชร์ประสบการณ์ครับ ผมก็เคยเครื่องสะดุด ตอนกลับจากบางแสน ทนตะแบงค่อยๆขับมาทิ้งที่อู่ที่ทำประจำครับ

3. ^0^ GoTaKa ^0^

^0^ GoTaKa ^0^ New Member Member

2,307
    34
    0
    ขอบคุณที่มาเล่าสู่กัยฟังคร๊าบบ

4. cefiro-man

cefiro-man Member Member

561
    5
    18
    ขอบคุณครับ

5. Mochi_Racing

Mochi_Racing New Member VIP

692
    36
    0
    พวกนี้คอยจ้องเข้าหารถเสียอยู่แล้วครับ แถวพระรามห้าแต่ก่อนอ่ะเพียบเลยแต่เด๋วนี้ไม่รู้ยังมีอยู่เปล่า

6. อุลตร้าแมน

อุลตร้าแมน New Member Member

158
    2
    0
    อู่แย่ๆมีเยอะครับผมว่าบางอู่พูดดูดีแต่ทำงานออกมาแย่ก็เยอะครับ

7. tokidoki 1.

tokidoki 1. New Member Member

230
    3
    0
    ขอบคุณคับ ความรู้ให่มสำหรับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้